What's new

[Chia sẻ] Sri lanka - 2014

Tôi nhìn bàn chân chai sần của mình , nhuộm đen đất và nứt nẻ và sần sùi , mắt lơ đãng nhìn qua cửa kính xe . Bên ngoài đường phố Colombo đầy khói bụi , tiếng còi xe và dòng xe cứ nối đuôi nhau một cách nhẫn nại . Tôi không sốt ruột chỉ cảm thấy bồn chồn vì chỉ chút ít thời gian nữa thôi , tôi sẽ chia tay với quốc đảo Sri Lanka , đất nước nhỏ bé này chỉ với 6 ngày ngắn ngủi đã dạy cho tôi nhiều bài học., Những bài học về sự kiên nhẫn , về định mệnh ... Tôi đã dùng đôi chân trần của mình đi trên những nền đá nóng bỏng giữa ánh nắng mặt trời gay gắt .Dùng trái tim của mình để cảm nhận thứ tình cảm khi Azit , người lái xe của mình ôm chầm lấy tôi khi chia tay tại sân bay . Dùng mũi của mình để cảm nhận mùi lá cây , hoa và nồng ấm của quế .....

Sáu ngày ở Sri Lanka thật nhanh .... nhanh như làn gió thổi nhẹ từ Đại Tây Dương xanh ngắt ....
Để tôi kể cho các bạn nghe .....

Con đường đi Anuradhapura là một con đường nhỏ hẹp , loanh quanh làm cho tôi có cảm giác mình đang đi trên con đường về miền Tây . Aziz chạy xe khá nhanh , luồn lách qua những chiếc xe đang nối đuôi nhau trên đường và những cảnh vật hai bên đường cứ loang loáng trôi qua mắt tôi . Điêu làm tôi thích thú là những ngôi nhà của người dân Sri Lanka hai bên đường thường là nhỏ nhắn , xinh xắn và luôn nép mình trong một khu vườn nhỏ . Cũng đông đúc , cũng ồn ào , cũng bụi bặm như Ấn Độ nhưng ở đây không làm cho ta có cảm giác xô bồ , cùng kiệt ... Nó toát lên dáng vẻ gì đó thật thanh bình pha lẫn nết thanh cao .

Aziz thắng xe nơi một ngõ nhỏ . Và từ trong ngõ đó một người phụ nữ dẫn một cô gái chừng 13 , 14 tuổi gì đó với dáng vẻ tất bật chạy ra , tay xách một cái túi nhỏ . Tôi bực bội nói với anh bạn đồng hành rằng chắc anh chàng này muốn kiếm thêm nên nhận thêm khách . Một nỗi bực tức dâng lên trong lòng , tôi bực bội nghĩ thầm là mình sẽ phản ánh sự việc này cho công ty khi đến Anuradhapura nhưng người phụ nữ không leo lên xe . Bà ta đưa cho Aziz cái túi đồ . Aziz nhìn cô gái với ánh mắt trìu mến rồi nói cái gì đó ... Rồi Aziz lục túi lấy ra một vài tờ bạc đưa cho người phụ nữ và chỉ vào một người đàn ông già đang ngồi ngơ ngác bên vệ đường ...

Rồi tôi nhìn thấy cái gì đó ướt át , một chút gì đó rơm rớm trong mắt người phụ nữ và cô gái ... Cô gái vịn tay vào thành xe và nhìn theo cho đến khi chiếc xe của chúng tôi xa dần ...

Tôi hỏi : " Gia đình của anh à ... ? " . Aziz đầy cái túi đồ vào góc xe thì thầm : " Chị và con gái của tôi đó ...! " . " Còn ông già kia là ai ? " Tôi gặng hỏi . " Hàng xóm thôi... ổng già lẫn rồi nên tôi cho chút tiền cho ổng mua đồ ăn ... " rồi anh ta chép miệng " " Tôi lái xe đi liên miên hơn tuần nay rồi chưa về nhà .. Con gái nó trông ... "

Tự nhiên lòng tôi chùng xuống .

Bài học đầu tiên đươc học trên đảo quốc Sri Lanka này đôi khi cái mình nhìn thấy trước mắt không hẳn là sự thật . Khi bạn có lòng tin vào sự tốt đẹp của con người , bạn sẽ nhìn thấy sự tốt đẹp của họ ...

Aziz ghé một chỗ bán thơm và mua 3 bịch thơm trộn sẵn muối ớt , khi chúng tôi móc tiền ra trả , Aziz khoát tay : " Tôi mời ... " . Thơm ngon và ngọt . Có nhiều giá : 100 ruppe/ 3 trái , 65 : 3 trái ....

Đường đi Anuradhapura

Quán ven đường

Dừa vàng , uống cũng được nhưng không thể xách dép cho dừa Xiêm Bến Tre , giá : 50 ruppe / trái

Bữa ăn trưa của Aziz là 2 cái bánh này với chút cari

Anh ơi cho e xin sđt để học hỏi cho chuyến phượt sắp tới đc ko ạ?

tibet3217; Việc thứ hai là xin Visa : Bạn nào ở Sài Gòn có thể xin visa đi Sri Lanka trực tuyến qua trang : [url said:
http://www.eta.gov.lk/slvisa/[/url] với yêu cầu bạn phải có thể thanh toán quốc tế như Visa , Master Card ....với lệ phí là 25 usd . Nên lưu ý mặc dù tại sân bay ở Sri Lanka cũng có quầy cấp visa tại chỗ nhưng bạn đừng trông chờ vào điều này vì khi bạn làm thủ tục check in tại Mã Lai thì nhân viên luôn đòi xem visa của bạn , nếu không có họ sẽ không làm thủ tục .
...

Em không hiểu lắm về việc phải xin visa trực tuyến trước nha, tại sao phải làm thủ tục check in ở Malaysia, chẳng phải họ có cổng riêng dành cho việc quá cảnh sao. NV ở đó đâu có đòi visa. Hồi em đi Nhật, quá cảnh ở Hongkong 2 tiếng, cũng đâu có check in vào HK làm gì vì không có xin visa HK. Chỉ cần mình không qua hải quan là được.

Em không hiểu lắm về việc phải xin visa trực tuyến trước nha, tại sao phải làm thủ tục check in ở Malaysia, chẳng phải họ có cổng riêng dành cho việc quá cảnh sao. NV ở đó đâu có đòi visa. Hồi em đi Nhật, quá cảnh ở Hongkong 2 tiếng, cũng đâu có check in vào HK làm gì vì không có xin visa HK. Chỉ cần mình không qua hải quan là được.

Do chủ thớt chủ đích mua vé đi Kual cho rẻ, từ Kual mua vé đi Colombo chứ không phài mua 1 vé đi từ HCM đến COLOMBO. Tất cả các chuey61n từ Việt Nam đều đáp quá cảnh tại KULA hoặc Sing, Nếu khách mua 1 chặng HCM đến KUAL thì phải nhập cảnh và xuất cảnh tại KUAL. khí xuất cảnh họ yêu cầu trình visa đến Colombo là điều tất nhiên.
Việc bạn đi Nhật hay đi Mỹ quá cảnh không cần làm thủ tục do vé bạn mua trực tiếp 1 chặng từ VN đến Nhật hoặc Mỹ (tất nhiên phải đáp xuống Nhật, Hàn, Hong Kong). Bạn đã rõ chưa nào?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back