What's new

[Chia sẻ] Sri Lanka - Cung đường của những cảm xúc trái ngược

Hi các bác,

Chả là group của (thangdong, tachcafe & Maria) mới sống sót ở Sri Lanka về sau chuyến hành trình 7 ngày 7 đêm. Có rất nhiều ấn tượng nên bọn em cũng muốn chia sẻ với các bác để bác nào muốn đi có thể tham khảo.

Trước tiên em làm một cái thống kê ngắn gọn về hành trình, tối nay về sẽ viết chi tiết :D

• Thời gian hành trình: 7 ngày 7 đêm
  • Tổng số nơi đã tham quan: 11 (Galle - Anuradhapura - Sigiriya - Dambulla - Kandy - Pinnawella - Adam's Peak - Horton Plain - Uwanatuna - Koggala - Negombo)
  • Tổng số quãng đường di chuyển: 1410km (Bus: 1140km; train: 270km)
  • Tổng số thời gian di chuyển: 48h (Bus: 38.5h; train: 9.5h)
  • Tổng số quãng đường đạp xe đạp: 30km
  • Tổng số quãng đường đi bộ:31km
  • Tổng số quãng đường đi tuk tuk: 62km
  • Địa điểm gây ấn tượng nhất: Adam's Peak
  • Địa điểm gây thất vọng nhất: Anuradhapura

Tối nay em sẽ bắt đầu viết chi tiết về hành trình Sri Lanka (c)

Salad ơi, nghe nói muốn đi vào mấy nơi trên cao nguyên như Nuwara Eliya, hay Adam peak thì đều phải đi theo đường từ phía bờ biển vào, chứ rất khó hoặc ko có đường đi thẳng từ Kandy xuống có phải ko?
Bọn mình có tất cả 10 ngày ở Sri và lịch trình dự định của mình là
1/ xuống MB đi thẳng tới Kandy (thuê xe)
2/Đi Dambula, Sigiriya (bus)
3/Thăm Anuradhapura (bus) tới Polonaruwa
4/quay về Kandy (ko biết có xe đi thẳng ko, hay phải qua Knuckles Range?)
5/ Từ Kandy đi Nưawara Eliya (nếu có đường bus)
6/ Từ Eliya đi Kitugala hoặc đến thẳng Horton Plain (bọn mình muốn thăm vườn thú)
7/ từ đó đi Adam Peak (ko biết có xe bus ko)
8/ từ Adm Peak đi Hikkaduwa, rồi xuống Galle (ở đây mình muốn lặn biển scuba diving, ko biết có ko?)
9/đi Weiligama (xem trò ngồi cột câu cá trên biển)
10/ Về Negombo , sang sau bay về KL
Bọn mình rất muốn đi thăm 1 công viên quốc gia nào đấy có nhiều thú lạ kiểu safari, Salad có thể tư vấn cho bọn mình đi cái nào cho tiện đường ko, vì mình thấy ở Sri có vẻ nhiều national park quá, ko biết chọn cái nào?
Và mính muốn biết nhất là plan như trên của mình liệu có tiện đường hoặc có xe bus hay ko, để mình còn điều chỉnh
Mong lời khuyên của bạn

@ Nheva:
Mình hỏi thông tin cho bạn rồi, mà ko có thời gian để trả lời ngay. Một số câu hỏi của bạn đã được bạn thangdong nhanh chóng hồi âm rồi nhỉ. Bạn chủ topic bỏ đi biền biệt để “nhà cửa” cho nhện chăng đầy tơ. May quá, giờ chủ nhà quay về rồi, roẹt một cái treo một loạt ảnh hoành tráng lên nữa. Để mình bấm nút cảm ơn cái nào :).

Còn đây là phần trả lời của mình. Phần lớn thông tin là mình hỏi người khác, chỉ có chút ít là kinh nghiệm của bản thân thôi.

- Những người mình hỏi nói là kế hoạch của bạn tạm ổn nếu đi bằng xe thuê, còn nếu bạn chọn cách đi bằng xe bus thì có lẽ hơi dày quá, vì đi bằng xe bus mất nhiều thời gian, và nhiều khi ko thuận đường. Hơn nữa đi xe bus ở Sri Lanka ko sung sướng một chút nào :D.

- Thêm một chú ý nữa là hiện tại rất nhiều nơi ở Sri Lanka đang bị lụt vì mưa lớn triền miên những ngày vừa qua. Một số vùng có lở đất. Hy vọng lúc bạn tới đây tình hình thời tiết sẽ khả quan hơn.

1. Mình đã đi từ Nuwara Eliya đến Kandy và ngược lại bằng xe thuê ---> suy ra là có thể đi được, có tuyến xe bus nữa.

2. Từ sân bay (hoặc Colombo) có thể đi Kandy bằng xe bus. Tuy nhiên bạn đã có kế hoạch thuê xe thì càng thuận tiện vì vừa tới nơi, có người đón thì an tâm và đỡ phiền phức vụ hành lý lủng củng.

- Ở Kandy bạn định đi thăm đền thờ Răng Phật thôi hay có đi đâu nữa ko? Ở đó có Botanical Garden nữa, có ảnh ở 1 topic khác trên Phượt:
https://www.phuot.vn/threads/7026-3-ngày-ở-Sri-Lanka

Mình đi đền thờ này 3 lần. Lần vừa rồi có được xem dâng lễ. Hàng ngày có 2 buổi dâng lễ lúc sáng sớm (mình ko biết chắc chắn lúc mấy giờ) và chiều tối (khoảng 6 giờ hoặc 6h15). Điểm đặc biệt của buổi dâng lễ này là bạn có thể “thưởng thức” tiếng trống cổ truyền của Sri Lanka. Mình đã vào tận bên trong khu thờ Răng Phật nhưng mà chả nhìn thấy gì cả, thấy toàn đồ lễ thôi :D.

attachment.php

Để nghe trống thì bạn chịu khó tìm trên Youtube nhé, đây là 1 ví dụ:
http://www.youtube.com/watch?v=5k02BCCjSzA

Ngoài ra ở Kandy còn có cultural show nhưng mình chưa hỏi được kỹ thông tin về vụ này.

- Từ Kandy đi Dambulla bằng xe bus thì dễ vì Dambulla ở ngay gần đường đi, còn từ Dambulla tới Sigiriya bằng bus thì vất vả vì Sigiriya là vùng hẻo lánh, nằm xa bến đỗ xe.

4. Từ Anuradhapura về Kandy có tuyến xe bus, còn từ Polonaruwa về Kandy thì ko chắc chắn, và nếu có xe thì cũng ít chuyến.

5. Từ Kandy đi Nuwara Eliya: có xe bus.

6. Từ Nuwara Eliya nên chọn 1 trong 2 điểm Kitugala hoặc Horton Plain vì nếu tới cả 2 nơi thì phải đi đi lại lại mất nhiều thời gian.

7. Từ Kitugala có xe bus đến Adam's Peak, còn từ Horton Plain muốn đi Adam's Peak thì phải quay về Nuwara Eliya rồi mới bắt 1 xe bus khác.

8. Scuba diving ở Hikkaduwa, còn ở Galle thì ko chắc chắn lắm vì biển ở đó ko an toàn bằng ở Hikkaduwa.

9. Ở Weligama có thể xem ngồi cột câu cá, nhưng theo mùa và theo thời tiết, hôm nào biển lặng thì họ mới đi câu, còn nếu ko thì chỉ có cột trơ khấc thôi.

* Công viên thì mình thấy có vài người nói tới Yala, giống như bạn thangdong đã nhắc tới đấy.

Last edited:
Mình đính chính là bus từ Dambulla >> Sigiriya rất nhiều chuyến và đi liên tục nên không ngại.

Có sẵn hình trên FB nên sẵn tiện link thêm vài tấm về Kandy, nơi mà mọi du khách đến Sri Lanka đều phải đi qua (mặc dù ko có gì đặc biệt lắm :)) )

Một góc mái Tooth Relic Temple

Bà con đang thắp hương cúng Phật

Một góc trong lòng Tooth Relic Temple

Kandy Lake thơ mộng​

@ Salad và Thangdong' cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
Còn gì lưu ý thì nhắc mình nữa nhé.
Bọn mình có 5-6 người thì thuê xe riêng chắc ko đắt lắm nhỉ.
Cho mình hỏi thuê xe 7 chỗ có dễ ko và giá tầm bao nhiêu 1 ngày
hỏi giúp mình nhé, rất cảm ơn

Bọn mình vừa đi về hôm 11/01. Thuê 1 xe minivan 09 chỗ ngồi đi 6 ngày mất 400USD (đã bao gồm cả tiền xăng, ăn ngủ của lái xe). Bọn mình thuê ngay tại cổng sân bay (Airwing Tours). Lúc về là ngày thứ 7 của chuyến đi họ khuyến mại chở ra sân bay (từ Negombo -> sân bay).

Bọn mình vừa đi về hôm 11/01. Thuê 1 xe minivan 09 chỗ ngồi đi 6 ngày mất 400USD (đã bao gồm cả tiền xăng, ăn ngủ của lái xe). Bọn mình thuê ngay tại cổng sân bay (Airwing Tours). Lúc về là ngày thứ 7 của chuyến đi họ khuyến mại chở ra sân bay (từ Negombo -> sân bay).
Ồ, bạn làm ơn cho mình tel của lái xe đc ko?
Mà bạn đi những điểm nào vậy, họ có tính theo km ko hay tính theo ngày và hạn chế chiều dài quãng đường?
Tks nhiều

Bọn mình có đưa lịch trình cho bên Công ty DL, sau đó thì thỏa thuận giá. Lịch của bọn mình như sau:
Ngày 1: đến sân bay lúc 7h15 - đi thẳng đến Hikkaduwa, tối ngủ Hikkaduwa
Ngày 2: đi Galle chơi cả ngày, tối về ngủ Hikkaduwa
Ngày 3: đi Kandy (trên đường đi có nhiều điểm dừng để chụp ảnh), tối ngủ Kandy
Ngày 4: đi Dambulla - Sigiriya - Polonnaruwa, tối về ngủ Kandy
Ngày 5: đi Nuwara Eliya, tối ngủ Kandy (xem Kandy dance, đền răng phật)
Ngày 6: Về Colombo, chiều lượn trong TP Colombo, tối về ngủ Negombo.
Ngày 7: ra sân bay, về KL.
Hàng ngày bọn mình hẹn lái xe 7h30 đến khách sạn đón, tối khoảng 19h30 đưa về khách sạn. Lái xe rất nhiệt tình, chỉ đâu đi đấy không phàn nàn. Nhưng cần cảnh giác vì hay mời chào đến những điểm mua hàng.
Số điện thoại của LX thì để mình hỏi các bạn trong đoàn đã vì mình không lưu số.

Cản ơn bạn đã trả lời nhanh chóng
Btw, cho mình hỏi, Cty DL bạn thuê là ở đâu?, tên?, có cần liên lạc trước từ nhà ko, hay sang đó mới tìm?
Giá của tour bạn đi là bao nhiêu?, đã gồm cả 400$ tiền xe chưa, hay xe thì thuê riêng?
Mong tin bạn lắm đó, vì mình sắp đi
Tks a lot

@Nheva::
Mình đọc trên mạng thấy có trang web đề giá khoảng 0.30-0.4 USD/km, đã gồm VAT. Giá thuê xe bên này dao động phụ thuộc xe có điều hòa hay ko, có nơi tính theo ngày, có nơi tính theo km. Mình thuê xe 12 chỗ (tư nhân), có điều hòa, khoảng 8000-9000 Rs/ngày, ví dụ đi từ Matara đến Colombo và ngược lại (160kmx2=320km): 8000 Rs, từ Matara đến sân bay và ngược lại (xa hơn, mình ko biết chính xác quãng đường): 9000 Rs, chưa kể tiền ăn của lái xe.

Anh lái xe này hay đi với khách du lịch nên biết những quán ăn tương đối sạch sẽ và giá cả hợp lý.

Người bên này khi thuê xe thường trả luôn tiền ăn cho lái xe, còn khách du lịch thì nên thỏa thuận trước. Nếu các bạn thuê phòng ở KS thì thường KS sẽ có 1 phòng riêng cho lái xe, miễn phí.

Cảm ơn Salad, cho mình tel của lái xe nhé.
Tỷ giá 1$ = 100 R đúng ko bạn?
Như vậy giá 1km rẻ hơn của mình chút xíu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,693
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back