What's new

Tách từ topic "Xứ Quảng"

Chitto

Phượt thử
Staff member
Tôi suy nghĩ rất nhiều mới viết bài viết này.
Trước hết phải nói lời xin lỗi với tất cả mọi người.

Khi tôi lập topic này, tôi có dự định làm một topic nghiêm túc, chi tiết về một miền đất, bằng cách trình bày có thứ tự, không chỉ là những tấm ảnh, mà còn là bài viết, thông tin, phân tích, cảm nhận, nghĩa là không phải chỉ là một topic giống như topic bên TTVN, mà là một bài viết thực sự... Tuy vậy, hiện giờ ý định đó không còn.

Khi trước tôi được giới thiệu là Phuot.com có ý định chuẩn hóa trong việc tập hợp thông tin, nên cũng nghĩ rằng topic cũng với mục đích đó, và tác giả có trách nhiệm cũng như quyền hạn với topic. Tác giả phải đảm bảo, chăm lo nội dung topic, khi sai sót hoặc thiếu sót thì mọi người bổ sung, chỉnh sửa, hoặc khi tác giả không còn chăm lo cho topic của mình thì ai có điều kiện sẽ tiếp tục đóng góp.
Như thế topic trong Phuot sẽ hoàn toàn khác với topic trong các forum mở tung thoải mái như bên box Du lịch của TTVN.

Nhưng hình như không hoàn toàn như tôi nghĩ, hoặc ở đây chưa định làm thế.

Điều khiến tôi nghĩ vậy là vì trong khi tôi đang dự định viết về Quảng Nam theo cách mà tôi xây dựng như tôi đã mở đầu, đang bắt đầu từ tháp Bằng An với bài viết chi tiết về ngôi tháp này, khi tôi chưa kịp tiếp tục thì có một loạt ảnh của bác Anson về tháp Chiên Đàn đã post ngay sau đó khiến tôi rất lúng túng. Cứ như bác Anson sợ tôi không có ảnh Chiên Đàn vậy.
Topic của tôi không phải dự định để post ảnh, mà quan trọng hơn là bài viết.

Nhưng với đống ảnh Chiên Đàn kia rồi mà tôi lại post ảnh Chiên Đàn nữa giống thế thì thừa và vô duyên quá, nhưng vấn đề là ảnh của tôi - có thể xấu hơn ảnh của bác Anson nhiều - là để đi với bài viết.

Nếu tôi viết sai, viết thiếu, hoặc không có ảnh, thì bức ảnh của bác Anson sẽ là rất quý, rất giá trị, hoặc khi ảnh của tôi xấu thì ảnh đẹp của bác Anson sẽ càng nổi bật sau ảnh của tôi. Nhưng làm như hiện nay thì lại làm tôi không thể viết gì được nữa.

Ảnh bác SonTT về Đà Nẵng cực đẹp, quá đẹp. Ngắm ảnh mà tôi thích quá. Thực sự tôi thèm chụp được như bác.
Nhưng bác cũng lại càng làm tôi không thể bắt vào mạch của Quảng Nam được nữa. Và mục đích làm một bài viết của tôi đã phá sản rồi.

Do đó, tôi mong muốn hiểu cho rõ mục đích Forum ở đây của các bác: các bác định những topic tại đây theo kiểu bài viết có hệ thống, hay đơn thuần là topic trao đổi, post ảnh, bình luận, vui vẻ giống như box Du lịch của TTVN?

Điều này có lẽ nên để ở box Cáo Phượt, nhưng tiện đây nên tôi trình bày luôn. Tôi là người mới hoàn toàn ở đây, nên chưa có điều kiện tìm hiểu, mong các bác thông cảm.

Chắc sẽ có người nghĩ rằng tôi quá khó tính, ích kỷ..., mong hiểu cho là tôi chỉ muốn được biết rõ ràng, để cách viết của tôi trong này cũng phù hợp. Nếu là forum trao đổi thoải mái thì tôi sẽ thoải mái được ngay, còn nếu là nghiêm chỉnh thì tôi sẽ làm nghiêm chỉnh.

Rất muốn tham gia cùng các bác nên mới phải viết dài thế này.

Xin mời anh Chitto viết tiếp đi a. Rất mong được đọc những bài viết chi tiết và ảnh của ạnh.

Trước hết phải nói lời xin lỗi với tất cả mọi người.

Khi tôi lập topic này, tôi có dự định làm một topic nghiêm túc, chi tiết về một miền đất, bằng cách trình bày có thứ tự, không chỉ là những tấm ảnh, mà còn là bài viết, thông tin, phân tích, cảm nhận, nghĩa là không phải chỉ là một topic giống như topic bên TTVN, mà là một bài viết thực sự... Tuy vậy, hiện giờ ý định đó không còn.

.......

Chắc sẽ có người nghĩ rằng tôi quá khó tính, ích kỷ..., mong hiểu cho là tôi chỉ muốn được biết rõ ràng, để cách viết của tôi trong này cũng phù hợp. Nếu là forum trao đổi thoải mái thì tôi sẽ thoải mái được ngay, còn nếu là nghiêm chỉnh thì tôi sẽ làm nghiêm chỉnh.

Rất muốn tham gia cùng các bác nên mới phải viết dài thế này.

Bác Chitto: bọn em cũng muốn sau này các topic sẽ như vậy và đang bàn chuyện cấu trúc lại 4R theo hướng đó. Nhưng em nghĩ mọi người chia sẻ cảm nhận và hình ảnh tự mình trải nghiệm trong topic do cá nhân khác lập ra cũng được chứ bác nhỉ?

Vì nếu không thì nếu ai đó mở 1 topic về một miền đất nào đó thì đồng nghĩa với việc những member khác không thể nói gì về miền đất đó sao bác? Mà cảm nhận, thông tin và hình ảnh mỗi người mỗi khác, đẹp xấu, nhiều ít đều là dữ liệu cả, như thế em nghĩ tốt hơn chứ nhỉ?

Nhưng đúng là những topic theo dòng sự kiện và hình ảnh nên liền lạc cho đến khi tác giả đặt dấu chấm hết. Vậy theo bác nên tổ chức thế nào? Hay để mọi người chờ tác giả topic viết hết rồi mới chia sẻ cảm nhận và hình ảnh của mình sẽ tốt hơn?

Việc người lập ra topic là admin của riêng topic đó là cái mà bọn em cũng đã bàn đến, nhưng không rõ về mặt kỹ thuật có cho phép không (bác CVN confirm hộ em cái). Hiện tại mọi thứ đều đang trong quá trình trao đổi để xây dựng cho tốt và sẽ do 2 Admin là Madam Toet và bác HoangBQuang quyết định.

Rất mong bác tiếp tục dòng suy tưởng về Xứ Quảng của mình và góp ý thêm về cách tổ chức 4R (beer) (beer) (c)

Tôi không nghĩ là phải chờ đến lúc tác giả topic dừng thì người khác mới tham gia. Nhưng người khác nên có sự để ý nhất định với tác giả, để những bài tham gia không làm lạc đề, xa ra khỏi mục đích.

Như tôi viết, mọi người đóng góp, bổ sung, tham gia, điều chỉnh, nhưng đừng nên "bổ sung" khi tác giả còn chưa định viết về điều ấy, chưa viết đến điều ấy. Chẳng hạn tớ thấy nhiều topic bên TTVN về Fan, tác giả mới đang viết đoạn bắt đầu leo, thì người khác đã post đống ảnh trên đỉnh với lại lúc đi về. Khác nào nhảy vào mồm.

Như ở topic này, tôi đã liệt kê lần lượt bằng các gạch đầu dòng ở trên, và chữ Tháp Bằng An đã đậm, gạch chân. Chỉ cần để ý một chút cũng có thể thấy rõ cái đó. Tôi không dám giữ topic làm của riêng làm gì, nhưng cũng đừng nên làm tác giả topic không còn muốn viết nữa (vì người khác làm hộ - theo một cách khác - mất rồi).

Tôi cũng rất mong muốn những người có hiểu biết về xứ Quảng đóng góp những điều tôi chưa biết, biết sai, nhưng xin đừng vội vã.

Điều này ở forum khác như TTVN là không thể, vì các thành viên không để ý đến nhau là chuyện rất thường. Nhưng vì tôi đang nghĩ ở đây sẽ khác, nên mới viết như vậy.

Tôi không nghĩ cần biện pháp kĩ thuật gì cả, mà cái chính là quan niệm của mọi người tham gia thôi.
Chính vì thế tôi mới phải hỏi cho rõ quan niệm ở Phuot này là thế nào. Nếu quan niệm giống như mọi người bên TTVN thì tôi sẽ viết 1 cách, quan niệm khác thì tôi viết khác.

Last edited:
Cái này nhạy cảm nha. Đôi khi, một topic được lập ra, ngừoi viết chủ ý và lập cấu trúc chi tiết cho topic của mình, những sự chen ngang đều khiến cảm hứng đứt phừn phưt... Chà chà, khó nhỉ

Nhưng mà bác Sontt, người ta đang nói về xứ Quảng bác táng ngay ảnh về Đà Nẵng, làm e suýt mất bữa tối.

Hí hí

@chitto: cái này rất đáng suy nghĩ.
Đúng!Rất đáng để suy nghĩ.Nhưng thực hiện thì em thấy cực kỳ khó các bác ạ.Không riêng gì một diễn đàn nào,mà đâu đâu thấy tình trạng vậy.
Ví dụ như tác giả muốn nói về một vùng nào đó,nêu được những đặc thù vùng miền thì các bác khác lại xoay quanh những cái riêng đó,lái chủ đề sang tận đâu.Nào thì món này chỗ bà A ngon,ông B dở,nhưng ông B có đứa phục vụ xinh,lại nhưng bê đồ toàn móc ngón tay vào.....một lúc sau thì không biết trôi về đâu.Tác giả chỉ biết cười ra nước mắt.
Thật vô cùng khó khi giữ được sạch một toptic,trừ khi nó thật cuốn hút để cho người đọc thật sự tôn trọng bài viết,tác giả.

Last edited:

Khi trước tôi được giới thiệu là Phuot.com có ý định chuẩn hóa trong việc tập hợp thông tin, nên cũng nghĩ rằng topic cũng với mục đích đó, và tác giả có trách nhiệm cũng như quyền hạn với topic. Tác giả phải đảm bảo, chăm lo nội dung topic, khi sai sót hoặc thiếu sót thì mọi người bổ sung, chỉnh sửa, hoặc khi tác giả không còn chăm lo cho topic của mình thì ai có điều kiện sẽ tiếp tục đóng góp.
Như thế topic trong Phuot sẽ hoàn toàn khác với topic trong các forum mở tung thoải mái như bên box Du lịch của TTVN.

Thành thật xin lỗi Chitto !!!

Mình cũng mong muốn các bài viết trong 4R này được chuẩn hóa như vậy có các bài viết và những hình ảnh minh họa theo mạch viết riêng của tác giả. Nhưng có thể do thói quen cũ và ở đây chưa định hình được phong cách riêng đó nên mình đã vội vàng đưa những hình ảnh của mình lên khi bạn chưa đề cập đến nội dung đó. Qua đây bạn đã đưa ra được ý kiến rất hay mà nhiều người muốn như vậy nhưng chưa thực hiện được.

Rất mong bạn tiếp tục viết tiếp bài của mình !

anson

P/S: Nếu cần admin đưa những ý kiến này vào một topic riêng để bạn Chitto tiếp tục bài viết không có những gián đoạn đáng tiếc.

Mình cũng xin chitto bỏ qua, chỉ là ham vui tí thôi nhé.
Hè hè, em cứ tưởng DN cũng thuộc về xứ Quảng chứ...

Mình cũng xin chitto bỏ qua, chỉ là ham vui tí thôi nhé.
Hè hè, em cứ tưởng DN cũng thuộc về xứ Quảng chứ...

Bao gìơ cho đến ngày xưa
Quảng Đà tái hiện cho Tí Ti mừng

Hêhhêhhê lão già đừng chửi em nhé :)) :)) :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back