What's new

[Chia sẻ] [Tân Cuơng Bắc Ký] Thu vàng có là cổ tích (2012)

Lên kế hoạch mùa thu Bắc Tân Cương từ 2011 nhưng phải đến 2012 chúng tôi mới đặt chân lên mảnh đất này. Và phải đến khi cả đoàn ngả nghiêng theo giai điệu bài hát "Dida" lúc xe vượt những khúc cua zig-zag trên đèo hướng vào Kanas, tôi mới thực sự tin giấc mơ năm trước nay đã thành hiện thực :)

Nét đẹp của mùa thu Bắc Tân Cương là sự pha trộn hoàn hảo của tiết trời lãng mạn se se lạnh và địa hình Trung Á hùng vĩ núi non rừng rậm bao la, chấm phá trong đó là cuộc sống thanh bình của các tộc người thiểu số càng làm mảnh đất này trở nên quyến rũ mỗi mùa lá đổ. Người ta tìm lên Tân Cương, chu du xa hơn về phía Bắc để mang về những khoảnh khắc thu đã trở thành kinh điển trong phim ảnh thơ ca hội họa nhưng chắc sẽ mang về nhiều hơn cả là sự thích thú xen lẫn tiếc nuối. Tôi cũng không ngoại lệ, để hôm nay ngồi viết vài dòng chia sẻ, vẫn nhớ vô cùng mùa thu vàng mênh mang giờ đã ở lại Tân Cuơng rồi ...

Một vài hình ảnh giới thiệu về Tân Cương mùa thu:

Topic đã được gởi đăng bởi BDK, 23/10/2012

Last edited by a moderator:
Ta nói, thiệt là có những người hồn nhiên quá đi mà.

Bác yilka tiếp tục viết bài nhé, mong được tiếp tục nhận được những thông tin bổ ích từ bác.

Đó là em nói với bác Gasman ạ, vì bác đó hay nói chuyện với em ở 1 4rum khác trc kia, chứ ko phải nói với bác đâu?
Vấn đề là có nên kể lể sáng ăn gì, giá bao nhiêu ... thì em vừa vào blog của bác xem thì hình như bác có vẻ thích vấn đề này :p

Kanas Nature Reserve

- Giá vé vào cửa Kanas: 150 RMB/người
- Giá xe buýt (đi thoải mái không đếm lần): 80 RMB/người
- Thuê phòng: 100 RMB/giường, phòng có loại 4-6-8 giường, cơ sở vật chất đơn giản, nhà tắm nằm khu khác, phòng ngủ chỉ để ngủ, được cái giường có chăn ga gối đệm nên ngả lưng được :D

Chỗ bọn em ở nó như sau:

Hàng xóm láng giềng ngăn nhau qua hàng rào gỗ, là chỗ buộc ngựa thả gà, nhìn yêu ra phết :D

Kanas Nature Reserve

Các chú các bác ở đây tiếng Anh một chữ bẻ đôi không biết, nên nhìn nhau cười là chính thôi, được cái chả hỏi han gì, du khách cứ nhảy từ vườn nọ sang vườn kia chụp ảnh tanh tách :D ấn tượng mỗi vụ các bác ý giữ nước nóng rất cẩn thận không lãng phí (vì đun bếp củi), vừa la mắng mình mà lúc sau cười ngay được, tính tình bộc trực cũng dễ chịu ^^

Ở Kanas ăn uống khá đắt, nếu ăn cơm với nhà chủ thường cũng 100 RMB/người/bữa, nên các bạn có ghé Bắc Tân Cương nhớ nhét lưng càng nhiều mỳ tôm càng tốt :D người dân địa phương ăn mỳ là chính, chỉ nấu cơm cho khách du lịch, nên lúc đầu cứ lèo nhèo vì tưởng đoàn là người Hán, sau biết người Việt nên đối xử có phần đỡ lạnh nhạt hơn :)

Bù lại khoản ăn uống, làng Kanas lúc về chiều đẹp rụng rời, do chênh với Bắc Kinh 2 tiếng nên 6h Bắc Kinh mới là 4h chiều, nắng vàng đổ xuống thung lũng làm Kanas ấm cúng tình tứ vô cùng!

Nhà em chuyến vừa rồi mang 50 gói bánh quy, socola cao độ Ca, 50 gói Bò hầm của VN mà ăn hết sạch hihi
Suýt mang theo gạo và nồi cơm điện vì cơm họ nấu trên đây khó ăn
Sau nhiều người can bảo nồi cơm điện lên đây ko ăn thua, nấu ko chín đc cơm nên thôi, cơm trắng vùng này khó nuốt :p

Thèm thịt lợn còn ko có mà ăn, có mấy gói thịt heo hầm mà phải ăn trc, ko dám lên vùng này mở ra ăn ko dân nó ghét lắm

Chúc mừng bạn Yi topic đã đc lên Sticky

Mình tuy hết những thời phóng sự rồi, nhưng mình rất thích bài của bạn

Tại sao ko thích nữa vì thể loại chụp phóng sự luôn gò bó, ko tâm trí vào landscape đc

Mình lúc đầu cố tình câu bạn phun ảnh ra, và mình đã đạt hihi, nhưng cũng có 1 thành phần dislike mình, vì họ ko hiểu là tại sao mình phải bắt bạn phun ảnh ra :p

Ko có mình kích chắc j bài này đã đc viết tiếp

Kế hoạch năm sau mình định đi Tứ Xuyên, gồm Đông sang Tây, 9 trại câu và Dao cheng, nếu bạn nào thích đi chung nhé

Last edited:
Chúc mừng bạn Yi topic đã đc lên Sticky

Ko có mình kích chắc j bài này đã đc viết tiếp

Nếu bạn đã từng đọc các topic của Yilka thì bạn sẽ thấy chưa bao giờ Yilka bỏ lửng topic. Các topic của Yilka luôn được dính lên trong thời gian dài bởi giá trị của topic, không phải chỉ là ảnh đẹp, mà còn là thông tin chia sẻ thực sự cho mọi người.

Trên diễn đàn rất hoan nghênh những bức ảnh đẹp, nhưng còn đánh giá cao hơn nữa là những thông tin chi tiết, vì đó mới thực sự là người biết chia sẻ. Chia sẻ không chỉ niềm vui với phong cảnh, với con người, mà còn là chia sẻ kinh nghiệm, chia sẻ khó khăn, chia sẻ kiến thức.

Và đây cũng là cái rất khác biệt của Phượt so với các diễn đàn chuyên về Ảnh.

Nếu bạn đã từng đọc các topic của Yilka thì bạn sẽ thấy chưa bao giờ Yilka bỏ lửng topic. Các topic của Yilka luôn được dính lên trong thời gian dài bởi giá trị của topic, không phải chỉ là ảnh đẹp, mà còn là thông tin chia sẻ thực sự cho mọi người.

Trên diễn đàn rất hoan nghênh những bức ảnh đẹp, nhưng còn đánh giá cao hơn nữa là những thông tin chi tiết, vì đó mới thực sự là người biết chia sẻ. Chia sẻ không chỉ niềm vui với phong cảnh, với con người, mà còn là chia sẻ kinh nghiệm, chia sẻ khó khăn, chia sẻ kiến thức.

Và đây cũng là cái rất khác biệt của Phượt so với các diễn đàn chuyên về Ảnh.
Mình đã chờ đợi topic này đc viết tiếp mà chờ đến 3 tuần hihi
Chuyến Tân Cương của mình chán quá, chỉ đi đc 1/4 các nơi mà mình mong đến, cho nên luôn mong chờ Yilka post nhanh hơn chút nữa

1 điều nữa đính chính thêm, ko biết bạn Yilka có mua cái túi ngủ riêng ko, chứ theo kinh nghiệm của mình là phải có túi ngủ riêng, vì nhiều hostel là ngủ phòng chung và ko sạch sẽ lắm, chăn gối của họ thì chắc cả tháng ko giặt
1 số nói có KS lớn nhưng giá đắt và ko xứng đáng với số tiền bỏ ra
Điển hình như vùng Tạng, cách decor KS của họ làm cho mình sợ, toàn treo những vật thần thánh như đầu bò ... làm cho buổi tối nhìn rất sợ, căn này sang căn khác cả trăm mét, cảm giác bị biệt lập kinh khủng, phòng lại quá rộng, hơn 100m2, vùng Tân Cương thì đỡ hơn, dân ở đây lành và thuần hơn

Last edited:
Kanas Nature Reserve

@chuotlang: vâng cảm ơn bác, e sẽ rút kinh nghiệm để post lẹ hơn tí, e cũng vướng lung tung nên chưa kịp cập nhật, thôi thì bách nhân bách tính, không ai giống ai được, chỗ nào vênh nhau a e ta ghi nhận để sức làm việc khác :)

Cảm ơn a Chitto, thực thì cũng có topic e chưa hoàn thiện, coi như e nợ diễn đàn hihi còn ở đây nhiều nên không lo không trả hết ^^

===

Em tiếp nốt phần về Kanas:

Lịch di chuyển 1 ngày trong Kanas của du khách thường là: sáng sớm bắt xe buýt đến chân Quan Âm Thiên (Fish Pavilion) rồi leo hơn 1000 bậc đá lên đỉnh ngắm toàn bộ cảnh hồ Kanas; rồi trưa xuống núi đến thăm 3 vịnh nổi tiếng của Kanas là: Fairy Bay, Moon Bay, và Sleeping Dragon Bay.

Kanas trong nắng mới khói bếp nồng nàn:

Phí leo lên Quan Âm Thiên là 60 RMB/người, riêng biệt không liên quan đến vé, coi như các bạn Trung Quốc lại chém chúng ta 1 lần nữa ... đường lên không gập ghềnh nhưng khá mỏi vì đá cứng và hơi dốc, trời gió lạnh, bù lại cảnh rất đẹp. Ngọn này gần như cao nhất nên vừa leo vừa ngắm được tứ phuơng sảng khoái!

Kanas Nature Reserve

Từ Fish Pavilion thấy được toàn cảnh sông Kanas uốn lượn ôm lấy các chân núi, vươn mình ra hồ lớn nơi sừng sững ngọn Friendship Peak được cho là nơi giao cắt của Nga, Mông Cổ, và Trung Quốc. Chả trách đường vừa mệt vừa lạnh nhưng các bạn không ai bỏ cuộc :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back