What's new

[Chia sẻ] [Tân Cuơng Bắc Ký] Thu vàng có là cổ tích (2012)

Lên kế hoạch mùa thu Bắc Tân Cương từ 2011 nhưng phải đến 2012 chúng tôi mới đặt chân lên mảnh đất này. Và phải đến khi cả đoàn ngả nghiêng theo giai điệu bài hát "Dida" lúc xe vượt những khúc cua zig-zag trên đèo hướng vào Kanas, tôi mới thực sự tin giấc mơ năm trước nay đã thành hiện thực :)

Nét đẹp của mùa thu Bắc Tân Cương là sự pha trộn hoàn hảo của tiết trời lãng mạn se se lạnh và địa hình Trung Á hùng vĩ núi non rừng rậm bao la, chấm phá trong đó là cuộc sống thanh bình của các tộc người thiểu số càng làm mảnh đất này trở nên quyến rũ mỗi mùa lá đổ. Người ta tìm lên Tân Cương, chu du xa hơn về phía Bắc để mang về những khoảnh khắc thu đã trở thành kinh điển trong phim ảnh thơ ca hội họa nhưng chắc sẽ mang về nhiều hơn cả là sự thích thú xen lẫn tiếc nuối. Tôi cũng không ngoại lệ, để hôm nay ngồi viết vài dòng chia sẻ, vẫn nhớ vô cùng mùa thu vàng mênh mang giờ đã ở lại Tân Cuơng rồi ...

Một vài hình ảnh giới thiệu về Tân Cương mùa thu:

Topic đã được gởi đăng bởi BDK, 23/10/2012

Last edited by a moderator:
Kanas Nature Reserve

Em cứ bắn bừa, thấy cái đỉnh này đẹp đẹp nên "có khi" là Friendship Peak cũng nên :D

Giờ nhìn thung lũng Kanas bé xíu và rất đáng yêu, lúc này mới hơn 11h (giờ Bắc Kinh), tức là tầm 9h (theo giờ Tân Cương):

@ Yilka: Từ trên Đình Quan Ngư, (mà bạn nói là Quan Âm Thiên) nhìn về ngược hướng với thung lũng Kanas, nếu trời trong sẽ thấy đỉnh Friendship Peak. À mà họ giới thiệu là Đỉnh này nằm gần ở điểm giao nhau giữa 4 nước Trung Quốc, Mông Cổ, Nga và Kazakhstan. Thực tế thì đây là Đỉnh núi chính của dãy Altai, mà dãy Altai thì là dãy núi nằm trên đường biên giới giữa Trung Quốc và Mông Cổ.

Sở dĩ có cái tên là Đình Quan Ngư (nghĩa là Đình xem cá), là tại vì từ trước, vẫn tương truyền Hồ Kanas có thủy quái (hoặc một loại cá khổng lồ nào đó). Đứng trên Đình cao 2030m này, có thể quan sát toàn bộ phong cảnh tứ phía của Kanas, và cũng là nơi tốt nhất để mục sở thị trong trường hợp thủy quái xuất hiện.

@ chuotlang: biết rằng mọi sự so sánh đều là khập khiễng, nhưng đối với người dân Trung Quốc (và cả theo cảm nhận của riêng mình), thì dân Tạng hiền hơn và thân thiện hơn dân Duy ngô nhĩ ở Tân Cương rất nhiều. Cho dù cả hai dân này đều ghét người Hán, nhưng có lẽ do yếu tố tôn giáo, dân Tạng thuộc Phật Giáo và dân Duy ngô nhĩ là Islam, mà mình cũng theo đạo Phật nên cảm thấy gần gũi hơn. Một ví dụ nhỏ, ở Bắc Kinh, người ta hay đề phòng dân Tân Cương hơn là dân Tạng, vì thứ nhất dân Tân Cương có tiếng là hay lừa lọc và gian giảo, thứ hai là dân Tạng thực sự rất khó để rời khỏi Tây Tạng khi mà họ bị ràng buộc bằng đủ thứ thủ tục, còn dân Tân Cương thì nhan nhản khắp nơi. Trước khi mình đi cả hai nơi này, thì bọn bạn thân đều khuyên rằng cần phải rất cẩn thận tại Tân Cương, mà không ai bảo cần rất cẩn thận ở Tây Tạng.

@Noguy9

Chuyến này em ước mơ là thấy những lá vàng lá đỏ như bạn Yilka mà em ko đc thấy mới chán, bù lại em đc thấy 18 khúc cong, Cổ cách vương triều, và những núi đá mênh mông, còn gần 1 tuần trời em bị lôi vào những doanh trại vùng biên mà rồ hết cả người, cũng chỉ vì cả đoàn nể mặt 1 quan chức quân đội, ông ta năm nay về hưu và muốn đi thăm bạn cũ.
Nhưng cũng vì thế em mới biết đc vùng Tây Tân Cương dân cực lành, nhất là giáp Pas và Tas thì nơi đây nổi tiếng có 2 nhà tù xây từ những năm 50 và chưa từng giam giữ qua 1 ai, nơi đây phải nói là ko có lòng căm thù người Hán mà họ quá sợ và ko nổi loạn hay phạm pháp như vùng Urumqi

Nhất định nhóm trẻ tụi em sẽ tổ chức đi lại 1 chuyến, chứ ko kết hợp với nhóm già nữa, hôm nào cũng cản gấp chạy hàng trăm km để tối uống rượu, thấy mà chán

Em góp thêm ảnh TC

Chẳng thấy lá vàng lá đỏ đâu

Mấy ngày sống ở đây

Xung quanh chỉ thấy tuyết và bò

Và những người lính nước láng giềng sang uống rượu cùng

Kế hoạch năm sau mình định đi Tứ Xuyên, gồm Đông sang Tây, 9 trại câu và Dao cheng, nếu bạn nào thích đi chung nhé

Lão có kế hoạch hay nhỉ, có thời gian chuẩn thì PM phát , bên này hay bên kia cũng được để tớ bám với

Srr chủ top nhé :D

Kanas Nature Reserve

Rời Đình Quan Ngư, cả nhóm leo xuống rồi bắt xe buýt đi quanh hồ Kanas. Có các chuyến tàu đi vòng quanh hồ với giá 120RMB/người nhưng thấy chát quá nên đoàn quyết định ngắm từ trên bờ :D

Vịnh Fairy Bay (chắc tạm dịch là Vịnh Thần Tiên):

Kanas Nature Reserve

Vịnh Mặt Trang (Moon Bay): các bạn Tàu dự khoảnh đất có hình bàn chân trên vịnh này là vết chân của Thành Cát Tư Hãn ngày xưa, nhìn xa thì khá giống, nhưng to khổng lồ :D

Vịnh Ngọa Long (Sleeping Dragon Bay): cũng là vịnh đẹp nhất trong 3 vịnh. Các vịnh đều có bậc thang leo xuống và đi sâu xuống mép nước, nếu có thời gian và sức khỏe, bạn đọc cứ thoải mái dạo cả ngày, ảnh chụp thì khỏi nói vì không gian quá đẹp và rộng với vô vàn góc chụp lạ ^^

Đợt này Yilka đi chụp ảnh mờ ảo thế nhỉ ;)) không nét căng, nét đau đớn như mấy lần trước. hi hi...

PS: Áo dài đỏ đẹp quá ;)

Đợt này Yilka đi chụp ảnh mờ ảo thế nhỉ ;)) không nét căng, nét đau đớn như mấy lần trước. hi hi...

PS: Áo dài đỏ đẹp quá ;)

Chính xác, lần trc mính có xem bài nào đó của Yilka rồi, ảnh nét hơn

Vấn đề này mình trc đã gặp, đó là nếu bạn dùng Picasa kéo màu và Export, ảnh sẽ bết màu và ko nét như hiện tượng trên

Theo mình bạn nên dùng LR Export ảnh và nén bằng Faststone Resize là chuẩn nhất

Sorry hôm trc ngối sửa ảnh mình ko để ý post nhầm cái Thành cổ vuơng triều vào, chắc bạn chả tìm nó đc ở TC đâu vì nó vẫn thuộc địa phận Ali của Tibet giáp Tân Cuơng thôi

Thông số đặt khi Resize của Faststone thế nào thì bạn có thể hỏi mình, làm sao cho ảnh nét nhất có thể chứ ko nét quá lại bị răng cưa

Là vàng lá đỏ đẹp quá hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back