What's new

[Chia sẻ] Tản mạn mùa hạ Taiwan, Taipei - Hualien Trip

Thắm thoắt 2 năm từ đại dịch covid, loay hoay bon chen cống hiến tuổi thanh xuân cho công việc. Tối đó vợ mình call báo “công ty em năm nay du lịch Đài loan anh ơi, anh đi chung đoàn không?”. Sau khi lướt qua file lịch trình của tour vợ gửi, mình quyết định đi Đài nhưng…… đi riêng =)) Vì cái máu phượt đã ngấm tự bao giờ hôm nay lại trổi dạy.

Mình quyết định lên plan 6 ngày 5 đêm du hí tự do Taiwan nhưng hứa sẽ sắp xếp gặp bà xã 2 đêm dù 2 đứa đi riêng =)) Thế là plan bắt đầu. Bạn nào chưa đi hoặc muốn trải nghiệm có thể follow theo plan mình bên dưới.

Overview chi phí
Vietjet khứ hồi 5,400,000 ₫
Visa 3,000,000 ₫ (làm dịch vụ)
khách sạn 2,305,333 ₫ chi phí khách sạn cho 5 ngày, phòng dorm nha
Ăn 3,000,000 ₫
Di chuyển 1,500,000 ₫ chi phí mua và nạp easy card
Total khoảng 15tr, bạn nào làm Evisa thì còn 12tr 😁

TRƯỚC ĐI

Rủ thêm được 2 người bạn thân đi cùng, mình book vé máy bay cho nóng. Book trước vé Vietjet cả tháng rưỡi 5tr4 khứ hồi, tới gần ngày đi họ tăng chuyến nên hạ giá còn 3tr5 khứ hồi. Chịu vậy =))

Visa: mình apply Evisa, bạn nào đi Hàn rồi thì search trên mạng cách khai nha, 1 phút là done. Nhớ đem passport cũ để tiếp viên và hải quan check số visa nha. Bạn mình thì làm visa dán phí 3tr chừng 15 ngày là có.

Chỗ chơi: Xem clip nghiện luôn. Ban đầu tính đi dọc Taipei - Hualien - Caohsiung nhưng Caohsiung chỉ khoái Fo Guang Shan Buddha Museum mà liếm đường xa quá nên quyết định bỏ.

Chốt plan chỉ còn Taipei: Jiufen, Shifen, Wulai, Qingtiangang; Hualien: Taroko National Park, Ch'ing-shui Cliff.

Chỗ ở:
Ưu tiên book khách sạn gần chợ đêm và gần MRT Station. Lựa cùng Line Station nữa là tuyệt vời, tiết kiệm thời gian đổi line. Dưới đây là list khách sạn mình book ở Taipei và Hualien. Team muốn trải nghiệm nhiều khách sạn nhất vì có anh bạn làm kiến trúc sư nên mình đổi liên tục =))

- Dan Hostel丹居青旅 - No. 154號, Hanzhong St, Wanhua District, Taipei City, Taiwan 108 (booked) gần Ximen Subway station​
- Hotel Fun - Linsen (趣旅館.林森館), 1F, No.487, Linsen North Road 林森北路487號"​
- Lovely Bean Hostel - No. 192, Shangxiao Street, Hualien City, 970 Hualien City, Taiwan​
- DONGMEN 3 Hostel, No. 110, Section 2, Xinyi Road, Daan District, 106 Taipei, Taiwan​

Chỗ ăn: coi review của Khoai lang thang và một số youtuber khác nhưng không đặt nặng lắm, mình thích tự trải nghiệm hơn nhất là ở chợ đêm.

Đổi tiền: quầy ngoại tệ 59 Eximbank ở Đồng Khởi
Sim: shopee khoảng 300k cho 6 ngày, ngày 3GB
Lưu ý: bên Đài xài ổ cắm dẹt nên đem chấu xạc phù hợp hoặc mua chuyển đa năng oke.
-------------------------------

DAY 1: Tối đáp sân bay Taoyuan. Di chuyển tới Taipei.

Bay từ HCM tới sân bay Taoyuan khoảng 3 tiếng. Bên Đài lệch 1 múi giờ, mình bay 13:30 bị delay 3:00 PM tới Tauyuan 7:00 PM.

Xếp hàng chờ nhập cảnh

Xếp hàng hải quan ở Tauyuan hơi đông, chuẩn bị evisa, passport và arrival card (được phát trên máy bay hoặc tới sân bay có khu để điền). Done thủ tuc khoảng 1 tiếng hơn. Tụi mình Di chuyển tới cửa MRT/To high speed rail để đi MRT về trung tâm Taipei, đi Line tím Platform 2 để về Taipei Main Station nha. Trên đường đi tới MRT có nhiều chỗ đặt booth bán easy card và sim hoặc mua ở siêu thị tiện lợi. 100 NT/thẻ, dc lựa chọn style thẻ :D

Quầy bán Easy card, sim

Thẻ Easy card ngoài dùng di chuyển MRT, còn đi được local train (trừ tàu TRA, HSR phải mua vé).

Sau khi đến Taipei Main Station, mình tìm line xanh đi về khách sạn khu Ximen. Từ lúc bước xuống tàu line tím để đổi tàu line xanh đi bộ cũng 30 phút đó mọi người, cái Taipei Main Station rộng dã man :((. À map MRT mn lên mạng search tải hình về là ra hoặc có thể dùng app, giống đi Sing hay Hàn thôi. Tàu ngon xịn, không cho mang đồ ăn/uống lên tàu, nói chuyện nhỏ tiếng, văn hóa bên này rồi.

Exit Ximen Station là Chợ đêm Ximending, 22:00 PM rồi tụi mình di chuyển về khách sạn Dan Hostel check in nhận phòng. Đi bộ chừng 5 phút là tới. Cảm nhận đầu tiên là bên này sạch vãi =)) giống Sing không một cộng rác :LOL::LOL: không khí trong lành mặc dù ở trung tâm thành phố. Mình bị viêm xoang mà qua đây hết nghẹt luôn ^^

Di chuyển về khách sạn Dan Hostel

Dan Hostel là một khu dorm xinh xắn, nhỏ nhắn nhưng đầy đủ tiện ích cho các backpacker như mình. Có khu phòng chung khoảng 12 giường dorms và có từng phòng riêng chứa 4 giường, wifi mạnh, khu bếp, khu giặt sáy (có phí), sảnh chung để chill cafe. Đối diện khách sạn có Family mart và 7eleven. Nói chung tuyệt vời =)))

Dan Hostel

Check in xong mình phắn bộ qua chợ đêm Ximending lại để ăn uống, đòi quá mà. Tầm này 23:00 mà hàng quán cũng còn mở cửa nhưng thưa hơn. Ăn cũng nhiều nhưng ấn tượng 2 món mì chỉ và gà chiên. Nhìn chung đồ ăn ở Đài mình thấy ổn, mặc dù nhiều bạn review cực phẩm này kia nhưng cảm nhận mình k tới mức đó. Được cái nhìn mới lạ và vị nhạt hợp với mình, vợ mình lúc sau còn mua thêm chai tương ớt để món nào lạt thì xịt vào =)))

Xếp hàng order món mì chỉ

Gà chiên này mua 1 miếng share ra ăn cũng được. To lắm :rolleyes: Mì chỉ 60 NT/tô , gà 100 NT, trà sữa 60 - 70NT

Kết hợp ăn uống no nê là dạo đồ lưu niệm, nghía xem có gì mua được làm quà không. Chấm được mấy cái magnets đẹp và bánh nữa nhưng cứ note giá. Vì sáng mai đi Jiufen mua sẽ rẻ hơn 😋

Dạo chơi xong team về khách sạn, ghé 7eleven mua nước suối và bia về chill rồi ngủ. Chuẩn bị cho ngày mai :)))

Attachments

558.4 KB · Views: 42
    392 KB · Views: 37
DAY 2: RONG CHƠI LÀNG CỔ JIUFEN, SHIFEN (Phần 1)

Thức dậy gần 8:00 cơ mà loay hoay k thấy gần mình bán đồ ăn sáng nên quyết định ghé 7eleven quất luôn cho sớm sủa. Combo thần thánh cơm cuộn + trứng + sữa, enjoy cùng dân bản địa nơi đây. Trứng luộc bán bên này hơi ngon nha, mặn mặn lạ lạ 😀

Từ khách sạn đi Taipei Main Station để di chuyển đi làng cổ Jiufen Shifen. Từ Taipei nếu đi tàu thì chỉ có local train thôi, k có loại tàu nào khác chạy tuyến này. Local train là loại tàu 4 số, khác với TRA là 3 số chạy êm xịn xò hơn. Local train nếu đông bạn sẽ phải đứng nếu full chỗ ngồi. Có thể dùng easy card scan lên tàu luôn hoặc mua vé giá 49 NT

Mặc dù Jiufen- Houtong – Shifen nằm trên cùng 1 đường chéo xiên góc nhưng lại không có xe buýt chạy thẳng từ Jiufen tới Houtong / Shifen mà bắt buộc phải quay ngược lại trạm trung chuyển là ga Ruifang. Các bạn có thể đi nhánh Jiufen ( đổi sang Bus ) hoặc nhánh Houtong / Shifen ( đổi tàu ) trước đều được . Cái này tuỳ vào lịch trình và dự định riêng của các bạn .

Lộ trình sẽ đi từ Taipei Main Station tới Ruifang Station mất khoảng 1 tiếng 20 phút, team mình may mắn vẫn có ghế ngồi :cool:, tuy mang danh là local train nhưng độ êm thì oke nha, y chang tàu lửa VN mình =)))

Local train đi ga Ruifang

Tới ga Ruifang thì có thể đi taxi (200 NT) hoặc bus (16 NT) để tới Jiufen. Mình quyết định trải nghiệm tiếp xe bus =)) rẽ trái 250m (đi qua Police Station) là thấy trạm bus đến Jiufen. Các xe chạy đến làng gồm: 827/ 856/ 788/ 1062. cảm giác khá đã, bạn nào say xe thì thủ sẵn thuốc nha. Bác tài chạy tuyển này cứ gọi là max ga max số, đường đèo lên xuống chừng 17 phút là tới Jiufen

Bus 837 từ Ruifang đi Jiufen

Xuống bus đi thằng vài bước là có đường vô Jiufen (ngay 7eleven). Từ đây thì đắm mình cảm nhận thôi các bạn. Jiufen (Cửu phần) là một ngôi làng nhỏ tọa lạc trên ngọn núi Keelung cách Taipei khoảng 50km. Ngày xưa thời nhà Thanh, làng tách biệt hoàn toàn với thế giới bên ngoài, cho đến thời Nhật chiếm đóng Trung Quốc vào cuối thế kỷ 19, người ta mới phát hiện ra nó.

Sở dĩ có cái tên Cửu Phần bắt nguồn từ việc ngôi làng cổ này chỉ có 9 hộ gia đình sinh sống, khi ra ngoài mua hàng hóa hoặc thức ăn đều phải đem đủ 9 phần về cho 9 gia đình. Tuy ngày nay dân số Jiufen đã tăng lên khoảng 4.000 hộ gia đình, nhưng vẫn còn rất nhiều ngôi nhà cổ mang dấu ấn kiến trúc từ thời Nhật cai trị. Signature của Jiufen mình nghĩ là Trà Quán Amei, nơi gần như phải check in khi tới đây.

jiufen 1.jpg

Có thể gọi khu này là khu chợ ngày, bán đủ thứ từ đồ ăn, đồ chơi, lưu niệm, trà, rượu, bánh trái. Mình thì sáng chưa cafe nên quất 1 ly cafe đen 80 NT. Khá nhạt nhẽo nhưng thôi, có đủ cafein tỉnh táo ✌️

phuoc mua cafe.jpg

Thiên đường đồ lưu niệm magnet, móc khóa, . . . có nhiều mẫu mà ở Ximending Market k có hoặc mắc hơn 30%. Tha hồ lựa chọn nha

jiufen 3.jpg

Trải nghiệm đậu hủ thúi. Ở ngoài nghe mùi hôi thật nhưng ăn thì không tới nỗi, hoặc có thể do mình chọn sốt cay át vị.

dau hu thui.png

Check in khu ngắm view Jiufen và Trà quán Amei.

Dạo gần 2 tiếng mình đi ăn ở đầu ngõ vô Jiufen, lúc này 1:00 nên quán khá đông. Cũng may vừa có bàn. Vì ăn vặt nhiều nên team gọi cũng ít để trải nghiệm sau đó di chuyển ra trạm xe bus quay ngược lại Ruifang Station để đi Shifen.

Jiufen 5.png

DAY 2: RONG CHƠI LÀNG CỔ JIUFEN, SHIFEN (Phần 2)
Mình skip Hutong vì thấy nơi này same same và k đặc sắc lắm, quyết định scan easy card đi Shifen luôn. Ở Ruifang station toilet ở phía ngoài nên mọi người nên đi trc rồi hãy scan easy card ở cổng vô nha :LOL: sau đó đi xuống Platform 3 chờ tàu thôi. Có bảng ở ngoài để check tàu số hiệu nào, mấy giờ tới.Theo hướng Pingxi line mà phang

Ruifang Station

Ngồi local train từ Ruifang station 40 phút là tới Shifen. Note là các bạn nhớ xem lịch tàu chạy về tuyến Shifen về lại Ruifang stationRuifang Sation - Taipei Main Station để bố trí thời gian chơi bời ở Shifen hợp lý nha.

Shifen Station

Nhìn chung Shifen là một đường tàu cổ và người dân tận dụng hai bên để làm từng gian hàng buôn bán. Cũng giống ở Jiufen nhưng có nét riêng, không dốc như Jiufen. Signature ở Jiufen là thả đèn lồng.

Có 2 loại đèn là kích cỡ như nhau là 1 màu hoặc 4 màu giá 200- 250 NT. Giá fix luôn rồi nên bạn khỏi trả giá nha =)) lựa chọn chỗ mua, chỗ thả rồi triển thôi 😁

Thanh toán xong họ sẽ treo lồng đèn lên, có bút mực cho bạn ghi điều ước. Ghi xong 4 mặt họ hỗ trợ mình thả, các bạn bán hàng sẽ chụp hình và quay phim bằng điện thoại của mình luôn. Skill khá chuyên nghiệp (y) chắc do quay chụp thường xuyên

Và đây là thành quả nè =)))

Mình khá ưng với trải nghiệm này, kỷ niệm chắc không bao giờ quên với bạn bè và người thân 🥰. Mình ở Shifen tầm 15:00, cũng đông nên nhiều đèn lồng được thả lên. Cực kì enjoy cái moment này, cầm thêm ly trà sữa chill chil phê lòi

Đối diện ga Shifen có cây cầu, tên tiếng Trung nên mình không nhớ nhưng nhiều anh em mua pháo lên đây bắn. Mình chưa trải nghiệm cái này do hơi rén xíu =)). Đi hết cầu có một vài concept chụp ảnh khá ảo

cau tai shifen.jpg

Đồ ăn Shifen cũng giống Jiufen, ít hơn nhưng có món gà bó cơm ăn rất ngon (khúc gần ga Shifen) mà mình quên chụp lại. Xong rồi lựa quán nước ép ngồi chill thôi, chill đã thì về lại Ruifang để về Taipei.

Tạm biệt Shifen cùng món quà lưu niệm nhỏ <3. Đế lót ly này 50 NT nha cả nhà 😚

luu niem shifen.jpg

Lên tàu về Taipei. Khoảng 30 - 40 phút là có 1 chuyến, xếp hàng khá dài nhưng rồi cũng tới lượt thôi. Về Taipei tối nay tụi mình sẽ đi tiếp Shilin Market. Ngày nào cũng đi bộ 14 - 15km nên rất phê. Cơ mà trước đó phải đổi khách sạn đã =)))

......................... Còn tiếp

DAY 2: RONG CHƠI LÀNG CỔ JIUFEN, SHIFEN, SHILIN MARKET (Phần 3)

Trở về Taipei từ Shifen, mình check out khách sạn cũ để trải nghiệm khách sạn mới Hotel Fun ở đường Linsen, tiện đi chợ đêm Shilin

Hotel Fun là khách sạn bự, đi mõi chân luôn :rolleyes: rộng kinh khủng khiếp chia ra rất nhiều phòng dorm loại 4 giường. Gần Zhongshan Elementary School Station, bị cái ít cửa hàng tiện lợi hơn Dan Hostel. Tiện ích oke, khu giặt sáy, wc sạch nhưng giờ cao điểm do đông khách quá nên nước tràn nhiều ở dãy phòng tắm, có máy sáy tóc này kia. Nhân viên nói tiếng Anh tốt, tư vấn nhiệt tình, cho gởi hành lý tới 11:00 PM.

Sảnh chờ khách sạn Hotel Fun - Linsen

Nhận phòng xong team mình di chuyển ra Ga, từ đây (Zhongshan Elementary School Station) đi line Vàng >> chuyển line đỏ. Điểm dừng tại ga Jiantan.

Tới Jiantan bạn đi lối Exit Shilin sẽ gặp building Taipei Performing Arts Center

Quẹo phải đi bộ chừng 300m là tới chợ đêm Shilin. Vì đi bộ nhiều nên tới nơi mình đói meo. H gặp gì ăn nấy thôi :)))))

shilin 1.png

Ăn uống no nê mình kiếm k ra quán nước nào có chỗ ngồi. Nên được cô bán mì chỉ chỉ vô chùa, lúc sau mình search mới biết là Shilin Cixian Temple. Chỗ này ban đêm thường được du khách tìm để ngồi tại bậc thang ăn uống vì . . . chợ này k có chỗ ngồi 🥹 Mà đặc biệt ở Đài Loan kiếm chỗ vứt rác cũng khổ não luôn :cry:

Mình ghé 7Eleven mua bia Taiwan quất vs bạn, có ngồi chung nhóm bạn người Pháp chém gió vui =))) nhậu kèm gà nướng cực phẩm, ahdou nhắc lại thèm nhỏ dãi, tí chắc set kèo thôi. Mà thôi quay lại vấn đề, bia taiwan nè, có loại xanh này và loại bia Bar vàng. Bản thân mình thấy bia Bar ngon hơn, mình sẽ review ở phần sau

bia taiwan.jpg

Với mình tuy Shilin market là khu chợ đêm lớn nhất Taipei, cơ mà mình vẫn ấn tượng Ximengdin hơn. Shifen hơi xô bồ, lộn xộn, chật chội. Đồ bán đa dạng nhưng chính vì sự đa dạng đó nên Shilin có phần mất nét ^^

Hồi phục năng lượng tụi mình đi dạo xíu rồi về thui, hai chị em chờ MRT. Khuya gần 11:00. Chị mình phị phỏng chân mà cũng máu lắm, trâu hơn cả mình 😜

shilin 2.jpg

Về tới khách sạn vệ sinh cá nhân, chém gió xíu rồi ngủ. Ngủ nhưng cũng hưng phấn vì ngày mai là một hành trình dài. Đi Wulai chơi và mua vé TRA tiến thẳng Hualien thơ mộng.

DAY 3: MUA VÉ TRA TAIPEI - HUALIEN, CHECK IN WULAI (Phần 1)

Sáng sau khi ăn sáng mình ghé Taipai Main Station mua trước vé tối đi Hualien (cách Taipei hơn 200km). Plan mình chơi Wulai tới 16:00 sẽ quay lại Taipei để đi Hualien.

Wulai thuộc khu New Taipei, có thể gọi là vùng ven cách Taipei 35km về hướng Nam. Wulai nhẹ nhàng, yên tỉnh và nên thơ. Có sông núi hữu tình, có cầu treo, suối nước nóng. Không khí trong lành, nhiều cây xanh

Nếu Taipei hay Jiufen đông đúc, có bé Wulai có phần thư thái giúp người đi được thả mình vào thiên nhiên 🥰 .

• Cách mình di chuyển: Đi MRT+ bus. Ai lười đi taxi cũng được nha, nhưng như mình đã nói mình muốn trải nghiệm phương tiện công cộng nên chọn style này.
  • Từ Taipei, đi MRT tới ga Xindian Station (last stop của line xanh) , ra cổng hướng bên trái có trạm bus số 849 đi Wulai. Nếu k rõ có thể hỏi nhân viên tại Xindian Station chỉ hướng là nhanh nhất. Bus 849 bạn xếp hàng leo sớm thì có chỗ, leo trễ thì đứng xíu, tầm 1 tiếng là tới thôi.
  • Wulai là last stop rồi nên cứ yên tâm ngồi tới nơi luôn nha 😚
bia taiwan.jpg

Tới bus station việc đầu tiên team mình check in cầu Wulai Suspension Bridge ngay sát bus station. Chỗ này có thể gọi là signature luôn =)) Thỏa mãn con mắt sau 1 tiếng đi bus

Một bên cầu còn có ngôi chùa Wulai Fude Temple nhưng mình không đi, dành trọn thời gian nhập hồn vào cảnh sắc 😁

Điểm khác biệt giữa cây cầu này với những cây cầu treo khác là du khách phải đi bộ lên tầng 3 mới có thể phóng tầm mắt ra thung lũng sông Wulai. Với cây cầu vòm màu đỏ ở phía bắc, và sông Nanshi và sông Tonghou hội tụ ở phía nam, cũng như cảnh tượng độc đáo của suối nước nóng ngoài trời, bạn có thể thưởng thức trọn vẹn khung cảnh tráng lệ của sông Nanshi ở đây

Chụp choẹt thỏa mãn, tụi mình đi bộ tới phố cổ, cách nhau 6 phút đi bộ thôi

Wulai vốn là một ngôi làng của thổ dân Atayal, tên của nó có nghĩa là nóng và độc. Luôn có những suối nước nóng tự nhiên ở Ô Lai, nhưng phần lớn lượng nước đó đã được dẫn vào các khách sạn và nhà tắm công cộng. Các suối nước nóng miễn phí nằm dưới chân đồi cạnh sông, là nơi tập hợp nước suối nóng đã qua sử dụng từ các khách sạn và suối nước nóng trả phí phía trên. Vào thời kỳ sơ khai, nó tự hào có suối nước nóng ngoài trời miễn phí lớn nhất ở Đài Loan

Phố cổ Wulai chủ yếu ăn uống, ít quà lưu niệm và cũng đơn sơ hơn Jiufen. Family Mart phía sau là tới phố cổ Wulai rồi đó

Đi bộ tới phố cổ từ cầu Đỏ

Phố cổ Wulai

Đi hết đoạn này sẽ gặp Lansheng Bridge bắc qua sông Nanshi và nối Phố cổ Wulai với khu suối nước nóng. Lansheng Bridge ban đêm có biểu diễn ánh sáng nữa nhưng tiếc mình không đợi tới đêm được.

Lansheng Bridge

Đi bộ một đoạn là tới dóc cafe mua vé đi Wulai Log Cart, chuyến tàu đưa tụi mình tới thác nước Wulai. Đoàn tàu này được hình thành từ phương tiện chở gỗ, công cụ khai thác gỗ,…. Sau này khi mà đường cao tốc ở đây được hình thành thì họ mới bắt đầu giở bỏ đường ray của chuyến tàu này và chỉ giữ lại đúng 1.6km đường ray như hiện tại. Khi việc khai thác gỗ không còn rần rần như trước nữa thì nó được chuyển đổi để làm phương tiện chở khách du lịch đến với thác nước Wulai và ngược lại. Mỗi chuyến tàu này khoảng 10 phút, có giá là 50NT$ mỗi chiều. Ngồi trên tàu, bạn có thể ngắm cảnh xung quanh và có thể thấy thác nước Wulai từ xa nữa.

xe lua.png

Đi bộ 200m là tới thác nước Wulai rồi

Chơi xong mình lại xập xình ngồi cart xuống lại phố cổ. Lúc này tầm 12:00, hàng quán cũng bày bán nhiều hơn. Đặc biệt để thu hút khách, các nhà hàng bày biện nấu nướng phía bên ngoài nhiều món đặc sắc. Mình thì lại thích thử các vị signature nơi đây. Và thế là mình bị dụ 🥹🥹

Cơm lam, rau rừng xào, măm măm

Reviwew đồ ăn chỉ có 2 từ cực phẩm =)))

------------còn tiếp

DAY 3: CHECK IN WULAI, MUA VÉ TRA ĐI HUALIEN (Phần 2)

Vài năm trước mình không có ấn tượng với Đài Loan vì đa phần các reviewers về Đài thường đi cung phía tây Taipei - Caohsiung, tập trung thành phố lớn có cảnh sắc rất ít “thiên nhiên” :rolleyes: . Bản thân mình khi du lịch lại mong muốn được nhìn, được trải nghiệm không gian rộng lớn hơn. Nơi có thể nhận lại nhiều năng lượng mà các thành phố như HCM, Taipei bị thiếu. Nhưng từ khi biết được có một Taroko Gorge ở Hualien, suy nghĩ mình đã thay đổi… Hãy cùng theo chân mình khám phá Hualien nhé! (y)

• Cách mình di chuyển: mua vé TRA khứ hồi Taipei - Hualien. Nếu bạn có plan chắc chắc, hãy mua vé online trước vì các ngày cuối tuần mình được biết vé đi Hualien khá chạy.
  • Nếu đi các ngày trong tuần có thể mua vé tại máy bán vé tự động. Chọn ngôn ngữ Vietnam hoặc English nếu không biết tiếng >> Chọn ga đến, ga đi >> chọn số lượng vé >> chọn service nếu cần >> bỏ tiền giấy hoặc xu vào máy >> enter máy sẽ xuất vé và thối tiền dư.

Sẵn mình note một số thông tin về hệ thống railways ở bên Đài cho các bạn chưa biết. Hệ thống tàu bên Đài mình thấy có 4 loại : MRT, Local Train, TRA và HSR

1. MRT là tàu điện ngầm thường có trong các thành phố lớn như Taipei, Caohsiung, . . .’. Dùng thẻ easy card (hoặc có thể mua xu) scan di chuyển từng ga trạm (station). Hầu như dần ở Taipei di chuyển bằng tàu điện, rẻ, tiện. Du lịch Taipei mình cũng dùng MRT nhiều thay cho taxi
  2. Local train: Có thể gọi là tàu chậm mặc dù đi y chang tàu lửa của Việt nam mình, sạch sẽ và tiện nghi. Có thể dùng thẻ easy card scan đi lên và xuống tàu, hoặc mua vé ở máy bán vé tự động; quầy bán vé. Tàu này có hai hàng ghế đối diện nhau. Ở giữa là chỗ đứng nếu ai lên sau không có chỗ. Số hiệu tàu này có 4 số để phân biệt với loại 3 số như TRA
  3. Tàu TRA: TRA là viết tắt của Taiwan Railway. Mình dùng loại này để di chuyển giữa các thành phố. Số hiệu có 3 số. Tàu TRA mới hơn, xịn xò, chạy nhanh hơn. Mình đi Taipei - Hualien thấy max lên tới 250 km/h. Vé 440 NT 1 chiều. Tàu này bắt buộc phải mua vé, không chấp nhận easy card. Train type: Taroko Express, Tze-Chiang, Puyuma, . . .
  4. Tàu HRS (tàu cao tốc): viết tắt High Speed Railways. Tàu nhanh nhất tốc độ 300km/h , bạn chỉ mất 1h45p để di chuyển từ Taipei xuống Kaohsiung (thành phố phía Nam) của Taiwan. Để đi được HSR, bạn bắt buộc phải mua vé dành riêng cho loại tàu này chứ không thể sử dụng Easy Card hay iPass được.
Quay trở lại chuyến đi của mình, tối đó sau khi trở về Taipei từ Wulai. Trời đổ mưa lớn. Dù khách sạn cách lối Exit MRT chừng 300m nhưng tụi mình phải chờ vì chắc chắn ướt 🤪30 phút trôi qua, thấy bớt mua xíu là 3 đứa hối hả chạy thục mạng :LOL::LOL:Vội nhưng lại vui

16:30 team check out khách sạn và kéo hành lý đi Taipei Main Station để di chuyển tới khu check in tàu TRA. Ăn uống thì mua tạm ở 7eleven rồi dứt luôn, không có chỗ ngồi nên phải đứng ăn 🥹 thôi kệ, ai biết ai đâu. Mình không quên mua thêm ít đồ ăn và nước để lên tàu.

Trên vé có số hiệu tàu TRA, giờ khời hành, số car và số seat. Bạn tới sớm có thể check số hiệu tàu mình ở Platform nào. Qua cổng scan vé >> đút vé xong máy tự bấm 1 lỗ (đánh dấu bạn check in) rồi trả lại thẻ. Bạn giữ lại thẻ để check out ở Hualien sau

Khúc này bạn mình check in trên tàu =)))

tàu Taroko

20:40 tàu tới trạm Huanlien, hơi buồn nhẹ vì trời vẫn còn mưa, mà mưa hơi to nữa =))). Thôi kệ, phịch thủ mà, trải nghiệm cho hết 😁

Check out rồi Exit Hualien Station

Ga Hoa Lien.jpg

Bọn mình bắt taxi đi về khách sạn…
.
Taxi có chỗ pick up riêng, các bạn exit Ga Hualien, queo phải đi bộ khoảng 100m sẽ tới chỗ đậu (Taxi vàng), phí lên xe là 100 NT rồi cứ chạy tính km thôi. Taxi xếp hàng tới từng chiếc, khách cũng xếp hàng để lên xe luôn. Kinh nghiệm đi bạn nào không biết tiếng Trung thì chuẩn bị địa chỉ bằng tiếng trung đưa tài xế nha. Mình chủ quan đưa google map bằng tiếng anh họ không đọc được, phải loay hoay vài phút nhưng bác tài rất chuyên nghiệp, chịu chờ và hỗ trợ mình.

Khách sạn mình ở tên Lovely Bean Hostel cách Hualien Station 900m , một hostel nhỏ xinh, chú chủ nói English khá. Check in đơn giản nhưng không chấp nhận cà thẻ visa, phải dùng tiền mặt :( bay 3000 NT may mà mình đem nhiều tiền mặt. Khách sạn rộng rãi, phòng dorm 4 giường nhưng có tivi, khu phòng khách, sofa, máy lọc không khí . . . điểm trừ là lầu 3 nên cuốc bộ hơi oải.

Mình đang check in khách sạn

Check in khách sạn.jpg

22:00 Trời vẫn mưa to nên tụi mình quyết định ghé McDonald’s order gà về khách sạn ăn, mua bia ở 7eleven. Chuẩn bị cho Taroko National Park ngày mai. Hí hửng :LOL:

Khúc này đi về mưa ngơi được chút. Dù này free ở khách sạn, mình lấy đi luôn

Hơi hụt hẫn vì trong plan sẽ đi chợ đêm Dongdamen 😀Cơ mà cũng may mắn tối mai mình đã đi được. Ngủ thôi ....

--------------------- Còn tiếp

DAY 4: HUALIEN, Taroko Gorge vẫy gọi <3 (Phần 1)
Ting ting ting, báo thức vang lên. Vừa tỉnh giấc là mình vội bung mền chạy ra cửa sổ =))) Ơn giời tạnh mưa rồi, trời trong veo. Ngon lành rồi :love:

Hostel mình ở đêm qua

Plan hôm nay sẽ đi thuê xe máy, đổ xăng full bình và chạy dọc Taroko Gorge hết route map. Taroko Gorge hay còn gọi là Taroko National Park là một cung đường hẻm núi dài 19km cách Hualien 20km theo hướng Bắc.

Vệ sinh cá nhân xong, team bước xuống sảnh mở cửa lớn đi ra khỏi hostel. Hualien se lạnh vì tối qua mưa, nhưng lại có nắng. Kiểu vừa lạnh trong nhưng ấm ngoài í 🤪 Tối qua mưa gió không có cơ hội nhìn, thành phố Hualien nhẹ nhàng hơn Taipei, thoáng và mát hơn nhiều chắc do gần núi, nhiều cây hơn. Đường xá ít tập nập, con người đi bộ hay đi xe cũng chậm hơn, nhẹ nhàng chill chill

Mình vớ điện thoại chụp choẹt xíu.

Hualien

Một góc đường phố Hualien <3

Đi bộ tìm chỗ ăn sáng :)))))

Trên đường đi tìm chỗ thuê xe máy, team mình ăn sáng tại một quán local bán há cảo và sửa đậu này nóng. Vội quá nên hok kịp chụp quán nhưng há cảo rất ngon và rẻ. Tính ra ăn sáng chỉ có 150 NT, rẻ nhất trong chuyến đi của tụi mình :cool:.

No nê rồi thì lượn đi dọc đường đường Guolian 1st Rd gần Hualien Station có nhiều cửa hàng cho thuê xe.

Thông thường cần đổi giấy phép lái xe quốc tế mới thuê xe được nhưng đọc qua review trên mạng thấy hên xui, mình đánh liều thử luôn. Mình ghé một tiệm trông khá lớn, có cho thuê xe ô tô và xe máy. Niềm nở hello chào hỏi, bà chủ xua tay bảo “just taiwan” :LOL: Cái thôi thí mợ rồi :rolleyes: họ chỉ cho dân họ thuê thôi. Không nản chí mình lượn lên xíu thấy cửa hàng khác nhỏ hơn, anh chủ còn trẻ, khá gangster =))

Mình hơi hồi hộp say Hi, vừa nói vừa ra ni muốn thuê 2 xe máy trong 1 ngày. Anh này lấy điện thoại bấm số 1000 =))) là 1000 NT cho 2 xe. Dứt luôn =)) Trời độ

Ảnh lấy passport và bằng lái xe của hai người đi photo màu, sau đó đưa lại passport nhưng giữ lại bằng lái. Sau khi trả xe họ sẽ gửi lại bằng. Thời gian thuê 24h phải trả lại xe không thì charge thêm phí.

Mình chốt hai em này (y)

Hai xe mình chốt

Quá phấn khởi, team check này kia, chụp hình xe và biển số rồi vọt luôn =)))) ghé cây xăng gần đó đổ full bình 90 NT mỗi xe. Ra hướng Suhua highway rồi đâm thẳng tới Taroko

Cảm giác lái khá phê, có hơi run xíu vì lạ đường nhưng sau lại rất thích. Đường Đài loan đẹp, rộng, có lane dành cho xe máy nên rất an toàn. Tới nỗi đường đẹp thoáng quá, mình chạy nhanh vượt đèn đỏ tới 4 lần =))) May không có anh police nào 🙁

Cung Taroko Gorge có khoảng 10 chỗ chơi, last stop là TianXiang. Để trải nghiệm hết cung đường, mình chọn phương án chạy một lèo tới TianXiang sau đó chạy về và dừng lại từng nơi. Một số nơi mình dành thời gian nhiều nhất là Tunnel of nine turns, Swallow Grotto (Yanzikou) Trail, Changchun Shrine Trail (Eternal Spring Shrine), Shakadang trail. Còn nếu để đi hết 10 chỗ như rout map thì cần 2 ngày 🙂

Mình sẽ review từng nơi mình đi qua nha .... (Còn tiếp)

DAY 4: HUALIEN, Taroko Gorge vẫy gọi <3 (Phần 2)
Tụi mình cứ bon bon chạy, thư giản, chỉ nhau nhưng cảnh đẹp trên đường

Đường đi Taroko

Thề Taroko Gorge đỉnh thật sự ạ, nhìn đâu cũng muốn chụp cơ mà phải lo lái xe =)))

First stop đầu tiên tụi mình phải check in là cổng Taroko Archway. Chạy kiểu gì chạy phải tới cái cổng này, nó báo hiệu bạn không lạc đường 🥹 Từ trung tâm Hualien tới đây khoảng 19km, mình dừng chân 15 phút check in và chốt lại các điểm dừng tiếp theo.

Mọi du khách đến Taroko Gorge chắc chắn sẽ chụp ảnh với Taroko Archway mang tính bước ngoặt. Là cửa ngõ vào Taroko Gorge, nó là phần mở đầu hoàn hảo cho cuộc phiêu lưu kỳ thú sắp bắt đầu. Năm 1960, Đường cao tốc xuyên đảo trung tâm chính thức được thông xe và Cổng vòm Taroko được xây dựng cùng năm như một lời nhắc nhở về những ngày đầu xây dựng con đường. Khi du lịch địa phương tiếp tục bùng nổ trong những ngày này, Taroko Archway đã trở thành địa danh được chụp ảnh nhiều nhất ở Hoa Liên.

Taroko Archway.jpg

Tại cửa ngõ này, nếu đi men theo cây cầu bên phải là Taroko National Park Visitor Center và cũng là đường đi Shakadang trail. Tuy nhiên mình để dành trail này cho last stop :)

Review lại các điểm dừng, mình tiến thẳng đi Tianxiang. Trên đường không quên dừng chân ghi lại vài tấm ảnh kỷ niệm

Cimu bridge 慈母橋, Là một trong tám kỳ quan của Hualien, cầu Cimu duyên dáng là cây cầu duy nhất ở Đài Loan được xây dựng bằng đá cẩm thạch lấy từ Hoa Liên. Đứng trên cây cầu, du khách sẽ có thể đánh giá được tầm nhìn tuyệt vời nhất ra những vách đá khổng lồ có tường bao quanh bằng đá cẩm thạch của Hẻm núi Taroko.

Tới TianXian, team mình quay đầu xe. Nhìn chung Tianxian giống một thị trấn hay thành phố thu nhỏ của Hualien. Nếu bạn có nhiều thời gian hơn, có thể đi dạo Taroko và nghỉ đêm ở TianXian sau đó mai lại quay ngược về Hualien. Mình k có nhiều thời gian nên chỉ check in, có đi ngang Luishui Trail rồi ghé Tunnel of Nine Turns.

----------------Còn tiếp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back