What's new

[Hỏi đáp] Tất tần tật về Xuyên Việt

Có mấy ý xin đóng góp cùng bạn đây, chạy xe đường dài bạn chỉ tính chạy bình quân 40km/h thôi vì phụ thuộc rất nhiều vào thời tiết và sức khỏe. Mình chạy thường 100km phải nghỉ chừng 20' ngoài ra còn thời gian ngắm cảnh, chụp hình...
Đường HCM rất vắng bạn ạ như mấy bạn đã nói đó có khi hàng chục Km bạn mới gặp nhà dân, nên tốt nhất là phải chú ý đến xăng, đồ nghề sửa xe. đường dốc dài 10% có những đoạn kéo dài hàng km và liên tục, liên tục...có những chỗ sạt lở khá nguy hiểm...
Ngoài ra còn phải giặt rũ nữa chứ ( nhưng nếu ở phòng có điều hòa thì ko lo vấn đề phơi khô) nếu như bạn ko có kế hoạch cho những ngày nghỉ ngơi thì e là khó thực hiện
Chi phí một ngày dưới 500k cũng ko đảm bảo đâu
Tặng bạn vài hình ảnh trên đường HCM nhé, bạn phải chạy trên những con đường như thế đấy, thiên nhiên hoang sơ và rất vắng xe qua, bên đường là những con suối, những cánh đồng, những cây cầu... ngổn ngang dấu vết của mưa lũ...

Mình đã vào nhà nghỉ 100k ở Dương Minh Châu(Tây Ninh) xong phải bỏ của chạy người vì toàn khách vào "nghỉ xong mệt" làm mình thấy không an toàn,rất nhiều người đã đồng tình với mình rằng nên ngủ ks trên dưới 200k là ổn, sự sang trọng sẽ kéo theo sự an toàn ngon giấc để ngày mai phượt tiếp. Về giặt quần áo thì giặt xong trải khăn tắm ra gói đồ ướt vào rồi dẫm , nhồi cho nước sang khăn khô xong ngoắc quần áo vào mắc treo vào lồng cái quạt tường, cách này cực kỳ hiệu quả, ở những nơi độ ẩm cao như Dà Lạt cũng chỉ 3-4h là khô.

Mình thuộc dạng con nhà nghèo đi Phượt. Buổi xế chiều bạn rà tìm ngôi chùa nào khang trang 1 tí xin vào tá túc, được cơm chay và có thêm chổ ngủ không mất tiền. Ban ngày thì xơi mì gói với lương khô cho tiện.( Mình mua thêm thịt chà bông ăn dậm thêm).
Đường HCM Tây khá tốt dù đường hơi nhỏ. Nhưng đèo ngắn và dốc cao nhiều_ Lưu ý nhất là khi qua các cua phãi xem chừng tốc độ vì dể dàng đâm vào xúc vật thã rông, luôn chú ý lắng nghe tiếng xe máy gầm rú nhé, vì đó là xe "Cửu Vạn" chở cây, nghe hoặc thấy thì bạn nên nhanh chóng tấp sát lề kẻo bị cây nó phang vào xe hay người. Phãi chuẩn bị thêm 1 chai nhựa đựng thêm xăng vì có những đoạn 5,60km không có dân cư, khi gặp các cây xăng "Dân Sinh" thì nên mua ngay vì trên cung đường này bạn chạy chạy ròng rã 2 ngày cũng không thấy trạm xăng nào cả!
Trên cung đường này, cạnh những cây cầu thường có những ngôi nhà của các đội trồng rừng, bạn xin vào tá túc qua đêm và không chừng được ké bữa cơm chiều luôn.
Chúc bạn và nhóm có chuyến đi tuyệt vời.

Mình thuộc dạng con nhà nghèo đi Phượt. Buổi xế chiều bạn rà tìm ngôi chùa nào khang trang 1 tí xin vào tá túc, được cơm chay và có thêm chổ ngủ không mất tiền. Ban ngày thì xơi mì gói với lương khô cho tiện.( Mình mua thêm thịt chà bông ăn dậm thêm).
Đường HCM Tây khá tốt dù đường hơi nhỏ. Nhưng đèo ngắn và dốc cao nhiều_ Lưu ý nhất là khi qua các cua phãi xem chừng tốc độ vì dể dàng đâm vào xúc vật thã rông, luôn chú ý lắng nghe tiếng xe máy gầm rú nhé, vì đó là xe "Cửu Vạn" chở cây, nghe hoặc thấy thì bạn nên nhanh chóng tấp sát lề kẻo bị cây nó phang vào xe hay người. Phãi chuẩn bị thêm 1 chai nhựa đựng thêm xăng vì có những đoạn 5,60km không có dân cư, khi gặp các cây xăng "Dân Sinh" thì nên mua ngay vì trên cung đường này bạn chạy chạy ròng rã 2 ngày cũng không thấy trạm xăng nào cả!
Trên cung đường này, cạnh những cây cầu thường có những ngôi nhà của các đội trồng rừng, bạn xin vào tá túc qua đêm và không chừng được ké bữa cơm chiều luôn.
Chúc bạn và nhóm có chuyến đi tuyệt vời.

Lâu lâu mới thấy giới tính nam cũng có cái lợi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back