What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

10 năm nếu trên 18 tuổi (nếu dưới 18t thì chỉ 5 năm thôi vì đề phòng các cháu càng lớn càng xinh, biên phòng ko nhận ra) nhưng thực ra là 9 năm rưỡi vì đa số các nước chỉ chấp nhận hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng nên nửa năm cuối cùng còn hạn nhưng chẳng đi được đâu cả

HCCV giờ quản lý kỹ, có thể cơ quan bạn dễ chịu. Đúng lý là HC PT hay CV gì cơ quan cũng giữ ( trường hợp cơ quan làm gắt), còn ko thì cơ quan chỉ quản lý HC PT. Mà thật sự khi bạn đi bằng HCCV phải kèm với quyết định cử đi công tác của cơ quan. HQ họ hỏi là đúng đấy.

Mình nghĩ chẳng có lý gì cơ quan giữ được hộ chiếu phổ thông của mình cả. Vì mình làm hộ chiếu phổ thông có qua cơ quan đâu mà họ giữ. Chắc bạn nhầm với hộ chiếu công vụ thôi.

Khẹc, em xong thủ tục rồi, chả ma nào hỏi gì vụ HCCV.
Đc cái mấy bác phòng XNC vui tính phết, cơ mà các bác nhân dân cứ thích dìm >"<

bác nào làm được cái thẻ ABTC (Apec Business Travel Card) nữa thì đi được khối nước mà chẳng cần xin Visa!!! ^^

(NO) Chỉ thích mỗi cái không phải xin visa thôi bác ạ, nhưng chả phải vào nước nào nó thấy cái thẻ ABTC là nó đóng cộp vào cho qua ngay đâu. Em thì chuối nhất thằng Úc , cả 2 lần em vào và ra đều bị nó quay như dế cả tiếng đồng hồ. Trong khi hộ chiếu của em có cả 1 đống dấu của rồi ạ.:gun:gun:gun

Lần trước tính làm lại hộ chiếu, lên trang web của Phòng QL XNC để load form về in ra thì cái form font chữ bị lệch tùm lum, in ra không được. Bực mình quá nên đã ngồi chỉnh sửa lại và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu. Form đã được mình chỉnh lại để có thể dán vừa tấm ảnh 4x6.

Mình upload lên mediafire, nếu được thì mod cho sticky lên trang đầu và có thể mirror lại bằng host của diễn đàn nhé.
http://www.mediafire.com/?qxjntylm3v2

... và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu.

Thông tin này sai, chưa bao giờ A18 hay PA18 (cũ) bán form lấy tiền:)). Form này cách đây hơn chục năm, hồi còn in mờ hình nền Quốc huy và làm hộ chiếu phải khai 2 bộ 4 tờ cũng chưa bao giờ thu tiền hay bán cái này. Chỉ phát miễn phí. Tổng chi phí đã tính trong phí làm Hộ chiếu và có biên lai thu phí và lệ phí đàng hoàng.

Các bác làm hộ chiếu cứ qua nơi làm mà xin. Đừng tự tạo và nghe lung tung, lúc nộp gặp người khó tính họ từ chối lại thiệt:Dam

Thông tin này sai, chưa bao giờ A18 hay PA18 (cũ) bán form lấy tiền:)). Form này cách đây hơn chục năm, hồi còn in mờ hình nền Quốc huy và làm hộ chiếu phải khai 2 bộ 4 tờ cũng chưa bao giờ thu tiền hay bán cái này. Chỉ phát miễn phí. Tổng chi phí đã tính trong phí làm Hộ chiếu và có biên lai thu phí và lệ phí đàng hoàng.

Các bác làm hộ chiếu cứ qua nơi làm mà xin. Đừng tự tạo và nghe lung tung, lúc nộp gặp người khó tính họ từ chối lại thiệt:Dam

Form này là bản .html trên trang web XNC, chỉ là cái trang html đó lúc in thi bị lệch nên sửa lại cho khỏi lệch và chuyển qua PDF thôi, chả hơi đâu dư hơi mà ngồi "tự tạo" form này làm gì. Còn việc form free thì ở Hà Nội thì không biết chứ ở SG thì việc đầu tiên vào quầy là nộp 5k để mua form.
http://xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc...uatcanh/mldocument.2008-03-25.2678757676/view

Cho em hỏi tí xíu ạ: không có hộ khẩu ở TP.HCM thì có làm đc hộ chiếu ở đây không ạ? Lúc trước em có thấy tư vấn là về quê làm, nhưng bạn em lại bảo là chỉ cần xin cái giấy tạm trú nơi mình trọ là làm được.
Em thấy ở đây mọi người hiểu rất cặn kẽ, chỉ dùm em với ạ!
Thanks all.
Thân!

Lần trước tính làm lại hộ chiếu, lên trang web của Phòng QL XNC để load form về in ra thì cái form font chữ bị lệch tùm lum, in ra không được. Bực mình quá nên đã ngồi chỉnh sửa lại và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu. Form đã được mình chỉnh lại để có thể dán vừa tấm ảnh 4x6.

Mình upload lên mediafire, nếu được thì mod cho sticky lên trang đầu và có thể mirror lại bằng host của diễn đàn nhé.
http://www.mediafire.com/?qxjntylm3v2

Cái form khai đó phát free mà. lấy 1 bản về photo ra thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,355
190,546
Latest member
Khizashawaoccult
Back