What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

hehe, a Hà chắc cũng thuộc dạng văn hay chữ tốt nhưng theo phong cách xìtin... đọc rất vui...cứ thế mà đi nhé a Hà...

Mình nghjĩ đi "phượt" nó có nhiều cái rất hay, nhất là đi một mfnh và bằng xe máy, có những cái không thể soạn trước, ví như tấm hình lão hoạ sĩ Biển Hồ là mình ấn tượng nhất, khi đó cũng chụp vậy thôi chứ làm sao mà liên tưởng tới bài hát này nọ, đúng chưa nào, sau về soạn lại mới nảy ra ý tưởng, nếu các bác đi đoàn đông chắc gì lão đã đứng tạo dáng như vậy, lo mời chào mà kiếm gạo chứ. Mục đích thì cũng là chuyển tải tới người đọc trước nhất là thông tin như ở đó có cái gì nó bán như thé nào .v.v..sau nữa là có một chút chút gì đó hài hài, tếu tếu vì đi phượt là phải vui mà, chúng ta là "những người thích đùa" đấy thôi.
Có thể sau bài viết này mọi người khi tới PLEIKU cũng muốn ghé thăm lão hoạ sĩ và lão sẽ đắt hàng, cha mẹ của lũ trẻ nếu đọc được cũng sẽ ra Biển Hồ...... chơi với con cho vui.Hai lão đồ tể cũng không dám mài dao sắc quá .v.vv..

Đấy nhất cử tam tứ tiện rồi nhé.Toàn việc thiện không hà.Thân!!!

Bác cứ thong thả " muốn nhanh thì phải từ từ" mà ;P. Bác có hình nào về dòng Dakbla up lên cho bọn em chiêm ngưỡng. Nghe chị Siu hát mà vẫn chưa hình dung ra như thế nào. Nhìn hình cây cầu mà lãng mạng đâu trôi vèo theo dòng Dakbla luôn rồi ;'(

Đấy, đã bảo mà , muố nhanh cứ phải từ từ nhá, mục tiêu của ngày hôm nay đâu phải ở đây, ngày mai sẽ có vụ trò chuyện với anh BA NA thất tình bên dòng ĐĂKLA đoạn cầu treo KONLO mới phê, có cô em đi tắm dứoi dòng ĐĂKLA về quầo áo mỏng tang dính sát người nữa...chẹp, chẹp.không được thèm, chỗ nào để cúng chỗ nào để ăn phải rõ ràng không dễ thăng lắm.
Hãy đợi đấy.

nguyenhoangha

Re: Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.
ngày mai sẽ có vụ trò chuyện với anh BA NA thất tình bên dòng ĐĂKLA đoạn cầu treo KONLO mới phê, có cô em đi tắm dứoi dòng ĐĂKLA về quầo áo mỏng tang dính sát người nữa...chẹp, chẹp

hehe, cái dzụ này hấp dẫn àh nha...:D

Một số hình ảnh trong thị trấn ĐĂKRỜVE.

Đường ngon, vắng người nên chạy ào ào , vả lại xuống đây không hề gặp anh hùng Núp.

Đang ngon trớn bỗng em giảm hẳn tốc độ, cầu thì không sao nhưng em sợ cái đằng sau í.

Kon Rẫy được đặt theo tên một làng cổ người Xơđăng Tơdră: Kon Praih có nghĩa là Làng Cát

Và đây là làng cát đây ạ.toàn cát luôn.

Du khách nước ngoài đi xe đạp trên đỉnh đèo.

Về mùa mưa đường đèo sạt lở rất nhiều, chữa mãi tới mùa khô năm sau mà nhiều lúc vẫn chưa xong.

Từ đây đi Ba Tơ 92km.

đường có những chỗ sạt lở nguy hiểm.

Người phụ nữ này địu bó củi tươi còn to hơn cả ngừoi giữa trời nắng.Nhìn họ em mới thấy mình chưa phải là khổ.Đừng có than vãn nhé!

Hai em bé đang chơi trên đèo, mà em cũng chả biết là chơi cái gjì ở đó mà leo giữa nắng thế.

Em có bức ảnh hai em bé người dân tộc Thái ở Tây Nghệ An cũng gần giống như thế này, độ cao còn khủng hơn.và cũng giữa trưa nắng chang chang.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,899
190,258
Latest member
thanhha192005
Back