What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

Thị trấn EATLING .

Lại phở Bắc Hải, không biết đây có phải là photo nữa không.

Cấm quay phim chụp hình, không chụp thì ngồi vẽ chứ kiểu gì cũng phải có hình.

Trời đã mát , em quyết định đầu tư đôi dép đi cho mát, bà chủ hàng tạp hoá thấy em cười toe, chả hiểu sao.

Các bác nhà ta đang tác nghiệp tại khu công nghiệp Tâm Thắng.

Gặp đoàn lô tô ngay cầu 14, em vào hóng hớt tí.

Cầu 14 hay cầu Sê Rê Pôk có nghĩa là nơi đây cách Buôn Ma Thuột 14km và cũng là ranh giới ĐăkLăk và ĐăkNông.

Em thay nhớt ngay đầu cầu và tiến vào thành phố thủ phủ của Tây Nguyên khi đã lên đèn.

Thay nhớt xong thì thực sự là trời vẫn chưa tối lắm, em tranh thủ "tác nghiệp" làm hàng vài tấm chứ không sáng mai đi vào bản Đôn sớm lại tiếc.

Thành phố Buôn Ma Thuột , dịch một cách cụ thể như GOOGLE dịch Anh ngữ là buôn của cha thằng Thuột còn thằng Thuột ở đâu, làm gì và cha mẹ nó ra sao, còn sống không các bác tự tìm hiểu nhé!!!

Trung tâm là ngã 6 có cái xe tăng to đùng.

Nhà nghỉ Gia Đình 01 Hùng Vương gần ngay ngã 6, phòng ốc được , giá 130k hợp lý quá và đặc biệt cô em lễ tân tất xinh.

Làm hàng cô em lễ tân cái mà không kịp nhưng em đảm bảo.Hangdep.com.

Mục tiêu tối nay : Ăn cơm ở đường JDÚT và uống cà phê ở làng cà phê Trung Nguyên. Hỏi ông chủ nhà nghỉ chỗ ăn tối ổng chỉ nhà hàng cơm Sài Gòn ggần ngã 6, nghe tên em đã vãi linh hồn bởi ngon bổ nhưng chắc chắn không rẻ.Ông chủ bảo "anh ơi ngon bổ rẻ ra YDÚT " rồi, dù phải đi lòng vòng tôi cũng ra YDÚT để rẻ bổ ngon nhá.

Được lắm , các bác lần sau cứ ra YDÚT nhé.

Làng cà phê Trung Nguyên nằm cuối đường Lê Thánh Tông, hơi xa một tí nhưng không sao, mình đi dạo và nói như bác Xuân Hinh(danh hài miền bắc ) chứ khó cũng phải tới mệt cũng phải phấn đấu (em áp dụng câu này và đã thành công nhiều phi vụ phượt rồi đó).
Đây là một khu đất rộng gần 2hecta trước đây làm xưởng sản xuất của công ty cà phê Trung Nguyên , sau này xưởng chuyển ra khu công nghiệp thì đây trở thành nơi giới thiệu các sản phẩm Trung Nguyên và một số hiện vật của đồng bào Tây Nguyên.Sau khi tham quan xong thì em tạm chia khu này ra làm 5 khu vực nhé:
1- Khu gửi xe, các bác đừng cười, sở dĩ em đưa nó vào luôn vì nói là bãi xe nhưng nó hoành tá tràng lắm.
2- Qua khu gửi xe là vào khu giới thiệu sản phẩm, cái này Trung Nguyên làm rất đạt, chuyển tải tới du khách từ công đoạn hạt giống cho tới các sản phẩm pha chế ra sao , uống như thế nào, còn có thêm một số sản phẩm như mật ong, một số bài thuốc Tây Nguyên mà không thể thiếu đó là AMAKONG (vụ này khi ra đi bà xã dặn mãi rằng anh không được quên, quên là chết với tôi, được rồi anh sẽ có nội công thâm hậu bằng 1/2 AMAKONG nhá).
3- Khu nhà cổ gồm 3 căn nhà cổ đưa về từ Hội An,rất hoành tráng và cũng làm nơi bán hàng cà phê và có một số phòng VIP dành cho khách đặt trước, chắc mắc tiền lắm.Những căn nhà cổ này rất giá trị, em không dùng từ "mua từ Hội An" bởi chắc gì có tiền đã mua được.
4- Khu bán hàng cà phê đại trà, rất lịch sự và thoáng mát với khoảng mấy chục bàn chứ không nhiều, có cả núi nhân tạo to và đẹp lắm.
5- Khu giới thiệu văn hoá đồng bào các dân tộc Tây Nguyên, giống như một bảo tàng mini và có hướng dẫn viên giải thích đàng hoàng,em rất ấn tượng về khu này bởi Trung Nguyên đã góp sức đưa đồng bào Tây Nguyên gần lại với du khách qua những hiện vật trưng bày.Cô em hướng dẫn nơi đây cũng thật xinh và biết ăn nói, em hỏi cô ấy rằng tôi rất vui khi được vào đây tham quan nhưng tôi không uống được cà phê có sao không (em hỏi cho vui để mà tiếp cận người đẹp làm hàng vài tấm chứ biết tỏng ai bắt mình uống ) , các bác biết cô em trả lời sao không, xin mời các bác :
- Anh ơi, anh klhông uống cũng chẳng sao bởi vì ở đây chúng em chủ yếu là giới thiệu công ty nhưng như vậy anh sẽ mất đi một một cơ hội thưởng thức ly cà phê Trung Nguyên ngay tại thủ phủ của cà phê Việt Nam,mai sau anh về Sài Gòn thì đó là ly cà phê Trung Nguyên Sài Gòn anh nhé!!
Bó tay bó chân chấm luôn mấy com với em này, chắc học maketting từ trên sao Hoả chứ trái đất chưa thấy (mà thấy ở Tây Nguyên ). Một liều ba bảy cũng liều em quyết định mệt cũng phải phấn đấu và chơi luôn ly nước bưởi 29k cho nó máu, từ Nghệ An vào đây còn được nữa là...9 tháng còn gắng được sá chi 10 ngày, chơi luôn.ha ha..Lan man tí các bác thông cảm đừng bực mình nhá, tính em nó thế.

Cô em maketting từ sao Hoả.

Nụ cười bàng 10 thang AMAKONG đấy.

Nhà cổ Hội An.

Nhà trưng bày văn hoá Tây Nguyên.

Last edited:
Chia tay làng cà phê, vừa ra khỏi làng đi được một lúc thì xịt lốp, không sao cả , em luôn có đồ vá trong xe, vừa vá vừa hát mà trong lòng thấy thơ thới lạ, em lại nghĩ với kiểu đầu tư như thế ly nước bán 100k chưa chắc đã đủ vốn.Vá xong cũng tranh thủ làm vài tấm ngã 6 về đêm, dưới ánh đèn vàng trông em rực rỡ hẳn lên, chỉ mỗi tội hơi gầy (so với em trước đây chứ không so với ai đâu nhé).

Dáng em gầy mong manh như lá cọ.

Quay về phòng nghỉ mà trong lòng cứ nghjĩ về nàng tiên từ sao Hoả rồi cũng đi vào giấc ngủ lúc nào không hay, trong mơ các nàng hiện ra rủ ta đi chinh phục thế gian này. Ôi cuộc đời - đừng nói đầy phong ba nhé, sai đấy.

Sáng mai thức giấc chiếc xăm lại thủng, ta lại thay, anh bảo vệ cứ mắt tròn mắt dẹt nhìn rồi thán phục,tài vậy ta cái gì cũng làm được, ok phượt mà, bỗng anh hỏi lại phượt là gì làm em vừa thở vừa giải thích, ông này cũng cha cả tò mò, thán phục xong ổng xin các xăm cũ cho cái xe suzuki cũ của ông, ok luôn mình phải thể hiện một sự galang đẳng cấp của nhà phượt chứ các bác nhể!!
Ngã 6 Buôn Ma Thuột trong nắng sớm.

Toà giám mục gần ngã 6.

Sáng nay trực chỉ Bản Đôn, chia tay BMT và hẹn gặp lại vào mấy ngày sau khi trở lại để về Đà Lạt.

Đổ xăng trước lúc lên đường , ngày hôn nay em sẽ vượt rừng EASUP để sang Gia Lai, cung này cũng máu lửa lắm.

Vào ông anh này sắm thêm chiếc xăm cho chiến mã để vượt rừng.

Trên đường vào bản Đôn em để ý thấy cây cà phê cứ thưa dần và lại nổi máu tò mò muốn biết vì sao thì có một anh người bắc giải thích rằng đất ở đây trồng cà phê cứ bị sâu nên khôngb trồng được, đúng sai nhgư thế nào xin các bác cho ý kiền ạ.

Cảnh trên đường vào bản Đôn .

Thị trấn Buôn Đôn.

Qua thị trấn Bản Đôn thì có một chuyện cười ...ra nước gì là tuỳ các bác nhé, số là tới ngay nhà văn hoá thôn 6 xã EAWER thì thấy có cái xe CSGT đậu bên đường, không hiểu ma xui quỷ khiến làm sao em lại dừng xe hỏi đường(mà hỏi làm gì cơ chứ- thừa biết rồi mà), tay lăm lăm máy ảnh tiến lại khi đó anh CSGT đang ngồi trong nhà nên em tiện thể lia máy sang nhà văn hoá nhưng hỡi ôi dẫm đúng tổ kiến lửa nó là em nhẩy cẫng lên thế là con chó chạy ra sủa inh ỏi, thôi chết tôi rồi, anh CSGT chạy ra đòi thu giữ máy và hỏi đủ thứ báo hại em năn nỉ muốn gãy lưỡi, sau này em mới ngẫm lại thì ra đây cũng là vùng biên giới và trong vụ 2004 đây cũng là một trong những điểm nóng, thảo nào thị trấn toàn biển cấm chụp hình.Trên đường vào Bản Đôn mà lòng cứ ấm ức ngjĩ bụng đúng là chưa thằng nào ngán thằng này mà thằng này lại ngán con kiến, chuẩn bị vào cưỡi voi thì bị kiến nó cưỡi.he he...!!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back