What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

Đi từ SG lúc trời còn chưa sáng, tới Thủ Dầu Một vào ăn cơm tấm, theo em đáng giá đây là một món ăn vỉa hè dễ chấp nhận, ngon rẻ ( bổ thì chưa biết).

Em choi luôn một mạch.

Sao vậy, không ngon hả (bà chủ hỏi thế mói đểu).

Gặp người đồng hương Nghệ An (quê cửa khẩu Thanh Thuỷ- Thanh Chương) vào mua cơm đi làm thấy đẹp giai quá làm hàng cái.

Phi được một lúc lại gặp tiếp một thằng đồng hương (Nghi Lộc ) trong một hoàn cảnh thật trớ trêu, nó là đinh tặc còn em là nạn nhân nhưng nghĩ thôi kệ nó vì nó cũng biết cùng quê nên thay ruột Casumina có 50k, chấp nhận được để nó thay mình ngồi chơi cho khoẻ chứ ba vụ sửa xe em không ngán trường hợp nào , đồ đoàn đầy đủ. Dù sao cũng làm với nó vàt tấm, kỷ niệm đâu cứ phải vui đúng không các bác.

Đối tu­o­ng là áo xanh, rất vui vẻ khi "chạm trán" đồng hu­o­ng

Em bị đinh tặc ngay nhà nghỉ này, lúc mới bị ngẩng lên thấy nhà nghỉ tự dưng chột dạ,sao đây lành hay dữ vì em lại không hay “nghỉ” mà chỉ ngủ thôi. Dù sao các bác khi qua đây cũng nên cẩn thận vì con đường này đẹp , xe chạy nhanh và nhiều nên khi dính là dễ đứt lắm.

UI em cung muốn đi Tây Nguyên, ấp ủ hoài mà chưa tìm được cơ hội phù hợp để thực hiện, chuyến này của bác Nguyenhoangha hoành tráng và hấp dẫn quá,hóng hớt....

Đám cưới ven đường và đoàn lô tô ở Đức Liễu.

Chợ Đức Liễu.

Tới cái biển này thì em nảy sinh ý định “hay ta vào sóc Bom Bo một chuyến nhỉ” vào thì vào nhưng vào rồi mới biết không đơn giản như mình nghĩ, tìm hoài chả biết nó ở đâu, các bác chờ nhé!

Mò­i các bác xem tiếp ạ, rồi em sẽ kể về sóc Bom Bo.

http://www.sggp.org.vn/phongsudieutra/2008/10/169175/

Ăn cơm trưa ở xã Bình Minh , từ ngã 3 Minh Hưng vào tầm 4-5km rồi nên em hỏi sóc Bom Bo thì hầu như đều ấm ớ vì ở đây cũng toàn dân Bắc mới vào, bà chủ quán tươi phết.

May sao có 2 vợ chồng nhà này người Hà Tây vào làm ăn ở đây cùng ngồi ăn cơm trong quán và hỏi em đi đâu, em bảo muốn vào sóc BB, vậy anh đi theo tôi , tôi người BB đây, may quá.Thế là đi tiếp hơn 10km nữa (trong biển đề 4km).

Xã Bom Bo đây ạ.

Chia tay vợ chồng nhà kia em vào trụ sở xã thì chẳng có ai vì buổi trưa , may sao có bác làm bên cựu chiến binh, hỏi vào thôn bác bảo thôn nào “a, nhớ rồi nhưng vào đó làm gì, bbây giờ là thôn 1 của xã Bình Minh, với lại vào giờ này bà con đi làm rẫy hết tối mới về”. Qua mớ thông tin không thể xử lý kịp và em quyết định không vào nữa, cối chày với cô gái Stiêng đâu chả thấy, chậm giờ lên ĐăkNông thì nguy.

Từ đây bắt đầu thấy đồng bào dân tộc theo đạo Thiên Chúa.

Trảng cỏ mùa này chán lắm, không có mưa nên cỏ chết khô hết.Nhưng đi Tây Nguyên có 2 sự lựa chọn, tháng 3 hoa cà phê nở và là tháng đẹp nhất ở Tây Nguyên thì thác lại không có nước bởi đang mùa khô.Cái này sau em thấy đúng , đường 27 từ Buôn Ma Thuột về Đà Lạt bướm lượn rợp trời nhưng thác thì khô nước , giống như Đồng Tháp mười được sếu thì mất nước nổi nhưng không sao, ta phải đi cho hết 4 mùa quê hương Việt Nam ta chứ!!!! He he !!! Chợ Đồng Nai, từ đây vào trảng cỏ 3,5km, tới đây em mới nhớ có lần anh Barandom đố ai Đồng Nai ở Cát Tiên và bây giờ có thêm Đồng Nai ở Bình Phước nữa nhá.

Trảng thì đây còn cỏ đang chết cháy.

Hàng quán xập xệ, cũng karaoke nhưng không có điện, hôm đó em uống chai trà xanh thuỷ tinh lấy 10k nhưng lại không có tiền thối, báo hại phải đưa tờ 1 USD (thêm một kinh nghiệm phải có tiền lẻ khi vào những nơi hẻo lánh )

Được cái lâm tặc khi nào cũng sẵn sàng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back