What's new

[Hỏi đáp] Tây Nguyên: Gialai - Kontum - Daklak - Daknong - Lâm Đồng

Bạn có thể chạy từ Buôn mê sang Plei Ku, sau đó đi đường chính 14 lên Kon Tum, lên cửa khẩu, ngã ba biên giới. Từ đó vòng về bằng đường 14C. Nếu vòng vào 675 hay 674 đi Sa thầy thì đường vẫn đẹp và ổn, nếu đi tiếp 14C chạy xuống đến 664 thì vẫn đi được nhưng khó khăn hơn nhưng đường đã sửa lại không khó khăn nhuư trước, chỉ ngại mỗi anh Biên phòng.

Em cugnx định đi Tây Nguyên Dịp 30/4 này, em muốn đi bằng xe đò, cá bác cho iem hỏi là các điểm du lịch ở BMT, Gia lai và Đăklắc có thuận tiện hok ạ

Tớ nghĩ là nếu thời gian có hạn mà muốn chủ động và tua được nhiều điểm thì nên thuê xe máy mà đi. Đấy cũng là cách đi của tớ ở đa số các nơi tớ đến. Nếu bạn đi xe đò thì nhiều khi điểm đến chỉ cách khoảng vài chục km nhưng có khi mất cả ngày cho mỗi điểm đó thôi.
Hôm qua, tớ thuê xe ở Đà Lạt một ngày, bất ngờ vì giá cả, rẻ kinh luôn: Xe ga 80k/ngày, xe số 60k/ngày và giá này vẫn có thể mặc cả được nữa. Choáng!!!

Thuê xe máy rẻ mà bác, mà toàn xe mới kíng kong. Ngoài ra, ăn uống biết chọn đúng quán cũng rẻ mà ngon :D chưa kể ngồi uống cafe mà ngắm các nữ sinh mặc áo dài thì đẹp đừng hỏi :))
Ấn tượng Đà Lạt để lại làm e nhớ thế vì cái xe thuê làm rách cái quần mồi của em =))

Em chỉ mới đi Dak Lak thôi, có góp ý thế này:

1. Anh nên mua bản đồ ở phố (7k), chứ anh đừng mua ở Easup (20k - bán ở Khu du lịch Buôn Đôn)

2. Thác
- Dray Sap: cách Buôn Ma Thuột không có xa. Mà theo em biết thì có hơn > đường để vào thác, anh nên đi đường nào mà đừng qua cầu 14 (cầu Sêrêpok) vì em nghe nói vé bên đó chỉ 10k. Với lại anh đi mùa khô, nước không hoành tráng đâu, nhưng được cái là leo lên tới đỉnh thác được, đứng trên đấy ngó xuống cũng thú vị.
- Dray Nur: cũng trong cụm thác đó luôn.
- Gia Long: đi khoảng vài cây nữa từ Dray Sap, đường vào thác Gia Long rất là heo hút.
- Trinh Nữ: em thấy thác này không hùng vĩ, nhưng đá thì hết sẩy. Anh cũng nên đi.

3. Buôn Đôn
Anh đến Easup thì vào Buôn Đôn rồi, anh đến sớm sớm, rồi mua vé cầu treo để qua đảo Aiwa sớm, để coi người ta làm cơm lam.

Cưỡi voi thì giá 150k/30', mà nếu anh muốn cưỡi cho biết thì cưỡi, chứ em thấy nó không có gì thú vị, vì voi không có băng qua sông, mà chỉ đi gần gần bờ.

4. Hồ Lăk
Đường ra hồ Lăk phải nói là đẹp cực kỳ. Em không biết miêu tả thế nào, nhưng anh không thích hồ thì cũng nên chạy QL27, ngó đường xá thú vị lắm.

Em đến hồ lúc chiều chiều, nên không thấy đẹp lắm. Anh nếu được thì đi vào bình minh hay hoàng hôn ấy, ngắm cảnh sẽ tráng lệ hơn.

5. Dệt thổ cẩm
Nếu anh muốn xem người ta dệt thổ cẩm, thì trên phố (Buôn Ma Thuột), 42 Trần Nhật Duật (anh cứ vào đường đó rồi hỏi tiếp, em ko chắc về số nhà) có cô vẫn còn giữ nghề truyền thống.

Chúc anh đi vui.
P.s. em ko biết dungndna là anh hay chị nữa, nãy giờ cứ type bừa. Có gì sai thì mong dungndna thông cảm nhá.

Hi dungndna, em không có hỏi giá nhà nghỉ ở hồ Lak, vì không có nhu cầu ở.

Gần hồ Lăk thì em thấy có 2 chỗ, 1 là Biệt Điện Bảo Đại, hai là nhà nghỉ ở khu du lịch hồ Lăk. Em đoán rằng cái thứ 2 thì không mắc, anh có thể ở đó (em chỉ nhớ qua loa vậy thôi, tại vì có đọc sơ qua bảng giá nó treo trên tường)

Em hỏi về Tây Nguyên

Em đang lên chương trình đi Tây Nguyên cho nhóm khoảng 6 người (trai), đi khoảng 4 - 5 ngày từ HN . Em đã đọc mấy topic về Tây Nguyên, nhưng vẫn muốn hỏi thêm các bác mấy vấn đề sau:
1. Thời gian đi : Trong tháng 7,8,9 hoặc 10, tháng nào đi là đẹp nhất, tránh mùa mưa vì em nghe nói mưa Tây nguyên thì khiếp lắm :LL
2. Phương tiện: mấy anh em đang bàn có 2 phương án:
- Thứ nhất :gửi oto lên tàu trước vào Playcu, đi máy bay vào chiều tối thứ 4, sáng thứ 5 lấy ô tô đi đến chiều thứ 7 bắt đầu đi ra HN bằng oto, Dự kiến về HN vào sáng Thứ 2
- Thứ hai: Đi bằng máy bay vào, sau đó thuê xe ô tô đi các nơi, tối chủ nhật bay ra HN.
3. Lịch trình tại Tây Nguyên cụ thể thế nào, bọn em chưa đi bao giờ lên chưa biết Ăn, Ngủ, Nghỉ, đi thăm những đâu cho hợp lý:shrug:.
Xin các bác tư vấn cho ạ, cảm ơn các bác

Em đang lên chương trình đi Tây Nguyên cho nhóm khoảng 6 người (trai), đi khoảng 4 - 5 ngày từ HN . Em đã đọc mấy topic về Tây Nguyên, nhưng vẫn muốn hỏi thêm các bác mấy vấn đề sau:
1. Thời gian đi : Trong tháng 7,8,9 hoặc 10, tháng nào đi là đẹp nhất, tránh mùa mưa vì em nghe nói mưa Tây nguyên thì khiếp lắm :LL
- Thứ nhất :gửi oto lên tàu trước vào Playcu, đi máy bay vào chiều tối thứ 4, sáng thứ 5 lấy ô tô đi đến chiều thứ 7 bắt đầu đi ra HN bằng oto, Dự kiến về HN vào sáng Thứ 2
- Thứ hai: Đi bằng máy bay vào, sau đó thuê xe ô tô đi các nơi, tối chủ nhật bay ra HN.
3. Lịch trình tại Tây Nguyên cụ thể thế nào, bọn em chưa đi bao giờ lên chưa biết Ăn, Ngủ, Nghỉ, đi thăm những đâu cho hợp lý:shrug:.

Chào bạn.
Mình biết chút chút nên có chút nào thì đưa lên chút đó để bạn tham khảo.
1. Thời gian đi : Mình không có ý kiến vì mưa có mùa và trong mùa mưa không phải ngày nào cũng mưa.
2. Phương tiện : Ô tô sẽ không thể gửi được đến Pleiku do tàu hỏa không tới được Pleiku vì không có đường. Chỉ có thể gửi tới Đà Nẵng hoặc gửi tới Diêu Trì (bình định) hoặc có thể gửi vào Nha Trang. Ngoài 3 ga đó mình không biết có ga nào có trả xe ô tô.
3. Về chuyện bay vào thì 1 ngày có 1 chuyến bay lên Pleiku và bay lúc 9h40 sáng và bay từ Đà Nẵng.

Tóm lại bạn có thể gửi ô tô vào ĐN sau đó bay vào ĐN và lấy xe đi theo đường 14B vòng qua đường Trường Sơn chơi bời sau đó thích về đường nào thì về.

Ăn ngủ nghỉ chơi thì hỏi bạn Mì. :D

Nhà bác có ô tô mà lại gửi tàu à? Sao không đi luôn = xe mình? Chạy dọc đường HCM ấy, đi nhánh Tây lên thẳng Tây nguyên.
Không biết bác khoái cái gì? Em thì thích rừng nên em đi VQG Kon ka kinh Gia lai, VQG Yordon Daklak, khu bảo tồn Draysap Daknong.

Ngoài rừng ra theo em thì cảnh Tây nguyên không đẹp, có lẽ trừ Lâm đồng Đà lạt. Biển Hồ Pleiku và hồ Lak thì nhìn không hơn mấy cái hồ thủy lợi nhan nhản ngoài Bắc. Nhà thờ gỗ thì không so được với các thể loại nhà thờ mạn Nam định.

Mùa này là mùa mưa, kéo dài đến tháng 10. Mưa Tây nguyên thì phải nói là vãi lái. Địa hình dốc mà nước còn ngập nửa bánh xe, chảy như thác. Em thấy có người ngã dúi dụi. Thời gian đẹp nhất ở TN thì người ta nói mãi rồi " Tháng ba mùa con ong đi lấy mật".

Bạn có thể gửi xe oto vào ga Nha Trang, sau đó bay vào Nha Trang, lấy xe rồi chạy xe qua Buôn Mê Thuột 189km (qua đèo Phượng Hoàng và Rọ Tượng cũng thú vị),
chơi ở Buôn Mê Thuột 1,5 ngày
+ thăm Buôn Đôn cưỡi voi, các trung tâm BMT 60km
+ đệ nhứt Tây nguyên cụm thác Dray Sap, Dray Nu, Gia Long, Tiên Nữ cách trung tâm BMT 27km
+ đến Hồ Lăk ngắm cảnh, xem buôn làng người dân tộc, nếu may thì được thưởng thức rượu cần, múa cồng chiên (nếu đông khách và có đặt trước thì mới biểu diễn) - cách trung tâm BMT 50km
đừng đỉ tham quan rừng sẽ mất nhiều thời gian.
các địa điểm trên đường sá đã đầu tư tốt, ko sợ lầy lội, nếu trời mưa mà đi ngắm thác là tuyệt vời, hùng vĩ luôn). Nếu biết đường và đi nhanh thì 3 điểm trên chỉ đi trong 1 ngày là xong.
sau đó theo đường Hồ chí minh chạy ngược lên Gia Lai (nhớ ghé thăm Học viện bóng đá HOàng anh gia lai), KomTum (rảnh thì ghé thăm Ngã ba biên giới Đông dương cho sảng khoái), Đà Nẵng.
Đến Đà Nẵng rồi thì có thể gửi xe và bay về HN. nếu dư thời gian thì chạy xe về HN luôn.

hoặc ngược lại, gửi xe đến ga Đà nẵng rồi chạy vào Huế, Komtum, Gia Lai, Buôn mê thuột, sau đó qua Nha trang gửi xe và bay ra Hà Nội.

đi chơi bằng xe oto thì ko sợ mưa hihii chỉ sợ bắn tốc độ!

Last edited:
Bọn này vừa lang thang ở Tây Nguyên khoảng 10 ngày trong đó có 4 ngày để đi chơi còn các ngày khác thì bọn mình chinh phục Chư Yang Sin.
Theo mình thì bạn nên đi thẳng máy bay từ HN - BMT. Sau đó thuê taxi chở về trung tâm BMT thuê khách sạn ở đó.
Tùy theo tình hình tài chính mà bạn có thể thuê khác sạn 3 sao hay ngàn sao gì cũng được.
- Về Khách sạn ngon ở đó thì có: Bạch mã, Đam san, Hoàng Long... còn bình thường thì có Tây Nguyên... nói chung nhiều lắm. Bọn mình lúc 29/4 vừa rồi ở khách sạn Tây Nguyên 4mens/room/250k/day including ăn sáng luôn ( Nhà nghèo ba má đông nên bọn này tìm cái nào rẻ, ngon bổ dưỡng mà ở, heheh).
- Về xe thì bạn nên thuê xe gắn máy để di chuyển sẽ tiện lợi hơn đi ô tô. Tới offer xe máy bởi vì: Có những con đường đẹp mà chỉ nên đi gắn máy thì mới ngắm được vẻ đẹp hùng vĩ của Tây nguyên chứ ngồi trong xe ô tô thì chẳng ngắm ngía gì. giá thuê xe máy cũng tương đối rẻ hôm đó tụi tớ thuê 2xe, 3 ngày 2 đêm mà có 450k thôi, xe chạy khá tốt ( Wave xịn đàng hoàng).
- Về ăn ở cũng như các khu vui chơi giải trí thì bạn nên gõ từ khóa : tây Nguyên để search thông tin, nếu không ngại thì bạn vào topic bọn tớ đang viết dỡ dang: "Hành Trình Chinh Phục Chư Yang Sin" hay các topic khác cũng nói khá nhiều về Tây Nguyên.
- Tip bạn cái này nè: Lão làng Tây nguyên thì bạn nên hỏi chị Dugiang đó, dân Tây Nguyên chính gốc đó.

Chúc bạn có được những chuyến đi đầy háp dẫn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back