What's new

Tây Tạng (EBC) - Nepal - 12 ngày, dự định 27/8 ---> 8/9/2015

Tây Tạng (EBC) - Nepal - 12 ngày, dự định 26/8 ---> 7/9/2015

Mình dự định lập đoàn 12 người đi Tibet (8 ngày) & Nepal (2 ngày) tầm 12 ngày vào mùa thu này. Vé máy bay mình chưa mua nhưng dự tính sẽ đi vào khoảng 26/8 - 7/9 để tận dụng 1 ngày nghỉ vào dịp 2/9. Như vậy ai đi làm sẽ xin nghỉ 8 ngày.

Total budget: ~ 1800USD (Tibet + Nepal), Tibet only : ~ $1600, trong đó:

1. Vé máy bay : ~ $750
- HCM – Thành Đô (Chengdu): $250
- Chengdu – Lhasa: $200
- Kathmandu (Nepal) – HCM: $290

2. Tour Tibet 8 ngày - đoàn 12 người : $850

3. Nepal 2 ngày: $200 (dự định là tự đi) - nếu đi tour là $220

Đây là budget sơ lược tại thời điểm hiện tại thôi nhé. Budget này có thể thay đổi. Còn vé máy bay là mình kiếm trên skyscanner

Lịch trình đi như sau:

TIBET

26/8 : HCM - Chengdu

Day 01, 28/8: Chengdu - Lhasa

Day 02 & 03: Lhasa Suburb - Highlights: Potala Palace, Jokhang Temple, Drepung Monastery, Sera Monastery, Barkhor Street, Norbulingka Park

Day 04: Lhasa - Namtso - Lhasa - Highlights: Namtso Lake, Yampachen Hot Spring

Day 05: Lhasa – Gyantse - Shigatse - Highlights: Yamdrok Lake, Karola Glacier, Pelkor Chöde Monastery with Gyantse Kumbum

Day 06: Shigatse– Tingri – Rongbuk - EBC - Highlights: Tashihunpo Monastery, Rongphu Monastery

Day 07: EBC – Zhangmu - Highlights: Everest Base Camp

Day 08: Zhangmu - Kodari - Kathamndu - Highlights: Bunjy jumping spot to see the Bunjy place; Dhulikhel mountain view point; Kathmandu Durbar Square

NEPAL

Kathmandu - Highlights: Swyambhunath Stupa (Monkey Temple), Bhaktapur, Nagarkot & Patan, Dubar Square, Golden gate, The palace ò 52 windows

Day 11 & 12: Kathmandu - HCM

Đương nhiên lịch trình này cũng chưa fixed & có thể thay đổi nhé. Mình đang trao đổi với 3 tours bên Tibet (Great Tibet tour, Tibet highland tours, Tibet tour CITS) về cái plan.

Lịch trình mình post lên đây là của CITS, mình thấy chương trình khá hay vì ngoài khoản visiting monasteries còn có thêm phần staying with local people, có qua đêm ở Everest base camp

Việc trước tiên mình muốn làm là tuyển đủ đoàn 12 người, nếu mọi người xuất phát được cùng nhau từ SG thì tốt, ko thì cũng ko sao, miễn sao cả đoàn có mặt tại Lhasa đúng ngày đầu tiên là OK. Mình chỉ tuyển những ai chắc chắn đi thôi nhé, ko dập dòm, ko 1/2 gạch. AI muốn join thì để lại Tên, tuổi, email, phone (Viber nếu có), facebook trên đây. Khi nào săn được vé máy bay rẻ mình báo trên Phượt để cùng book. Sau khi đủ 12 người book vé máy bay mình sẽ chốt đoàn & mở nhóm liên lạc tiếp trên facebook. Mọi người ko nhất thiết phải đi luôn Nepal nhưng phải cùng đi hết chuyến Tibet, sau đó nếu ai muốn đi tiếp Nepal thì đi, ko thì từ Tibet bay về thẳng VN luôn cũng OK

Vậy ha, welcome everyone! :)

Last edited:
Mình cập nhật lại giá cả chuyến đi vì có báo giá mới từ bên tour thì bớt đi được $200. Mà giá này mình vẫn chưa trả giá nhé. Mình cũng thay đổi lịch đi sớm 1 ngày để tiết kiệm $50 vé máy bay. Thời gian đi vẫn ko đổi là 12 ngày nhé

Mình cập nhật lại giá cả chuyến đi vì có báo giá mới từ bên tour thì bớt đi được $200. Mà giá này mình vẫn chưa trả giá nhé. Mình cũng thay đổi lịch đi sớm 1 ngày để tiết kiệm $50 vé máy bay. Thời gian đi vẫn ko đổi là 12 ngày nhé

Chào Hunguyen,
Mình đã xem qua plan của bạn nhưng không có Kailash, mình đăng ký một suất nhé:
Tên: Thùy An, 24 tuổi
Email: [email protected]
Viber: 0962.177.sáu hai không

Vậy là có 4 người rồi. Mình cần thêm ít nhất 8 ng nữa nhé. Chỉ cần đi chung hết phần Tibet là OK nhé mọi người

Chà, bạn định plan đi cả Nepal nữa à. Mình đang muốn lập nhóm đi Tibet vào giữa tháng 10. thời tiết lúc ấy sẽ ít mưa hơn.

Ủa mưa gì bạn? Mình đã check thông tin thời tiết thì cuối tháng 8 đầu tháng 9 là một trong những thời điểm đẹp nhất vì thời tiết ko quá lạnh (do đang sang thu) mà cũng ko nóng, trời lại ít mây nên chụp hình rất đẹp. Có thấy nói mây mưa gì đâu! Mà Tibet là xứ cold & dry nên mưa khá hiếm nhé.
Mình có trao đổi với bên tour thì giữa tháng 9 & tháng 10 nên đi lúc nào thì họ cũng recommend nên đi tháng 9

Mưa ít nhưng đen thì vẫn dính bạn nhé. tháng 10 thì chắc cú hơn. mà cơ bản là mình tham lá vàng lá đỏ nên muốn lùi lại muộn 1 chút. tầm bạn dự định thì lá vẫn xanh. mà bạn thích qua Nepal à. mình thì thích ở hoàn toàn Tibet ko qua Nepal. nếu xé lẻ đoàn thì tiền tour sẽ khó tính bạn nhé. giá bạn đưa ra ở trên là tiền tour cho 12 người tới biên giới tibet/nepal. còn những người quay lại thì sao?

Last edited:
Giá này chỉ là giá tham khảo thôi, chưa trả giá nên vẫn có thể thay đổi, mình đã ghi ở trên rồi, đọc kỹ lại nhé. Tibet là xứ cold & dry nên ngay cả vào mùa mưa thì vẫn ko có vấn đề gì. Mưa nhiều lắm là vào ban đêm hoặc 1h buoi chiều (info from China highlight web). Best season to visit Tibet là from May to October. Mình đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 nên mưa ko là vấn đề nhé. Mình ko đi vào dịp lá vàng vì Tibet ko nổi tiểng vì lá vàng lá đỏ. Muốn ngắm sắc thu thì đi Nhật hoặc Châu Âu đẹp hơn gấp mấy lẩn. Đì thang 10 thì lại mất them 1 ngày nghỉ của mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,761
190,172
Latest member
go88taixiucom
Back