What's new

Tây Tạng (EBC) - Nepal - 12 ngày, dự định 27/8 ---> 8/9/2015

Tây Tạng (EBC) - Nepal - 12 ngày, dự định 26/8 ---> 7/9/2015

Mình dự định lập đoàn 12 người đi Tibet (8 ngày) & Nepal (2 ngày) tầm 12 ngày vào mùa thu này. Vé máy bay mình chưa mua nhưng dự tính sẽ đi vào khoảng 26/8 - 7/9 để tận dụng 1 ngày nghỉ vào dịp 2/9. Như vậy ai đi làm sẽ xin nghỉ 8 ngày.

Total budget: ~ 1800USD (Tibet + Nepal), Tibet only : ~ $1600, trong đó:

1. Vé máy bay : ~ $750
- HCM – Thành Đô (Chengdu): $250
- Chengdu – Lhasa: $200
- Kathmandu (Nepal) – HCM: $290

2. Tour Tibet 8 ngày - đoàn 12 người : $850

3. Nepal 2 ngày: $200 (dự định là tự đi) - nếu đi tour là $220

Đây là budget sơ lược tại thời điểm hiện tại thôi nhé. Budget này có thể thay đổi. Còn vé máy bay là mình kiếm trên skyscanner

Lịch trình đi như sau:

TIBET

26/8 : HCM - Chengdu

Day 01, 28/8: Chengdu - Lhasa

Day 02 & 03: Lhasa Suburb - Highlights: Potala Palace, Jokhang Temple, Drepung Monastery, Sera Monastery, Barkhor Street, Norbulingka Park

Day 04: Lhasa - Namtso - Lhasa - Highlights: Namtso Lake, Yampachen Hot Spring

Day 05: Lhasa – Gyantse - Shigatse - Highlights: Yamdrok Lake, Karola Glacier, Pelkor Chöde Monastery with Gyantse Kumbum

Day 06: Shigatse– Tingri – Rongbuk - EBC - Highlights: Tashihunpo Monastery, Rongphu Monastery

Day 07: EBC – Zhangmu - Highlights: Everest Base Camp

Day 08: Zhangmu - Kodari - Kathamndu - Highlights: Bunjy jumping spot to see the Bunjy place; Dhulikhel mountain view point; Kathmandu Durbar Square

NEPAL

Kathmandu - Highlights: Swyambhunath Stupa (Monkey Temple), Bhaktapur, Nagarkot & Patan, Dubar Square, Golden gate, The palace ò 52 windows

Day 11 & 12: Kathmandu - HCM

Đương nhiên lịch trình này cũng chưa fixed & có thể thay đổi nhé. Mình đang trao đổi với 3 tours bên Tibet (Great Tibet tour, Tibet highland tours, Tibet tour CITS) về cái plan.

Lịch trình mình post lên đây là của CITS, mình thấy chương trình khá hay vì ngoài khoản visiting monasteries còn có thêm phần staying with local people, có qua đêm ở Everest base camp

Việc trước tiên mình muốn làm là tuyển đủ đoàn 12 người, nếu mọi người xuất phát được cùng nhau từ SG thì tốt, ko thì cũng ko sao, miễn sao cả đoàn có mặt tại Lhasa đúng ngày đầu tiên là OK. Mình chỉ tuyển những ai chắc chắn đi thôi nhé, ko dập dòm, ko 1/2 gạch. AI muốn join thì để lại Tên, tuổi, email, phone (Viber nếu có), facebook trên đây. Khi nào săn được vé máy bay rẻ mình báo trên Phượt để cùng book. Sau khi đủ 12 người book vé máy bay mình sẽ chốt đoàn & mở nhóm liên lạc tiếp trên facebook. Mọi người ko nhất thiết phải đi luôn Nepal nhưng phải cùng đi hết chuyến Tibet, sau đó nếu ai muốn đi tiếp Nepal thì đi, ko thì từ Tibet bay về thẳng VN luôn cũng OK

Vậy ha, welcome everyone! :)

Last edited:
Cho mình đăng ký 1 chân nhé, năm ngoái có nhóm đi thời gian này, lập xong nhưng bạn leader huỷ nên tan đàn, giờ vẫn mún đi. Ngày đi, ngày về cố định chưa ha? Đi sớm hơn qua đầu tháng 8 được không bạn? Còn fix ngày này mình đi cũng dc (sau lễ hơi khó nghỉ).

Tour bình thường người ta trả ở biên giới gần Nepal, qua Nepal rồi về sẽ tốt hơn là quay ngược lại Thành Đô. Mình đọc ờ đâu đó đường từ biên giới qua Nepal cũng xấu, khúc này chúng ta tự đi vì xong tour rồi, nhưng ko sao chúng ta sẽ tìm thông tin kỹ. Vé máy bay từ Chengdu lên Lhasa thì có hãng ở Trung Quốc như China air/southern nhưng mình ko tự mua dc vì đòi số phone bên TQ, cái này nhờ tour mua cho mình dc ko ha? hay ra đại lý ở HCM mua hoặc bạn có thể đi tàu (nhà tour có mua dùm vé cho mình dc) đi tàu tham quan cảnh từ từ cũng hay.

Mình tên Hoa, 0903952577, [email protected], đi từ HCM. bạn có facebook thì add mình nhé (email search thấy face của mình)!

Last edited:
Mình cũng đăng ký tour này nhé, sẽ PM cho bạn thông tin cá nhân. Hình như tour từ Chengdu lên Lhasa hãng có nhận thầu vé máy bay hay train tùy mình chọn đó bạn.
Mình đang tính năm nay đi một mình qua đó join với Tây balo nhưng thấy chi phí hơi cao và hơi sợ ^^

Giá này chỉ là giá tham khảo thôi, chưa trả giá nên vẫn có thể thay đổi, mình đã ghi ở trên rồi, đọc kỹ lại nhé. Tibet là xứ cold & dry nên ngay cả vào mùa mưa thì vẫn ko có vấn đề gì. Mưa nhiều lắm là vào ban đêm hoặc 1h buoi chiều (info from China highlight web). Best season to visit Tibet là from May to October. Mình đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 nên mưa ko là vấn đề nhé. Mình ko đi vào dịp lá vàng vì Tibet ko nổi tiểng vì lá vàng lá đỏ. Muốn ngắm sắc thu thì đi Nhật hoặc Châu Âu đẹp hơn gấp mấy lẩn. Đì thang 10 thì lại mất them 1 ngày nghỉ của mọi người.

Hehe bạn mình vừa đi đầu tháng 9 năm ngoái này. qua biển hồ Namsto thì trời ko đẹp. âm u, mưa cả ngày nên phí cả cái quang cảnh ở hồ thiêng ấy :) đành rằng Tibet ko nổi tiếng vì lá vàng lá đỏ và nó cũng chả có nhiều nhưng nó vẫn có cái riêng của mình chứ :p

@Hunguyen: Hai năm trước nhóm di Tibet cung di vao giua thang 8, sang dau thang 9 (nhom ma Chi join nhung sau do khong di duoc) . thoi tiet dep ma

Như vậy đến lúc này là mình nhận được 6 gạch rồi nhé. Mọi người chịu khó theo dõi thông tin trên này, khi nào có vé giá rẻ mình sẽ post lên đây nhé. Chịu khó check Phượt 1 lần/ngày là OK rồi. Tạm thời mình chưa add fb của ai nhé, khi nào mọi ng book xong vé máy bay, chốt nhóm mình sẽ liên lạc hết trên fb

Cho mình đăng ký 1 chân nhé, năm ngoái có nhóm đi thời gian này, lập xong nhưng bạn leader huỷ nên tan đàn, giờ vẫn mún đi. Ngày đi, ngày về cố định chưa ha? Đi sớm hơn qua đầu tháng 8 được không bạn? Còn fix ngày này mình đi cũng dc (sau lễ hơi khó nghỉ).

Tour bình thường người ta trả ở biên giới gần Nepal, qua Nepal rồi về sẽ tốt hơn là quay ngược lại Thành Đô. Mình đọc ờ đâu đó đường từ biên giới qua Nepal cũng xấu, khúc này chúng ta tự đi vì xong tour rồi, nhưng ko sao chúng ta sẽ tìm thông tin kỹ. Vé máy bay từ Chengdu lên Lhasa thì có hãng ở Trung Quốc như China air/southern nhưng mình ko tự mua dc vì đòi số phone bên TQ, cái này nhờ tour mua cho mình dc ko ha? hay ra đại lý ở HCM mua hoặc bạn có thể đi tàu (nhà tour có mua dùm vé cho mình dc) đi tàu tham quan cảnh từ từ cũng hay.

Mình tên Hoa, 0903952577, [email protected], đi từ HCM. bạn có facebook thì add mình nhé (email search thấy face của mình)!

Ngày đi thì chưa fix hẳn nhưng chắc ko dời xa quá được vì mình muốn tận dụng ngày lễ 2/9 để bớt đi 1 ngày nghỉ phép cho mọi người. Lúc xong phần Tibet bên tour họ sẽ đưa mình đến biên giới Tibet - Nepal. Sau đó mình phải tự đi bộ ~50m thôi, qua 1 cái cầu đến khu vực hải quan Nepal. Visa Nepal ($30) có thể xin upon arrival. Xong phần hải quan, nếu mình muốn đi Nepal qua tour thì sẽ có người nhà tour đứng chờ pick-up nhóm bên Nepal, còn ko thì mình mua vé bus tự về Kathmandu. Nói chung là tương đối đơn giản & từ đây đến tháng 9 mình vẫn còn rất nhiều thời gian để quyết định.
Đường từ Tibet -> Nepal là đi con đường Friendship highway, mình có nghe nói là đường đi ko tốt nhưng cảnh trên đường đi thì rất đẹp. Thêm vào đó, các địa danh mình visit trải dài trên đường đến Nepal nên đi về VN từ Nepal thì tiện hơn.
Vé máy bay thì mình thấy có option book online qua các đại lý ở nước ngoài. Lúc đi Nhật mình bay China Eastern, cũng book online qua 1 website ở Mỹ, giá vé vẫn rẻ như thường. Mình sẽ cũng gọi thử đại lý ở VN xem nếu mình mua vé nhóm đông vậy thì có lợi tiền hơn ko

Mình cũng đăng ký tour này nhé, sẽ PM cho bạn thông tin cá nhân. Hình như tour từ Chengdu lên Lhasa hãng có nhận thầu vé máy bay hay train tùy mình chọn đó bạn.
Mình đang tính năm nay đi một mình qua đó join với Tây balo nhưng thấy chi phí hơi cao và hơi sợ ^^

Từ Chengdu --> Tibet đúng là có option đi train (& đi train cảnh trên đường đi cũng đẹp) nhưng đi mất 43h lận bạn. Mà theo tour nói thì mua cái vé train đó cũng ko phải dễ. Tibet thì phải đi qua tour bạn ơi, ko tự đi được chứ ko mình cũng tự plan đi thích hơn. Trước giờ đi chơi xa mình toàn tự đi

Hehe bạn mình vừa đi đầu tháng 9 năm ngoái này. qua biển hồ Namsto thì trời ko đẹp. âm u, mưa cả ngày nên phí cả cái quang cảnh ở hồ thiêng ấy :) đành rằng Tibet ko nổi tiếng vì lá vàng lá đỏ và nó cũng chả có nhiều nhưng nó vẫn có cái riêng của mình chứ :p

Ngộ nhỉ vì mình cũng biết 2 nhóm đi cùng thời điểm năm ngoái & thời tiết đẹp rực rỡ. Còn nếu nói chuyện đen thì xin lỗi, đã xui xẻo rồi thì có đi giữa tháng 10 nó vẫn có thể mưa 1 trận tầm tã. Với tình hình climate change mấy năm qua thì làm quái gì có ai kiểm soát được thời tiết. Thật là quá dại dột nếu plan cái trip dựa trên 1 cái risk quá thấp (thậm chí là ko đáng kể) & mình have no control over!!!

@hunguyen: bạn mình ở tibet 10 ngày, thời tiết đẹp, thỉnh thoảng cũng có tý mưa nhưng tạnh ngay. đen mỗi hôm ở biển hồ Namsto thôi. mình cũng muốn tham gia nhóm của bạn nhưng bạn lại sang cả nepal nên thời gian ở tibet sẽ bị rút ngan lại. nếu bạn chỉ ở tibet thôi thì mình sẽ join ngay nhưng chắc là mình phải lập 1 nhóm khác roài

Mình muốn đăng ký, full option, both Lhasa & Nepan, nhưng mình đi từ HN, leader kiểm tra theo dõi cheap flight HAN-CTU và KTM-HAN giúp mình luôn được không ? mình check qua các chuyến bay KTM-HAN rất đắt và thường có 1-2 stopover. Leader tư vấn giúp mình phương án kinh tế nhất nhé. Thanks a lot.
Tên : Thai My Hanh
Tuoi : 43
Email : [email protected]
FB : Thai My Hanh
Viber : 0936 hai bay tam tam mot tam.

Chào leader,
Mình muốn đăng ký 2 xuất, đi từ Sài Gòn. Hiện tại thì chắc đi theo đến Tibet thôi. Có thể sẽ extend đi Nepal nếu đủ phép :D
Tên: Trần Hải Thắng & Trần Thị Lan Ngọc
Email: [email protected]
FB tranhaithang
090667 nam mot nam bon

Cảm ơn bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,941
190,277
Latest member
thuanpham184