What's new

[Cung TM] TÂY YÊN TỬ - THỬ THÁCH ĐẦU XUÂN ( Đi và về trong ngày CN 8 tết tức ngày 17.2.2012)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
TÂY YÊN TỬ - THỬ THÁCH ĐẦU XUÂN ( Đi và về trong ngày CN 8 tết tức ngày 17.2.2012)

TÂY YÊN TỬ - THỬ THÁCH ĐẦU XUÂN
( Đi và về trong ngày chủ nhật 8 tết tức ngày 17.2.2103)

Đoàn nhà PHƯỢT THEO CÁCH CỦA BẠN nhà mềnh đang tổ chức treck Tây Yên Tử vào ngày mùng tám tết (Chủ nhật). Lịch trình như sau: Đúng 4h sáng ngày chủ nhật 8 tết, tập trung tại cổng bến xe nước ngầm. (Không cao su, chậm là rớt đoàn vì không có thời gian chờ)
- Lộ trình: Cầu Thanh Trì - Quốc lộ 1A - Bắc Ninh - Bắc Giang - Lục Nam - Tỉnh lộ 289 - Tỉnh lộ 293 - Thanh Sơn - Tuấn Mậu - Đồng Thông - Chùa Đồng Yên Tử.
Chiều dài cung đường khoảng gần 150km.
3h 45 tập trung tại cổng bến xe nước ngầm, điểm danh. Đúng 4h sáng ngày chủ nhật 8 tết (17.2.2013) xuất phát. Chạy 1 mạch tới thị trấn Lục Nam, dừng nghỉ ăn sáng. Cử 2 đồng chí vào chợ thị trấn mùa đồ ăn trưa cho cả đoàn. Xong chạy luôn đến Đồng Thông, tìm chỗ gửi xe và bắt đầu treck. Thời gian treck dự kiến khoảng 3 tiếng rưỡi đến 4 tiếng. Ăn trưa trên đỉnh chùa Đồng, nghỉ ngơi và xuống núi, lấy xe trở về Hà Nội. Thời gian về đến Hà Nội dự kiến khoảng 20h cùng ngày.
- Chi phí cho chuyến đi khoảng 100k/người. Xăng xe xế ôm tự chia.
Các phượt tơ cần mang ủng đi mưa hoặc giày leo núi, đồ ăn lead sẽ mua cho cả đoàn. Hiện đã có 6 xe full, nếu không có gì thay đổi sẽ chốt đoàn vào trưa ngày mai 16.2. Có thể thêm 1 - 2 xe full nữa.
Vậy bạn nào có thể join được thì đăng ký tại đây hoặc call theo số: 09.66.05.52.53
Đăng ký luôn trong ngày hôm nay, để ngày mai xếp xe và dự tính mua đồ
Tham khảo thêm tại: http://www.facebook.com/#!/groups/120141111500771/

Last edited:
Re: TÂY YÊN TỬ - THỬ THÁCH ĐẦU XUÂN ( Đi và về trong ngày CN 8 tết tức ngày 17.2.201

Tây Yên Tử có mấy cách để đi, không hẳn là cứ đi đến am Ngọa Vân mới là Tây Yên Tử.

Hiện nay, việc lên đỉnh cao nhất của núi Yên Tử từ phía Đông (phía tỉnh Quảng Ninh) chẳng còn gì khó khăn khi đã có hệ thống cáp treo hiện đại và những bậc thang phẳng phiu… Nhưng, ít người biết còn một đường khác – con đường xuyên rừng bên mặt Tây núi, từ huyện Sơn Động, tỉnh Bắc Giang – đầy mạo hiểm và thách thức…

Đi theo con đường này sẽ mất hơn 3 giờ hì hụi leo trèo để lên đỉnh chùa Đồng, đường đi sẽ gặp những phiến đá hình thù kỳ lạ, những chồi non xanh mơn mởn, những phiến đá xanh rêu mượt mà, những cành hoa e ấp, khi đi được khoảng ba phần tư quãng đường sẽ bắt gặp một “cụ rùa” to bằng đá – một tác phẩm kỳ lạ của tạo hoá (cụ rùa này chưa có miếu thờ). Cung đường này dẫn đến Chùa Đồng.

Mạn Tây Yên Tử đi từ Hà Nội - Bắc Ninh - QL18 - Trại Lốc - Đông Triều - Quảng Ninh - Bến đò Bình Khê - Hồ Thiên - Am Ngọa Vân (hoặc đi theo 2 cách khác để đến Am) thì lại là một đích khác không lên đến chùa Đồng.

Còn chuyến đi của bác Tím thì việc ôm xuống muộn hay sớm cũng gặp đoàn, tốc độ của lead nhanh hay chậm cũng không thể phê phán được nếu chúng ta từ bên ngoài nói vào.

Thiết nghĩ đi 1 cung thì yếu tố an toàn được đặt lên hàng đầu, nếu đoàn đi offroad các đoạn đường có bị xòe thì cũng là chuyện bình thường, không ai bị vấn đề gì nghiêm trọng ảnh hưởng tính mạng, mọi người về nhà an toàn, vui vẻ thì các bác cũng không nên chuyện bé xé ra to.

Trên 1 cung đường phượt, không có gì nói trước được, ai dám nói là mình lead sẽ hoàn hảo để chê các lead khác?

Re: TÂY YÊN TỬ - THỬ THÁCH ĐẦU XUÂN ( Đi và về trong ngày CN 8 tết tức ngày 17.2.201

Đoàn này bị lạc mất 1 ôm nên trễ mất 2 tiếng, lead bận việc về trước đoàn. Có một mem lên làm lead :))

- Việc trễ giờ trong một hành trình dài là chuyện bình thường, nhất là chạy đường offroad và trek núi điều này bạn cũng không nên nói
- Lead đoàn là tôi tức Bằng Lăng Tím cùng anh em về, cùng ăn tối với anh em đoàn ở thị trấn Đồi Ngô, và bản thân tồi về đến nhà lúc gần 24h cùng ngày. Bạn nếu là đàn ông thì nên suy nghĩ kỹ trước khi bịa đặt 1 chuyện hoàn toàn sai sự thật như vậy.
- Không có ai là mem lên làm lead cả.

Em nói thật chứ bác chém bão gió ác, anh em đi phượt biết cả, góp í nhẹ nhành để đoàn bác đi an toàn chứ kiểu này thì thôi vậy

Bác kêu là góp ý? Đâu ý kiến góp ý đâu? hay toàn là những lời bịa đặt, vu khống, gây hiểu nhầm?

Ai phát biểu linh tinh ? Có đúng lúc xuống có bạn ôm xuống chậm ko theo kịp đoàn nên 2 tiếng sau mới xuống đến nơi. 6h30 tối vẫn còn phải bật đèn phin để trek xuống núi. 8h tối vẫn còn trong đoạn offroad mà đoạn đấy khá là trơn trượt, một số xe bị xòe nhẹ. Lead chạy tốc ko đều, lúc kéo quá nhanh khiến chốt đoàn theo ko kịp :D

Tôi không biết bạn là loại người như thế nào mà khéo bịa đặt dựng chuyện như thế? 6h20 đoàn đã bắt đầu ra khỏi khu vực Đồng Thông. 8h chúng tôi đã đến thị trấn Đồi Ngô, đến 8h30 bắt đầu ăn tối, cơm nước xong 9h15 bắt đầu về. Người ở các HN xa nhất là tôi (Cuối huyện Sóc Sơn) sau khi trả ôm tại nhà (Long Biên) về đến nhà trước 12h.
Ngoài chiếc xe thể thao của 1 bác trong đoàn do xe này không phù hợp với địa hình nên có bị nghiêng xe nhưng không hề xây xước ra thì tất cả 6 xe còn lại an toàn tuyệt đối.
- Lúc đi Lead chạy hơn 60km, sau đó mọi người góp ý, đã điều chỉnh tốc độ. Không có ai là không theo kịp đoàn.
Tóm lại, bạn nên SUY NGHĨ THẬN TRỌNG trước khi phát biểu. Mà nếu như không join tốt nhất nên ngồi hóng ảnh, chém gió nhẹ nhàng cho vui, đừng khuấy nước kiểu này ớn lắm.

Sai cung. Chùa Đồng là ĐÔng Yên Tử. Tây Yên Tử có Am Ngọa Vân với chùa Hồ Thiên

Sắp xếp off đi nhé! mềnh còn share ảnh.

Last edited:

Sai cung. Chùa Đồng là ĐÔng Yên Tử. Tây Yên Tử có Am Ngọa Vân với chùa Hồ Thiên

Vâng cám ơn bác đã chỉ dẫn, Em chưa đi lần nào, trek cung thấy báo Du lich Bắc Giang họ nói đường này là Tây Yên Tử thì em cũng theo họ thôi. Quan trọng là đoàn đi về an toàn, vui vẻ và không hề bị lạc 1 cen ti mét đường nào.

Sắp xếp off đi nhé! mềnh còn share ảnh.

Bạn vào fb nhóm đi, các bạn đã sare rất nhiều ảnh đấy. Tên nhóm là: PHƯỢT THEO CÁCH CỦA BẠN.
Mình sẽ thu xếp để off vào 1 ngày gần nhất. Thân

Motminhmotxe hãy trả lời những gì đang thắc mắc ở đây nhé?

Em nói thật chứ bác chém bão gió ác, anh em đi phượt biết cả, góp í nhẹ nhành để đoàn bác đi an toàn chứ kiểu này thì thôi vậy

Ý kiến từ ngày 19/2 và sẽ không có ý kiến gì nữa. Chúc các bạn có những chuyến đi vui vẻ, an toàn & ngày càng chuyên nghiệp

Lâu lắm rồi, sao lại đào mộ lên thế ạ :eek:

Hic, thật là thiếu sót khi bỏ qua đoạn chót cần hoàn thành của plan này.
Bác chủ thớt cho em xin ít thông tin về thu chi nhé. Đây là 1 trong những yêu cầu của Nội quy. Thời gian trước các mod cũng không quán xuyến được hết, cũng mong các bác đi về an toàn vui vẻ là oki, và 1 phần nữa là nhiều nhóm về Mở hồi ức thì share phần quyết toán chi phí ở Hồi ức. Tuy nhiên các cung của bác mình thường thấy đi về là im lặng, chém gió thành bão share hình ảnh ở đâu đâu chứ Phuot.vn thì không.

Đã qua gần 4 tháng mới hỏi tới quyết toán thì hơi quá lâu nhỉ, việc này cần làm ngay trong tuần đầu tiên sau khi về. Nhưng muộn còn hơn không, bác chia sẻ thông tin về chi phí cũng là 1 cách góp phần cho các nhóm sau có thêm kinh nghiệm tổ chức.

Chờ tin bác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back