What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

TULA

Là thành phố vệ tinh, cách Moskva khoảng 193 km. Ở đây có trang trại của nhà văn Tolstoy.
Nhà văn Leo Tolstoy rất nổi tiếng với tiểu thuyết Chiến tranh và Hòa bình. Ông này đúng là bậc thầy về miêu tả chiến tranh.
Đọc tác phẩm của bác này rồi thì đọc truyện viết về đề tài chiến tranh trên QDND như là trẻ con kể chuyện.

Cổng vào trang trại của nhà văn Tolstoy

Không thể thiếu hàng bạch dương

Bạch dương và cây táo.

Lại bạch dương. Mùa hè cảnh này sẽ rất đẹp, cành lá xào xạc trong gió như đang kể lại các câu chuyện nga cổ, ánh nắng chiếu qua hàng cây bạch dương trắng lấp lánh..

Last edited:

Nhà bác Tolstoy. Trong rừng cạnh nhà có mộ của Tolstoy và một cái hồ to nơi ông hay đi tắm vào mùa hè và trượt băng vào mùa đông.

Ở Tula còn có nhà máy sản xuất súng Kalanhikov, họ còn làm kế hoạch ba, sản xuất ấm trà Samova.
Có vẻ giá cả ở đây rẻ hơn ở Moskva nhiều.

Em cũng vào bào tàng vũ khí xem, nhưng do không hiểu về mảng này nên em thấy không ấn tượng lắm. Toàn mấy cái loại súng thông thường, không có đồ hightech mà làm bộ bí hiểm cấm chụp ảnh.

Em chỉ chụp được mấy cái ảnh râu ria, hầu các bác yêu quân sự.

Phong cách phục vụ ở đây thì đúng là buồn cười, như thời bao cấp luôn. Tòa nhà triển lãm có bốn tầng thì xem được mỗi một tầng, còn các tầng kia thì một là không có chìa khóa, hai là không tìm thấy người mở cửa, ba là không thích cho vào, thế mà vẫn thu tiền vé như thường.
Muốn mua hàng lưu niệm, thì bà bán hàng bảo "ngày mai mày quay lại, vì người giữ chìa khóa đi đâu mất" Nói chung là thất vọng với cách phục vụ của các bác này.

Last edited:
Mùa đông Medela đi du lịch lạnh, thiệt thòi thời gian vì sáng muộn, tối sớm nhưng lại chớp được những khoảnh khắc quý của thiên nhiên mà mùa hè đi không thể có, đó là những cảnh tuyết trắng tinh khôi bao la. Trong chương trình tới mình cũng định đi Tula nhưng bạn đi bằng phương tiện gì, đi trong một ngày có kịp không. Từ Tula đến trang trại của Lev Tolstoi đi thế nào? Có xa không? Mình chỉ dành được 1 ngày cho Tula nên băn khoăn quá.

Mùa đông Medela đi du lịch lạnh, thiệt thòi thời gian vì sáng muộn, tối sớm nhưng lại chớp được những khoảnh khắc quý của thiên nhiên mà mùa hè đi không thể có, đó là những cảnh tuyết trắng tinh khôi bao la. Trong chương trình tới mình cũng định đi Tula nhưng bạn đi bằng phương tiện gì, đi trong một ngày có kịp không. Từ Tula đến trang trại của Lev Tolstoi đi thế nào? Có xa không? Mình chỉ dành được 1 ngày cho Tula nên băn khoăn quá.

@Bachduong:
TP Tula cách Moskva 192 km, nếu đi bằng oto mất khoảng 2-3 tiếng, đường cao tốc đẹp.
Nhà của Tolstoy cách TP. Tula 12 km.
Nhà mình đi bằng xe oto 16 chỗ, do công ty dulich thuê hộ.
Do có trẻ con nên, đoàn mình ở lại Tula một đêm.
Bạn đi trong ngày cũng được, bạn biết tiếng nga rồi thì có thể mặc cả trực tiếp với ông lái xe và không cần thuê Hướng dẫn viên nữa.
Hướng dẫn viên người việt mình toàn tay ngang, chẳng biết những chỗ này đâu...

Nên mua đồ lưu niệm ở Tula, rẻ hơn trên Moskva 30-50% (Matruska, ấm trè samova, huy hiệu Lenin, bú liềm ...)

Thay cho lời kết, em gửi tới các bác bức ảnh rất Nga này, và mong tiếp tục gặp các bác trong các chuyến đi tiếp theo của nhà em. Cảm ơn tất cả các bác đã ủng hộ.
Đây là nhà thờ Dormition Cathedral (kỷ niệm ngày bà Maira lên trời, ngày:18 cũ (28 mới) tháng tám, hàng năm)

Cung điện Katherina ở Saint Petersburg

Bác cho em hỏi lúc ở Moscow bác ở apartment nào vậy và hành trình bác đi bao nhiêu ngày? Với cho em hỏi bác có biết tên cái nhà hàng bác ăn ở Moscow vào buổi tối đầu tiên ko? Chi phí một người là bao nhiêu bác?

Last edited:
@KhoLM Ở Moscow tôi ở ks mãi tận ngoài đường vành đai cơ bác ạ, ks này do hãng tour thuê cho. Nếu Bác tự đi thì ko nên thuê ở đây, đi lại sẽ bất tiện lắm, thuê ở trung tâm tuy đắt hơn nhưng sẽ tiết kiệm được thời gian đi lại.

Tôi cũng ăn ở ks đấy luôn. Bánh mỳ đen với súp củ cải đỏ thì ở đâu mà chả giống nhau ?

Tôi đi chín ngày, hình như giá một tour đi nga, chọn gói 9 ngày khoảng 50-60 triệu một người thì phải.

Nhà Medela đã mò tới Lenigrad rồi mà không phượt quá đà tới mấy nước Pribaltich (Latvia, Litva, Estonia) mấy hôm một thể nhỉ? Bạn làm tôi nhớ nước Nga quá! Mười năm trước đã ngồi cùng mấy thằng bạn thề bồi sớm quay trở lại thăm nước Nga nhiều kỉ niệm nhưng mãi chưa thực hiện được. Mẹ Đốp kiên quyết không đi Nga mà đi không có nàng lại thấy thiêu thiếu. Sa chân vào chốn hôn nhân khổ thật! :(

World Cup sắp đến, em sẽ ít nhất xem 2 trận ở Moscow và 1 trận ở St Petersburg. Em tra bản đồ thì thấy mấy thủ đô của vùng Baltic này khá gần nhau.

Hy vọng sắp xếp đc thời gian và visa để đi mấy cái này.

GEx7r0W3LsGIYvoNEjnI3th1E7g-UD7YvobshylLstzZWAV_Qe6roO_V5gFvPhzbOERD5MGVcvhD2evHoIYGIfQQnvN8UncMcBSYTtyNP1ZeugJ-oGhIQLWk2RLL6rXZ_SQWFLupIh2_tMAVh-mwauhxpi1tSvdVixy54kncEmKe_qVkYlkZYTLJkkycQodZlbl4-XplhKv8cgKHnltnYpMeSkyCIKapJxcjajARs0P7H2UB6NwbAXZR_ZM6Fb0XHZAZW8pnzShnZ2rccbpk-rtu72tuGa_oLS-KBDjbxS_40i_0j6aMuZyhJEJ0bIUU6t4WD9HDUz9YRsd12c-aXYx4NKsyxkmuvZE4XiyfyOkKinGCNYrZr4VdjHzNUKmOm7pTUYyt121V5r4kc40Uk1jK9XohsnJ_3ClgM2rXQ0IakQRg3TDqE8tdtLRByyUsz2EPMNZ9VuN41D1r-1aj0f1MCeycevZ4Ie9YBH4yVsDs8nP4woiRJi-vDTYBUExAXmYw7-fRRcMNnilCxSDXgMezH4ZQ_0nDRjZe-ZFluKMuFJbhpYh6K4AQW_kmQd2UHB3LjgN1kscSn6ht7e03qDpRBiVlLvhk09PRozuSRXo=w1395-h762-no

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back