What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Từ cửa sau pháo đài ta có thể nhìn thấy toàn cảnh thành phố ST Petersburg rất đẹp.

Nóc nhà thờ thánh Isaac lấp lánh vàng ở phía kia.

Kia là các tòa nhà của bảo tàng Hermitage

Cháu gái mơ mộng gì ?

Kia là cầu Alexander III

Nhà Medela đã mò tới Lenigrad rồi mà không phượt quá đà tới mấy nước Pribaltich (Latvia, Litva, Estonia) mấy hôm một thể nhỉ? Bạn làm tôi nhớ nước Nga quá! Mười năm trước đã ngồi cùng mấy thằng bạn thề bồi sớm quay trở lại thăm nước Nga nhiều kỉ niệm nhưng mãi chưa thực hiện được. Mẹ Đốp kiên quyết không đi Nga mà đi không có nàng lại thấy thiêu thiếu. Sa chân vào chốn hôn nhân khổ thật! :(

Em rất, rất muốn đến biên giới Phần lan/ Nga xem nó trông như thế nào. Nhưng mà khổ chẳng có Visa, cầm hộ chiếu VN đi đâu cũng khó.
Hồi trước em được xem cái phim về chia biên giới ở đây, cảm động phết. Nhớ nhất cảnh để xác định xem ai là người PHần lan, đồng chí gác cửa khẩu bắt phát âm xem ông nào nói ngọng thì đuổi về nga. Có gia đình mẹ thì phát âm tròn vành rõ chữ được nhận là người Phần lan nhưng ông con thì nói ngọng quá nên bị đuổi về Nga.

Hoá ra bác cũng có thời sống ở Nga. Mỗi lần xem cảnh mùa đông tuyết rơi là kỷ niệm lại tràn về bác nhỉ.

Last edited:
Thăm cung điện của bà Cát thơ rin ở làng Tsarskoye Selo (Pushkin) cách ST Petersburg khoảng 24 km.

Công viên Pushkin ở làng Tsarskoye Selo, em nhớ là bác Kimvanchinh đã chụp ảnh rất đẹp về cái công viên này.
Hồi xưa, sống ở đây toàn nhà giàu và người ngoại quốc nên có quy hoạch đẹp.

Đường đi vào lâu đài.

Mặt trước lâu đài, (bên trái)

Mặt trước lâu đài, (bên phải)

Lâu đài này được xây bởi bà Catherine đệ nhất, vợ của Peter đại đế năm 1717.

Năm 1752, con gái của bà là nữ hoàng Elizabeth thấy lâu đài của mẹ mình quá cũ kỹ và bất tiện nên đã cho phá bỏ và xây lại. bà cho mời KTS người ý là ông Bartolomeo Rastrelli xây mới lâu đài theo phong cách Rococo. Nôm na là cầu kỳ, nhiều họa tiết, các phào, cột đều được dát vàng giống như các bác đại gia nhà mình bây giờ đang ưa chuộng.

Nhưng lâu đài hiện nay thì lại mang dấu ấn của Catherine đệ nhị, hay còn gọi là Ca tơ rin vĩ đại (Catherine the Great), người Đức. Bà thấy lâu đài của các vị tiền bối trước mang phong cách trưởng giả rẻ tiền, nên cho mời KTS người Scotland, tên là Charles Cameron xây lại theo phong cách Neoclassical. Chú trọng vào các thiết kế nghệ thuật,vườn cây kiểu anh, nhà vọng cảnh trung hoa, hồ và các bức tượng trong vườn..

Last edited:
Đường đi dạo trong vườn.

Mùa đông tranh thủ bảo dưỡng để mùa hè còn thu xèng của các đồng chí Việt Nam anh em.

Mặc dù trời lạnh nhưng bọn trẻ con vẫn được bố mẹ mang đi dạo, chẳng phải kiêng khem gì cả.

Khu nhà mang phong cách Hy Lạp, hình như là chỗ tắm hơi.

Khu lâu đài này được nữ hoàng Ca thơ rin dùng làm chỗ tiếp khách nước ngoài và chỗ để ABC với rất nhiều người tình là các sỹ quan cận vệ trẻ. Để mặc ông xã là Nga hoàng Pe tơ III cho ruồi nó bâu, rồi sai nhân tình giết đi.

Bà còn là bạn rất thân của nhà triết học Pháp Voltaire mà có một bác rất hâm mộ, đã tương cả vào chữ ký của mình, lời nói "I do not agree with what you have to say, but I'll defend to the death your right to say it. = Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ đánh đổi cuộc đời để bảo vệ quyền được nói của anh ”. Sau này Evelyn Beatrice Hall đã tổng kết lại hay hơn thành "I disapprove of what you say, but I will defend to the death your right to say it"

Phải nói ra nữ hoàng Ca thơ rin là người rất có gu thẩm mỹ, tạo ra khu vường rất đẹp. Tuy nữ hoàng là người Đức nhưng lại rất được sự ủng hộ của dân chúng, họ gọi bà là Ca thơ rin vĩ đại (Catherine the Great) giống như hoàng đế Pe Tơ hồi xưa.

Những căn nhà nhỏ để ngắm cảnh, đàm đạo nằm rải rác trong vườn. Trong tòa lâu đài, Bà bỏ đi hết các phong cách rườm rà trát nhiều vàng kiểu hồi xưa của Katherine đệ nhất.

Bà không những là nữ hoàng, là nhà triết học, nhà thơ, nhà đỡ đầu cho nghệ thuật mà còn là nhà quân sự tài bà. Người đã mở rộng bờ cõi nước Nga đến tận Biển Đen và Xi Bi Ri

Last edited:

Bức tượng này có lẽ là thần Hec-quyn trong thần thoại Hy lạp.
Babuschka được nhìn thế này cũng ấm cả người. hehe

Thần này tên là gì, em cũng không biết.

Nhà trong vườn

Đâu cũng một màu trắng thế này.

Tượng ông nào đây ?

Mọi người mạnh dạn băng qua hồ. Thằng bé chọn đường đi cách mọi người, không biết ai dậy mà khôn thế ?

Cột chiến thắng Obelix đứng bên bờ hồ

Đến nơi tranh thủ tạo dáng chụp ảnh kỷ niệm.

Trong này có cả nhà thờ hồi giáo.

Xa xa kia là một cái Kim tự tháp.
Đến đây thì ống kính máy ảnh của em bị ngấm tuyết, không chụp được nữa.

Có cả làng trung hoa trong lâu đài

Chồ này mà trẻ con được trượt tuyết thì lê tê phê.

Có vẻ người Nga ít chịu tập thể dục hơn người Tây âu. Ở các nước tây âu em đã đi thì những chỗ như thế này lúc nào cũng tấp nập người đi dạo và chạy, bất kể thời tiết.

Cái cổng hoành tráng. Trông quen quen, có vẻ nhiều bác phú ông đã copy về làm rồi.

Một số ảnh em chụp trên đoạn đường từ Moskva đi Tula

Cánh đồng mùa đông phủ đày tuyết, đất được nghỉ ngơi thế này mới cho ra khoai to phỏng các bác ?

Mấy cái chấm đen là hình các bác nông dân nga tranh thủ ra sông, câu cá trên băng.

Nhà ở quê thường làm bằng gỗ và cũng không to lắm.

Cánh đồng mùa đông đã phủ đầy tuyết, người nông dân còn có gì để làm ngoài tu vodka ?

Hàng bạch dương trụi lá

Có lẽ là cổng làng ? băng rôn đỏ thì em đoán lại là "quyết tâm xây dựng ...... gì gì đấy. "

Câu chuyện anh chàng phi công em có nghe 1 bố già sắp về hưu làm chỗ làm kể lại, tưởng là mình được nghe 1 chuyện thâm cung bí sử lắm, không ngờ nằm trong kịch bản của bác medela hết;)
P.s: hôm nọ em ra hiệu thuốc mượn cái máy vắt sữa, thấy cái nhãn hiệu quen quen. Sau 2 giây em đã nhớ ra chính là cái thương hiệu máy hút sữa medela của bác

Schweini cho mình hỏi, bạn thuê máy này ở bên Đức bao nhiêu tiền?

Ảnh nhiều và hấp dẫn quá. Chả bù cho em đi đâu cũng lười chụp đặc biệt là trời lạnh tê tay. Hi vọng em cũng sớm có dịp ghé Nga ngố 1 lần cho biết ạ (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back