What's new

[Chia sẻ] Tết ở Hà Lan

Năm nay gia đình tôi đón năm mới ở Hà Lan - xứ sở của hoa tulip và những chiếc cối xay gió. Chúng tôi ở nhà một người bạn Hà Lan ở Maarssen cách Amsterdam 30km về phía Nam. Maarssen là một thị trấn yên bình và thịnh vượng, có nhiều villa biệt thự trị giá hàng triệu euro nằm dọc theo bờ sông Vecht. Hà Lan hầu như không có sự khác biệt về mức sống giữa nông thôn và thành thị. Một thị trấn nhỏ như Maarssen được qui hoạch rất khéo léo, dọc theo các con kênh đào là các ngôi nhà đều được thiết kế theo kiến trúc cổ, mái ngói và có ống khói lò sưởi, trước hiên nhà là 1 khoảnh sân vườn nhỏ với những bụi cây được cắt tỉa gọn gàng và chăng đèn kết hoa, sau nhà là khu vườn dẫn ra bờ kênh nơi đàn vịt bơi lội thong thả kiếm mồi. Vườn sau nhà nào cũng có sàn bằng gỗ đua ra trên mặt nước để mùa hè ta có thể ngồi đây đọc sách, uống trà và tắm nắng.

Mùa đông năm nay băng giá, hầu hết các con kênh nhỏ đã đóng băng và đàn vịt dồn sang cư ngụ ở dòng sông chính khi lớp băng mỏng sớm bị tan chảy dưới ánh nắng mặt trời. Nhiều người biết đến Hà Lan với môn thể thao bóng đá, với “cơn lốc màu da cam” mạnh mẽ nhưng thực tế Trượt Băng lại là môn thể thao quốc gia được người Hà Lan ưa chuộng nhất. Trẻ em Hà Lan từ 3-4 tuổi đã háo hức mong chờ lần đầu tiên được trượt băng bằng đôi giày riêng của mình trên con kênh quen thuộc sau nhà. Ngay cả dự báo thời tiết địa phương ở đây cũng rất chi tiết về độ dày của lớp băng trên những con kênh đủ điều kiện để nhà nhà mang giày ra trượt (độ dày an toàn tối thiểu của lớp băng là 7cm).

Những cánh đồng cỏ xanh mướt để thả gia súc vào mùa hè thì vào mùa đông các cánh đồng này đều được đổ ngập nước để làm sân băng. Mùa đông hàng năm người dân Hà Lan đều háo hức với cuộc thi Tour Skating liên tỉnh, đó là giải trượt băng marathon trên dòng sông chính chảy qua các làng mạc thành phố Hà Lan.

Thị trấn nào dù nhỏ cũng có tiệm bánh nhưng hầu hết các nhà đều có lò nướng bánh mì riêng. Nó như là 1 Văn hóa truyền thống mà người Hà Lan vẫn muốn giữ mặc dù lò nướng bánh mì giờ đã hiện đại và nhỏ như chiếc nồi cơm điện vậy. Trước khi đi ngủ chúng tôi chỉ việc đổ bột mì trộn ngũ cốc, men bánh và nước vào khuôn. Sáng hôm sau chúng tôi thức dậy với mùi bánh mì thơm phức tỏa ra từ trong bếp. Một ngày thật sảng khoái khi bắt đầu từ mùi bánh mì mới ra lò như vậy. Hạnh phúc thật giản đơn.

Món ăn Hà Lan cũng thật đơn giản và ít gia vị. Buổi tối chúng tôi được ăn món ăn đặc trưng của Hà Lan - món khoai tây nghiền trộn rau endive (giống như rau bắp cải) và 1 khúc súc xích. Ngày hôm sau, đáp lại thịnh tình của chủ nhà, tôi đi chợ châu Á ở Amsterdam và nấu cơm với cá bông lau kho tộ, rau muống xào tỏi, tráng miệng với nhãn lồng tươi, kết thúc bằng những tuần trà mạn nóng hổi với mứt dừa bên lò sưởi ấm áp. Chủ nhà Hà Lan cứ tấm tắc khen món ăn Việt Nam ngon quá, và đặc biệt ấn tượng với trà mạn và mứt dừa đặc trưng ngày Tết ở Việt Nam.

Bạn trym đi lại trông phăm phăm mạnh khỏe nhỉ :)

Ở Ams mình chẳng đi vườn hoa, cũng không đi mấy cái nổi tiếng, chỉ thích lượn lờ ngõ ngách, cầu với kênh. Mùa hè ở Ams nhiều người đi xe đạp, lượn vèo vèo trên cầu, trông lãng mạn kinh.

Bác vntuyen gallant nhẩy. Mình thì cứ phải mắt thấy tai nghe, và phải ấn tượng cực mạnh thì mới xài món này ;)

Nhớ "Tiếng trym hót lảnh lót lúc nửa đêm" và khoái mấy cái kịch bản phim kinh dị của Trym, có các bạn tâm thần, giết người hàng loạt, cứu vớt cả thế giới :D
(edit)

Last edited:
Nhìn cái cảnh gái đứng trong khu đèn đỏ lại làm e nhớ đến phim Taken 2008 nói về nô lệ tình dục (slave trade) em mới xem :(

Thật là ác mộng luôn :(

Chẹp, e lảm nhảm tí, chả liên quan gì đến bác Birdy nói về Hà Lan nhé, không lại bảo e ném đá :D

hehe.. chị nghĩ các gái ở Amsterdam chẳng khổ thế đâu. ối cô muốn đứng sau cửa kính kiếm khách mà chả được í chứ :LL

riêng với chị thì em vô tư đi, cứ lảm nhảm, chửi bới, ném đá hay gì gì... thế nào cũng được :D

Chym ơi cho anh xin lại rổ đá hôm nọ nhá. Với lại rổ đá của bác AG luôn, để bác ấy dùng vào việc khác :)

bác làm em xúc động quá :L tiện thể bác cho nguyên 1 xe tải tới chở đá đi, 1-2 rổ ăn thua gì :LL

Mình cũng ở Ams, có 1 kỹ niệm buồn của anh bạn bị mất passport trong quán Golden Chopstick ở gần quảng trường. Còn lại thì vui. Nhớ lần đi đu quay, ngồi chung với mấy bác già (không phải AG :) ), buột miệng mình nói hình như em nghe rắc rắc, chắc tại cái lồng của mình đông quá, bọn tây chỉ có 2 tên. Ngẫu nhiên lúc đó gió lớn hơi đu đưa tí, làm mấy bác già hãi quá ngồi co ro trông rất tội nghiệp, giờ nghĩ lại thấy vẫn còn hài. :)

Bác ơi vườn tulip đó cũng vào dịp này hả bác? Ở chỗ nào thế ạ? Em cũng đang chơi ở HL, em mới đi được Utrecht và Rotterdam (cái làng cối xay gió Kinderdijk cũng cute ghê) thôi, cũng thích lắm. Mấy đứa em đang muốn đến chỗ vườn tulip quá nhưng mọi người không biết tầm này thì ở đâu có :(

Vườn hoa này chính là vườn Keukenhof ở Hà Lan. Cách phi trường Schiphol của Ams khoảng 1h xe bus. Vườn hoa này thường chỉ mở cửa từ trung tuần tháng 3 đến trung tuần tháng 4 hàng năm. Nói chung đến để ngắm hoa cũng hay. Bác có thể tìm thông tin chính xác về vườn hoa này và đặt vé trước để vào cửa trong trang web sau http://www.keukenhof.nl/nm/francais.html
Paris

Cám ơn Paris nhé :)

@Dove: AG nói chuẩn đấy, mùa này ko có vườn hoa tulip như trong ảnh đâu, mình lấy hình minh họa từ net đấy (xem chú thích trang 1).

Mình cũng đi Utrecht và rất thích. Ở Utrecht có bán rất nhiều hoa tulip (5 đồng/mớ) nhưng tulip này chắc trồng trong nhà kính vì thời tiết quá lạnh (NT)

Ừ nhỉ, em đọc láu quá nên lướt qua không thấy cái post bé bé bác Bird chú thích :">
Vâng, em cũng nghĩ tầm tháng 3-4 mới có tulip cơ, nên thấy ảnh kia thắc mắc quá mới hỏi bác để đi, hóa ra mừng hụt hihi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back