What's new

[Chia sẻ] Tết ở Hà Lan

baxu

EmGià
Bạn trym đi lại trông phăm phăm mạnh khỏe nhỉ :)

Ở Ams mình chẳng đi vườn hoa, cũng không đi mấy cái nổi tiếng, chỉ thích lượn lờ ngõ ngách, cầu với kênh. Mùa hè ở Ams nhiều người đi xe đạp, lượn vèo vèo trên cầu, trông lãng mạn kinh.

Bác vntuyen gallant nhẩy. Mình thì cứ phải mắt thấy tai nghe, và phải ấn tượng cực mạnh thì mới xài món này ;)

Nhớ "Tiếng trym hót lảnh lót lúc nửa đêm" và khoái mấy cái kịch bản phim kinh dị của Trym, có các bạn tâm thần, giết người hàng loạt, cứu vớt cả thế giới :D
(edit)

Last edited:

Birdy

như trym
Nhìn cái cảnh gái đứng trong khu đèn đỏ lại làm e nhớ đến phim Taken 2008 nói về nô lệ tình dục (slave trade) em mới xem :(

Thật là ác mộng luôn :(

Chẹp, e lảm nhảm tí, chả liên quan gì đến bác Birdy nói về Hà Lan nhé, không lại bảo e ném đá :D
hehe.. chị nghĩ các gái ở Amsterdam chẳng khổ thế đâu. ối cô muốn đứng sau cửa kính kiếm khách mà chả được í chứ :LL

riêng với chị thì em vô tư đi, cứ lảm nhảm, chửi bới, ném đá hay gì gì... thế nào cũng được :D

Birdy

như trym
Chym ơi cho anh xin lại rổ đá hôm nọ nhá. Với lại rổ đá của bác AG luôn, để bác ấy dùng vào việc khác :)
bác làm em xúc động quá :L tiện thể bác cho nguyên 1 xe tải tới chở đá đi, 1-2 rổ ăn thua gì :LL

vntuyen

Living is Moving
Mình cũng ở Ams, có 1 kỹ niệm buồn của anh bạn bị mất passport trong quán Golden Chopstick ở gần quảng trường. Còn lại thì vui. Nhớ lần đi đu quay, ngồi chung với mấy bác già (không phải AG :) ), buột miệng mình nói hình như em nghe rắc rắc, chắc tại cái lồng của mình đông quá, bọn tây chỉ có 2 tên. Ngẫu nhiên lúc đó gió lớn hơi đu đưa tí, làm mấy bác già hãi quá ngồi co ro trông rất tội nghiệp, giờ nghĩ lại thấy vẫn còn hài. :)

Dove

Phượt tử
Bác ơi vườn tulip đó cũng vào dịp này hả bác? Ở chỗ nào thế ạ? Em cũng đang chơi ở HL, em mới đi được Utrecht và Rotterdam (cái làng cối xay gió Kinderdijk cũng cute ghê) thôi, cũng thích lắm. Mấy đứa em đang muốn đến chỗ vườn tulip quá nhưng mọi người không biết tầm này thì ở đâu có :(

Paris

Phượt thủ
Vườn hoa này chính là vườn Keukenhof ở Hà Lan. Cách phi trường Schiphol của Ams khoảng 1h xe bus. Vườn hoa này thường chỉ mở cửa từ trung tuần tháng 3 đến trung tuần tháng 4 hàng năm. Nói chung đến để ngắm hoa cũng hay. Bác có thể tìm thông tin chính xác về vườn hoa này và đặt vé trước để vào cửa trong trang web sau http://www.keukenhof.nl/nm/francais.html
Paris

Birdy

như trym
Cám ơn Paris nhé :)

@Dove: AG nói chuẩn đấy, mùa này ko có vườn hoa tulip như trong ảnh đâu, mình lấy hình minh họa từ net đấy (xem chú thích trang 1).

Mình cũng đi Utrecht và rất thích. Ở Utrecht có bán rất nhiều hoa tulip (5 đồng/mớ) nhưng tulip này chắc trồng trong nhà kính vì thời tiết quá lạnh (NT)

Dove

Phượt tử
Ừ nhỉ, em đọc láu quá nên lướt qua không thấy cái post bé bé bác Bird chú thích :">
Vâng, em cũng nghĩ tầm tháng 3-4 mới có tulip cơ, nên thấy ảnh kia thắc mắc quá mới hỏi bác để đi, hóa ra mừng hụt hihi.