What's new

[Chia sẻ] (Thái Lan) Gửi Pai, gửi yêu thương

Tôi đến Pai vào một dịp rất tình cờ, sau một quyết định rất đột ngột vào giờ chót - "hy sinh Chiang Rai để được đến Pai"! Và quả là tôi đã không lầm, rất ưng bụng, rất yêu, rất thích cái thị trấn nhỏ bé nằm trong lòng tỉnh Mae Hong Son ở phía Bắc Thái Lan này!

---
LP quả không ngoa khi dùng cụm từ "thánh địa của du khách" để tôn vinh Pai. Thị trấn nhỏ xíu như kiểu Melaka Old Town của Malaysia nhưng ngập tràn âm nhạc, phong cảnh tuyệt vời và thức ăn ngon. Nằm giữa một thung lũng xanh rì mát mắt với những đồng lúa trải dài bất tận, Pai không chỉ có suối nước nóng và thác nước để du khách đi trekking, rafting... mà còn có một dòng sông đáng yêu lười biếng lững lờ trôi.

---
Để đến Pai có thể đi bằng nhiều cách:
- Hàng không:
Không có nhiều hãng hàng không có chuyến bay đến Pai nên thông thường mọi người vẫn chọn bay BKK - Chiang Mai/Mae Hong Son rồi đi xe đến Pai. Chặng BKK - Chiang Mai thì có rất nhiều hãng khai thác, từ rẻ đến mắc Thai Airlines, Nok Air, Air Asia, Bangkok Air. Hãng duy nhất có chuyến bay từ Chiang Mai đi Pai là Kan Air, chỉ mất 20p. Trước đây Nok Mini (qua Siam GA) có khai thác chặng này nhưng có lẽ do không hiệu quả nên đã tạm ngưng.
- Đường bộ:
Từ Chiang Mai có thể bay tiếp đến Mae Hong Son rồi đi bus sang Pai hoặc đón bus thẳng chặng Chiang Mai - Pai. Pai cách CM 134km, thời gian đi khoảng 3-4h vì cung đường đèo dốc và rất uốn lượn. Nếu đi từ MHS thì chỉ mất 2.5-3h cho đoạn đường đèo 111km. Cũng có thể đến Pai từ Soppong, Chiang Khong, Tham Thom hoặc Mae Sai.

chào các bạn . các bạn có thể cho mình hỏi .

Xe bus đi đêm từ BKK đến Chaingmai là khởi hành lúc mấy giờ ko? ( mình muốn đi đêm từ BKK để sớm đến chiangmai ) và bus từ Chiang mai đi đến Pai xe khỏi hành lúc mấy giờ.

nếu các bạn có thông tin thì share cho mình thêm nha.

Thanks các bạn nhiều

chào các bạn . các bạn có thể cho mình hỏi .

Xe bus đi đêm từ BKK đến Chaingmai là khởi hành lúc mấy giờ ko? ( mình muốn đi đêm từ BKK để sớm đến chiangmai ) và bus từ Chiang mai đi đến Pai xe khỏi hành lúc mấy giờ.

nếu các bạn có thông tin thì share cho mình thêm nha.

Thanks các bạn nhiều

Bạn có thể bôk online của hãng này nhé, service tốt giá okay : http://www.nakhonchaiair.com/ncabooking/

chào bạn .

Thank bạn đã support cho mình nha. Mình sẻ đến Pai để làm sinh nhật cho bạn mình mà chưa đi bus từ BKK để đến chaingmai bao giờ. ^ _ ^

chúc bạn ngày tốt lành.

Thanks các bạn nhiều
Không biết bạn đã đi CM chưa. Từ Bkk đi CM, và từ CM đi Pai, từ Pai về lại CM mình đặt vé bus online qua trang này: https://12go.asia/en/travel/bangkok/chiang-mai Có rất nhiều chuyến bus từ BKK nên bạn chỉ cần chọn thời gian khởi hành phù hợp với lịch trình của bạn là được. Hôm mình đi chọn xe Siam First. Mình vote 5***** cho xe này. Từ bến xe Chatuchak Bangkok khởi hành 20:00, khoảng 5h30 sáng đến bến xe Chiang Mai.
Bạn cần thêm thông tin gì mình biết mình sẵn sàng chia sẻ. Chúc bạn một chuyến đi vui vẻ :)

Re: Gửi Pai, gửi yêu thương

2g chiều. Bác tài cho xe quay về Pai. Trước lúc đi còn ngoái ra sau miệng nói tay chỉ xa xa, tui dòm theo mãi cũng chỉ thấy mỗi cái chùa trắng toát. Định bảo bác ấy về thẳng mà thôi, phần vì không biết nói tiếng Thái như thế nào, huơ huơ mãi cũng chán, phần vì thấy bác ấy nhiệt tình chỉ điểm cái chỗ này quá nên cũng muốn lên cho biết. Lúc ăn xong, thấy bọn tui đi loanh quanh, bác ấy đã bảo lên cái chùa đó mà tham quan. Giờ vẫn không thấy đứa nào đi nên chắc là muốn giới thiệu cảnh đẹp đất nước mình cho bằng được. Thế là nhờ một sự tình cờ hữu ý mà bọn tui đặt chân lên được Wat Phra That Doi Kong Mu, nằm ngay trên đồi Kong Mu, phía tây của MHS.

Chùa có hai tháp, tháp lớn được xây dựng từ năm 1860, tháp nhỏ được phục hồi sau vào năm 1874. Tọa lạc trên đồi cao nên đứng từ điểm nào trong thị trấn MHS cũng đều có thể thấy được ngôi chùa kiểu Miến Điện có cái tên chính thức là Wat Plai Doi này.

[/IMG]

Trước giờ mình chỉ được biết qua các ngôi chùa có màu chủ đạo là màu vàng, nay được biết thêm ngôi chùa này có màu chủ đạo là màu trắng nữa. Thật thú vị

Luc em đi từ BKK tới Chiang Mai thì không đi bus mà đi tàu hỏa để trải nghiệm. Đi tàu hỏa cũng thú vị lắm.

Bài review của em đây ạ https://goccualien.com/tau-hoa-tu-bangkok-di-chiang-mai.html

Về việc mua vé tàu thì nên mua trên trang trippy.vn mua thì rẻ hơn vì mua bên 12goasia xong nó còn tính phí booking online gần 300k cho 2 vé, đau lòng.

Bên Liên có bán vé xe bus không thế?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back