What's new

[Chia sẻ] Thái Lan mùa Loy Krathong - Yi Peng 2013

Trước tiên mình rất cảm ơn các bạn ở trên phượt đã cung cấp thông tin rất nhiều đồng thời đọc kinh nghiệm của các bạn giúp cho mình có 1 chuyến đi thành công. Mình viết bài này theo trip của bọn mình với một số thông tin về địa danh được tổng hợp từ các nguồn khác nhau mong các bạn ủng hộ. hehee

Ngày đầu tiên của trip lần đầu tiên đám chúng tôi đi theo kiểu backpacker ở nước ngoài , cảm giác xa lạ hơi lo lo và không biết mọi thứ phía trước thế nào nhưng vẫn cố gắng chuẩn bị mọi thứ chu đáo hết mức có thể để xách ba lô lên và bay...

Chiang mai nơi chúng tôi nhắm đến đầu tiên trong trip nhưng lại phải đi vòng từ Bangkok , đáp chuyến bay từ sáng sớm từ Sài Gòn đến Sunarvabhumi ,Bọn tui sợ bị đói nên mua cả đống đồ ăn trên đường đi lo ăn sáng, lên máy bay lại có thêm 1 suất ăn nữa... thế là lại tiếp tục phải ăn...đáp xuống sau 1h và đứng chờ làm thủ tục thêm 1h nữa được cái sân bay có wifi free và cấp account ( nhưng thú thật cả vòng đi lẫn vòng về chưa lần nào tui xài được cái đó - dám do cái IP cùi của mình ko bắt nổi sóng quá làm đứng nhìn các bạn nước ngoài online khí thế ). Các bạn customer của Thái ko hẳn dễ tính nhưng có những người luôn nở nụ cười rất dễ thương làm mình thấy rất thích ( khác với hải quan 1 số nước mình đã đi , mặt cực kì lạnh ) . Nhảy xuống tầng dưới bắt đầu tìm thông tin thế nào để lết lên Chiang Mai 700km :(( , Tiếp tục lơ ngơ đi hỏi tour information và được 1 bạn nữ rất xinh hướng dẫn rất chi tiết đi lên Mochit Bus Station để nhảy xe đi Chiang Mai với 10 tiếng đi xe ...mới nghĩ đã thấy đuối nhưng kết quả còn tệ hơn...:(

Lần đầu đi lang thang nên phải mò tất cả, nhưng được cái nhân viên của các dịch vụ ở Thái rất nhiệt tình, họ hướng dẫn chi tiết đường đi như thế nào, đi tàu đến tuyến nào bắt xe ra sao ..cái này làm mình rất khoái ;) Chuyện này các bạn trên phượt đã đi Thái rất nhiều rồi nên mình ko múa rìu qua mắt thợ viết detail làm j .

Đến Mohchit Bus Station để bắt Xe buýt : Khởi hành từ trạm xe bus mới ở khu Bắc và Đông Bắc Bangkok – khu Moh Chit (thú thật là nhìn ko khác bến xe miền Đông nhà mình là mấy ) , Có rất nhiều hãng xe bus khác nhau nhưng chỗ đầu tiên mình nhảy xuống mua vé liền là của xe bus chính phủ Giá vé từ 400-800 bath

Xe buýt VIP của chính phủ chỗ ngồi êm hơn xe hạng 1, mỗi ngày có 6 chuyến, từ Bangkok hay Chiangmai. 838bht
Xe buýt hạng 1 thì có vẻ ko dừng ở các trạm nhiều lắm 538bht
Vì mùa lễ hội nên mình chỉ còn 1 sự lựa chọn cho xe bus hạng 2 438bht trong đầu cứ đinh ninh là y hệt xe chợ ở mình nhưng xe cũng ko đến nỗi nào nhưng được cái trạm nào xe cũng dừng làm hành trình bầm dập đến 12 tiếng gần 3h sáng mới mò đến Chiang Mai Arcade 2 ,vô tình gặp 1 số bạn Hà Nội cũng đi cùng xe Chiang Mai luôn .

Các hãng khác như Nok giá thì phân ra loại Gold và Class 1 giá cũng tầm 680 bath .

.
Đến Chiang Mai thì đã quá muộn những 3h sáng lại xách balo lên đi mặc cả với tuk tuk...lẽ ra chỉ tầm 150bath là cao tay nhưng các lão ấy ép quá buộc phải đi tận 250bath vì rất trễ và chẳng còn xe nào khác . Các bạn đừng mong gặp được xe taxi ở Chiang Mai có meter, loại xe này chỉ có ở Chiang Mai airport còn bắt ngoài đường thì rất khó và tất cả các xe đều phải mặc cả .

Ngày thứ 2 của Trip bắt đầu bằng 1 bữa ăn sáng free của chủ khách sạn WIangchompu . Thú thật mình không ấn tượng lắm với khách sạn này , vì đặt khách sạn vào những ngày cận lễ ở Chiang Mai rất khó nên phải chịu lết ra tận khu vực sân bay để ở cách Old Town khoản 6km và giá khách sạn ko hề rẻ cho 1 đêm.

Thuê được 1 chiếc xe cùi bắp của nhân viên khách sạn với giá 200bath bọn tui lại nhảy vào Old town đ,ể tìm khách sạn cho đêm đó tiện việc có thể đi dạo bộ xem lễ rồi về , Old town của Chiang Mai rất sạch sẽ, các bạn Tây cũng xách ba lô đi khắp nơi để tìm chỗ ở nhưng tất cả đều full phòng. Bọn tui tìm được 1 chỗ ngay cổng Tha Phae vì phòng dạng guest house và ko sạch sẽ lắm nhưng tặc lưỡi thôi..đi bụi mà...

1 số hình ảnh về Chiang Mai dịp lễ Loy Krathong 2013

Và cái guest house mòn mỏi tìm ra

Last edited:
Thêm 1 vài hình ảnh về Ayuthaya nha....

Và 1 điều mình thấy ko biết có phải ở đây biểu tượng là con gà trống ko, nhưng đi đến đâu cũng thấy biểu tượng này từ cột đèn đến những bức tượng trước nhà hàng hay nhà dân...

Last edited:
Mình không nghĩ đó là gà trống đâu bạn mà theo mình đó là 1 dạng biến thể từ hình tượng của chim thần Garuda trong Văn hóa của người Khmer :D. Nhưng cảm ơn thông tin bạn chia sẻ nhé :d rất bổ ích cho chuyến đi Chiang Mai năm sau của mình hì hì hì

Chúc bạn có chuyến đi vui, nếu cần thông tin j thì cứ pm mình. Mình biết thì sẽ giúp đỡ hết mình.;)

Mình không nghĩ đó là gà trống đâu bạn mà theo mình đó là 1 dạng biến thể từ hình tượng của chim thần Garuda trong Văn hóa của người Khmer :D. Nhưng cảm ơn thông tin bạn chia sẻ nhé :d rất bổ ích cho chuyến đi Chiang Mai năm sau của mình hì hì hì

Điểm đến cuối cùng trong hành trình là Wat Panan Choeng là 1 ngôi chùa rất lớn với khá đông các sư sãi ở và học tập. Vé vào đây là 20bht thì phải :D

Wat Panan Choeng là 1 ngôi đền cổ có bức tượng Phật lớn nhất Thái Lan được biết đến "Luang Po To". 1 truyền thuyết lịch sử đã kể rằng bức tượng này được làm vào thời kỳ 1344 sau công nguyên khoản 20 năm trước khi xây dựng Ayutthaya -cố đô của Thái vào năm 1350. Lúc bọn mình đến đang diễn ra lễ mặc áo cho Phật, từng đoạn khăn vàng dài rất trang trọng được kéo lên quấn quanh bức tượng.

Ở đây sau khuôn viên cũng có 1 ngôi đền thờ phật theo kiểu China "Sum Po Hud Kong" để các thủy thủ người TQ có thể khấn vái cầu cho chuyến đi thuận lợi.

Bước vào trong chánh điện mình bị choáng ngợp với vẻ lộng lẫy của ngôi đền. Tượng phật lớn dát vàng uy nghi vững chãi với tư thế niệm kinh trừ quỷ, xung quanh mọi người quỳ lạy thành kính. Bên trong chánh điện còn hàng trăm ngôi tượng nhỏ nữa được đặt trên từng hốc nhỏ trên tường. Dạo quanh các điện thờ khác là những bức tượng phật được dát vàng trong những căn phòng lớn với những bức bích họa về nhà phật.

Bạn đi CM ngay Loykrathong sao không xem lễ thả đèn, lễ này thiệt sự rất đẹp và tuyệt vời mặc dù có hơi lộn xộn vì đông người quá. Rất là đáng xem :D Đi CM ngay mùa lễ ngoài đẹp, đông vui mà còn được nghe tiếng pháo nổ cả ngày đêm.

Có lẽ bạn ko đọc phần đầu bài viết của mình. Mình đi CM vì lẽ thả đèn lloy krathong và yi peng nếu ko đã ở Bangkok rồi hehee

Bạn đi CM ngay Loykrathong sao không xem lễ thả đèn, lễ này thiệt sự rất đẹp và tuyệt vời mặc dù có hơi lộn xộn vì đông người quá. Rất là đáng xem :D Đi CM ngay mùa lễ ngoài đẹp, đông vui mà còn được nghe tiếng pháo nổ cả ngày đêm.

Mình đã mong sẽ được thấy 1 đêm rực rỡ hơn đêm trước nữa...nhưng ông trời thiệt là thương người...đã cho 1 cơn mưa không ngớt suốt đêm... Rầu sao mà rầu, vậy mà các bạn Thái vẫn thực hiện 1 đêm lễ đầy đủ. Các đoàn diễu hành vẫn đi và nhảy múa dưới trời mưa ko ngớt...dù cho trời mưa rất to nhưng du khách vẫn không muốn rời bước về khách sạn êm ấm mà nán lại xem cho hết đoàn lễ...
Oh, mưa từ mấy h vậy bạn? Khổ thân các bạn diễu hành quá! Mình ở ngoài đường đến 12h mà chưa thấy mưa!

Bạn đi chỗ nào vậy Daisy84. Bọn mình dính mưa từ tầm 8h, càng mưa càng lớn đến tầm 11h thì hết. Có 1 bé trên phượt cũng đến vào dịp này và cô bé ấy chọn đêm 18 về đến CM nhưng xui là dính mưa cả đêm.

Oh, mưa từ mấy h vậy bạn? Khổ thân các bạn diễu hành quá! Mình ở ngoài đường đến 12h mà chưa thấy mưa!

Ngày thứ 5 của trip Đêm thứ 4 bọn tôi join với 1 đoàn người Việt của chị Hana 9 với 9 người vậy là bắt đầu plan đi Lopburi. Nhờ chủ nhà trọ thuê dùm 1 chiếc xe khách nhỏ 16 chỗ đủ nhét cả bọn đi Lopburi và trở về Ayutthaya với giá 1800baht ... Phẻ quá..vậy là ngủ ngon và đi thôi vì trước đó chưa tìm ra cách đi từ Lopburi vào cánh đồng hoa hướng dương như thế nào hết.

Lopburi là thủ phủ của tỉnh Lopburi ở Thái Lan. Thị xã này nằm cách Bangkok 150 km về phía đông bắc. và cách Ayutthaya khoản 50km
Là thành phố trù phú thời vương triều Dvaravati (thế kỷ 6 – 11), Lopburi, thời đó được gọi là Lavo, rơi vào tay đế quốc hùng mạnh Khmer trong thế kỷ 10. Lopburi trở thành thành phố tiền đồn, trung tâm hành chính, thương mại của miền đất phía tây đế quốc Khmer cho đến khi vương triều Sukhothai trỗi dậy chiếm lấy. Mấy trăm năm sau, Sukhothai bị thôn tính bởi vương triều Ayuthaya, Lopburi trở lại vị trí vinh quang. Tuy là kinh đô thứ hai, đứng sau kinh thành Ayuthaya, Lopburi lại là nơi lưu trú của nhiều vị chức sắc, các nhà quyền quý ngoại quốc. Một cuộc giao thoa văn hoá nữa “đắp” thêm vào những kiến trúc xưa cũ Dvaravati, Khmer, Sukhothai…,

Vì trải qua nhiều triều đại, những công trình kiến trúc ở Lopburi rất phong phú và pha trộn các nền văn hóa khác nhau. Dù đã bị tàn phá nhiều, Lopburi vẫn còn một số đền đài tiêu biểu như đền Phra Prang Sam Yot với kiến trúc Khmer đặc trưng hay đền Phra Narai Ratchanivet xưa kia từng là cung điện của vua Narai. Tuy nhiên, khi đi lại trong phố xá hay vào các đền, điều khiến chúng tôi ngạc nhiên nhất lại là những bầy khỉ đông đúc rất dạn người. Chúng đi lang thang trên đường, đu trên dây điện, ngồi la liệt trong các đền đài, sẵn sàng đuổi theo cướp đồ của các du khách bất cẩn.

Vé vào ngôi đền là 50bht nhưng mình nghĩ đi ngắm ở ngoài cũng ok đó

Đặc Biệt nhắc tới Lopburi là nhắc đến thành phố của khỉ...khỉ ở khắp nơi ở khu quanh đền này, có hàng trăm con và chúng sống khắp nơi trong những tòa nhà cũ., ngôi đền....

Rồi chúng tôi lại tiếp tục quãng đường 46km nữa đến với cánh đồng hoa hướng dương nổi tiếng ...mục đích chính của chuyến đi....Chú tài xế lạc đường liên tục và mất 1 tiếng mới đến nơi..được khuyến mãi đi lạc ngang qua 1 cái hồ lớn nữa....

Sau khi thỏa thuê chụp ảnh, chúng tôi gửi lại 120bht cho bác quản vườn và lại lên đường về Ayutthaya ăn trưa....thẳng tiến Bang Pa In luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back