What's new

[Chia sẻ] Thái Lan mùa Loy Krathong - Yi Peng 2013

Trước tiên mình rất cảm ơn các bạn ở trên phượt đã cung cấp thông tin rất nhiều đồng thời đọc kinh nghiệm của các bạn giúp cho mình có 1 chuyến đi thành công. Mình viết bài này theo trip của bọn mình với một số thông tin về địa danh được tổng hợp từ các nguồn khác nhau mong các bạn ủng hộ. hehee

Ngày đầu tiên của trip lần đầu tiên đám chúng tôi đi theo kiểu backpacker ở nước ngoài , cảm giác xa lạ hơi lo lo và không biết mọi thứ phía trước thế nào nhưng vẫn cố gắng chuẩn bị mọi thứ chu đáo hết mức có thể để xách ba lô lên và bay...

Chiang mai nơi chúng tôi nhắm đến đầu tiên trong trip nhưng lại phải đi vòng từ Bangkok , đáp chuyến bay từ sáng sớm từ Sài Gòn đến Sunarvabhumi ,Bọn tui sợ bị đói nên mua cả đống đồ ăn trên đường đi lo ăn sáng, lên máy bay lại có thêm 1 suất ăn nữa... thế là lại tiếp tục phải ăn...đáp xuống sau 1h và đứng chờ làm thủ tục thêm 1h nữa được cái sân bay có wifi free và cấp account ( nhưng thú thật cả vòng đi lẫn vòng về chưa lần nào tui xài được cái đó - dám do cái IP cùi của mình ko bắt nổi sóng quá làm đứng nhìn các bạn nước ngoài online khí thế ). Các bạn customer của Thái ko hẳn dễ tính nhưng có những người luôn nở nụ cười rất dễ thương làm mình thấy rất thích ( khác với hải quan 1 số nước mình đã đi , mặt cực kì lạnh ) . Nhảy xuống tầng dưới bắt đầu tìm thông tin thế nào để lết lên Chiang Mai 700km :(( , Tiếp tục lơ ngơ đi hỏi tour information và được 1 bạn nữ rất xinh hướng dẫn rất chi tiết đi lên Mochit Bus Station để nhảy xe đi Chiang Mai với 10 tiếng đi xe ...mới nghĩ đã thấy đuối nhưng kết quả còn tệ hơn...:(

Lần đầu đi lang thang nên phải mò tất cả, nhưng được cái nhân viên của các dịch vụ ở Thái rất nhiệt tình, họ hướng dẫn chi tiết đường đi như thế nào, đi tàu đến tuyến nào bắt xe ra sao ..cái này làm mình rất khoái ;) Chuyện này các bạn trên phượt đã đi Thái rất nhiều rồi nên mình ko múa rìu qua mắt thợ viết detail làm j .

Đến Mohchit Bus Station để bắt Xe buýt : Khởi hành từ trạm xe bus mới ở khu Bắc và Đông Bắc Bangkok – khu Moh Chit (thú thật là nhìn ko khác bến xe miền Đông nhà mình là mấy ) , Có rất nhiều hãng xe bus khác nhau nhưng chỗ đầu tiên mình nhảy xuống mua vé liền là của xe bus chính phủ Giá vé từ 400-800 bath

Xe buýt VIP của chính phủ chỗ ngồi êm hơn xe hạng 1, mỗi ngày có 6 chuyến, từ Bangkok hay Chiangmai. 838bht
Xe buýt hạng 1 thì có vẻ ko dừng ở các trạm nhiều lắm 538bht
Vì mùa lễ hội nên mình chỉ còn 1 sự lựa chọn cho xe bus hạng 2 438bht trong đầu cứ đinh ninh là y hệt xe chợ ở mình nhưng xe cũng ko đến nỗi nào nhưng được cái trạm nào xe cũng dừng làm hành trình bầm dập đến 12 tiếng gần 3h sáng mới mò đến Chiang Mai Arcade 2 ,vô tình gặp 1 số bạn Hà Nội cũng đi cùng xe Chiang Mai luôn .

Các hãng khác như Nok giá thì phân ra loại Gold và Class 1 giá cũng tầm 680 bath .

.
Đến Chiang Mai thì đã quá muộn những 3h sáng lại xách balo lên đi mặc cả với tuk tuk...lẽ ra chỉ tầm 150bath là cao tay nhưng các lão ấy ép quá buộc phải đi tận 250bath vì rất trễ và chẳng còn xe nào khác . Các bạn đừng mong gặp được xe taxi ở Chiang Mai có meter, loại xe này chỉ có ở Chiang Mai airport còn bắt ngoài đường thì rất khó và tất cả các xe đều phải mặc cả .

Ngày thứ 2 của Trip bắt đầu bằng 1 bữa ăn sáng free của chủ khách sạn WIangchompu . Thú thật mình không ấn tượng lắm với khách sạn này , vì đặt khách sạn vào những ngày cận lễ ở Chiang Mai rất khó nên phải chịu lết ra tận khu vực sân bay để ở cách Old Town khoản 6km và giá khách sạn ko hề rẻ cho 1 đêm.

Thuê được 1 chiếc xe cùi bắp của nhân viên khách sạn với giá 200bath bọn tui lại nhảy vào Old town đ,ể tìm khách sạn cho đêm đó tiện việc có thể đi dạo bộ xem lễ rồi về , Old town của Chiang Mai rất sạch sẽ, các bạn Tây cũng xách ba lô đi khắp nơi để tìm chỗ ở nhưng tất cả đều full phòng. Bọn tui tìm được 1 chỗ ngay cổng Tha Phae vì phòng dạng guest house và ko sạch sẽ lắm nhưng tặc lưỡi thôi..đi bụi mà...

1 số hình ảnh về Chiang Mai dịp lễ Loy Krathong 2013

Và cái guest house mòn mỏi tìm ra

Last edited:
Bạn đi chỗ nào vậy Daisy84. Bọn mình dính mưa từ tầm 8h, càng mưa càng lớn đến tầm 11h thì hết. Có 1 bé trên phượt cũng đến vào dịp này và cô bé ấy chọn đêm 18 về đến CM nhưng xui là dính mưa cả đêm.
À, thế đêm 18 dính mưa ah? Mình ở Chiang Mai ngày 16, 17, 18 thì không bị mưa, tối 18 thì trên đường về Bangkok rồi!

Có lẽ bạn ko đọc phần đầu bài viết của mình. Mình đi CM vì lẽ thả đèn lloy krathong và yi peng nếu ko đã ở Bangkok rồi hehee

À ý mình là lễ thả đèn tại Maejo university đêm 16 đó bạn, cái đó là sự kiện dành cho dân địa phương rất đáng tham dự. Nếu bạn có xem phim Tangled rồi thì vào đêm này tại Maejo nguyên bầu trời cũng sẽ lung linh y chang phim, có khi còn hơn thế. Hình mình chụp đêm đó :)

Oá oá tuyệt quá, lần sau mình sẽ đi sớm hơn nữa. Đêm hôm 17 mình có làm quen 1 vài người Mỹ thì họ có cho mình xem những ảnh này nhưng họ lại ko nhớ chính xác địa chỉ. Nhìn những tấm này làm mình ghiền quá

À ý mình là lễ thả đèn tại Maejo university đêm 16 đó bạn, cái đó là sự kiện dành cho dân địa phương rất đáng tham dự. Nếu bạn có xem phim Tangled rồi thì vào đêm này tại Maejo nguyên bầu trời cũng sẽ lung linh y chang phim, có khi còn hơn thế. Hình mình chụp đêm đó :)

Con gà trống đó mình cũng hỏi thì đc biết con gà đó đem lại may mắn tiền bạc nên ông vua dựng khắp nơi. Mình nghĩ chắc ông vua này mê đá gà lắm hahha

Nhìn ảnh của bạn mà mình muốn khóc vì hối hận đã khi ko đi chiềng mai mà ở lại bangkok, đêm 18 cả bangkok chen chúc nhau ra asiatique để thả đèn mà cuối cùng đèn thì sau mấy tiếng chen chúc chờ đợi thì đèn lêu hêu vài cái chán ơi là chán. Sang năm mình phải đi chiềng mai vào dịp này để xem thả đèn mới đc....nhìn ảnh mà mê quá !

@Khanhcatanh...lễ hội Loy Krathong hằng năm tổ chức ở 4 nơi lớn nhất là Bangkok, Chiang Mai, Ayutthaya và Sukhothai nơi ra đời của lễ hội. Nếu bạn đi thì nên book khách sạn và vé máy bay sớm nếu ko sẽ rất chật vật với vụ ksan.

Ảnh của macchiato đẹp quá!

Còn đây là hướng dẫn khá chi tiết cho các bạn muốn đi lễ hội này năm sau:
http://www.solitarywanderer.com/2012/11/yee-peng-the-floating-lantern-festival/

Chú ý số 1 là lễ hội này tổ chức theo lịch âm, ngày rằm tháng 11, năm nay sẽ rơi vào ngày 5/1/2015. Điểm lưu ý thứ 2 là điểm ngắm đẹp nhất là đúng là trường đại học Maejo ở Chiang Mai, thường tổ chức trước 1 ngày.

@Dulichbuiz đi đi bạn, Mình rất thích vùng bắc Thái cảnh sắc đẹp với những di tích cổ và đền đài thú vị, ko bị thương mại hóa nhiều như vùng Bangkok Pattaya. Mình nhất định sẽ đi lại để được đặt chân đến Chiang Rai, Pai, Tam giác vàng...hẹn 1 ngày ko xa nhé Bắc Thái....

Trên đường đèo từ Doi suthep về lại Chiang Mai các bạn có thể thấy vài con suối nhỏ và thác, bọn mình dừng chân bên 1 bờ suối nằm phè phỡn thả chân xuống dòng suối mát lạnh thật ko còn j đã hơn sau khi bạn đã leo lên đỉnh Wat Phrathat, cảm giác này mới thỏa mãn được những khó khăn trong chuyện đi du lịch bụi. Ở đây vào ngày cuối tuần có 1 số gia đình dẫn con lên đây tận hưởng cuối tuần luôn đó.

Và 1 câu hỏi nhỏ có bạn nào biết hoa này là hoa j ko, mình thấy cây này rất nhiều trên đường đi lên Doi Suthep mà lại ko biết tên ?

Sau khi giải quyết xong chuyện lặt vặt bọn mình có thể tận hưởng đêm lễ hội đầu tiên ngày 17/11 Khắp nơi ở Chiang Mai mọi người trang trí cho nhà của họ những cây như thế này mà mình ko hiểu ý nghĩa lắm

Và thật trùng hợp là dịp lễ này lại trùng vào cuối tuần, chỗ bọn mình ở lại ngay Tha Phae Gate là con đường của Sunday Market ở Chiang Mai (Ở Chiang Mai có 2 chợ vào ngày cuối tuần là Saturday Market ở 1 đường khác nằm ngoài Old Town và Sunday Market ở trên con đường ngay cổng Tha Phae ). Mình dạo dạo tìm đồ ăn là chính và thấy đồ ăn ở đây khá rẻ tầm 30bath 1 món ( 21k VND )

Có bạn nào rành về món Thái có thể cho mình biết tên của từng món ko ...heheee..

Hoa này bên phnompênh trồng nhiều lắm bạn và 1 số tỉnh miền nam Việt Nam cũng có

Dear ban meomap87,
group mình dự định sẽ đến Chiangmai vảo mùa lễ hội LoyKrathong này, nên cho mình xin vài ý kiến nha
- Lễ hội LoyKrathong ngày chính là ngày fullmoon pk bạn, và nó sẽ được tổ chức ở khu vực nào là chính (khu vực nào thả nhiều đèn trời, giống như mấy cái píc chụp trên mạng áh)
- đọc vài web, thấy nói là Yeepeng Lana tổ chức vào ngày cuối của Loy Krathong, và chỉ có ngày này mới thả đèn trời (những ngày khác ko có thả đèn), ko bít là có đúng ko vậy?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back