What's new

[Chia sẻ] Thâm Quyến - Quảng Châu: Đâu chỉ có đánh hàng

Cách đây dễ đến hơn 10 năm, PeterPan đã được biết tới Quảng Châu và Thâm Quyến qua các bộ phim đình đám thời bấy giờ là "Vòng đời" và "Tình Châu Giang" - những bộ phim từng khiến phố xá vắng tanh vào mỗi giờ phát sóng.

Ngần ấy thời gian trôi qua, cũng nhiều lần muốn đi Quảng Châu - Thâm Quyến cho biết mà đều bất thành. Lần này, sau khi đã kéo được 1 dải từ Nam Ninh tới Côn Minh rồi lên tới Thành Đô với điểm nhấn Cửu Trại Câu, PeterPan lại khăn gói lên đường làm chuyến chốt cho 1 năm khám phá các tỉnh phía Nam của Trung Quốc.

Một chuyến đi khá ngẫu hứng nên thời gian chuẩn bị chưa tới 1 tuần chứ không được tới hơn nửa năm như chuyến khám phá Cửu Trại Câu. Trong đoàn 4 người đi lần này, chỉ mình PeterPan lên đường với mục đích du lịch, 3 người còn lại đều qua Quảng Châu lần đầu để đánh hàng.

Một chuyến đi 6 ngày với phần nhiều thời gian là lọ mọ 1 mình giữa Quảng Châu và Thâm Quyến, khá thú vị và đáng nhớ, cũng đủ để thấy đó không phải là nơi chỉ có đánh hàng.

Lịch trình chi tiết
03/12: khởi hành từ Hà Nội lúc 12 giờ trưa, tới Hữu Nghị Quan lúc 15 giờ, 19 giờ 30 lên xe giường nằm từ Bằng Tường tới Quảng Châu.
04/12: đi xem các chợ nổi tiếng ở Quảng Châu, dạo sông Châu Giang, tối đi chơi phố đi bộ Bắc Kinh nổi tiếng.
05/12: thăm nhà số 250A phố Văn Minh - nơi bác Hồ từng sống và làm việc, thăm công viên Việt Tú Nam với biểu tượng Ngũ Dương, ghé bảo tàng Quảng Châu, tới thăm mộ liệt sỹ Phạm Hồng Thái tại công viên Hoàng Hoa Cương, tối về dạo phố đi bộ Thượng Hạ Cửu.
06/12: bắt tàu cao tốc từ ga Quảng Châu Đông đi Thâm Quyến, ngó qua Cửa Sổ Thế Giới, Trung Hoa Cẩm Tú và Thung Lũng Hạnh Phúc bằng tàu trên không, trèo lên tầng 69 của tháp Địa Vương để ngắm toàn cảnh Thâm Quyến.
07/12: phá sản kế hoạch đi vườn Bảo Mặc - nơi thờ Bao Công - vì bị sốt, tối lên xe giường nằm trở lại Bằng Tường.
08/12: về tới Hà Nội lúc 12 giờ trưa, kết thúc một chuyến lọ mọ.

Tượng Ngũ Dương tại công viên Việt Tú - biểu tượng của thành phố Quảng Châu

Last edited:
@hoaoaihuonghn: Bạn chịu khó đọc topic này nhé. Các thông tin bạn cần hầu như có đầy đủ hết rồi. Nếu còn gì thắc mắc, bạn đặt câu hỏi luôn tại topic đó để mọi người giúp bạn nhé.

Có bác nào ở bên Quảng Châu không? Cho e hỏi chút: mỗi lần sang bên đấy đều ở khách sạn, khá tốn kém tầm 165- 198 tệ (cả ngày đi chơi không bõ 1 đêm khách sạn). Các bác biết nhà nghỉ hoặc dịch vụ nào giá rẻ không? Nhiều người quảng cáo phòng có giường tầng (3,4 người/phòng), ở thế có đảm bảo?

Last edited by a moderator:
Mình ở Trùng Khánh, dịp này mình tính ghé Quảng Châu chơi, cùng một số người bạn Campuchia trước khi đón bus về Hà Nội, mình không biết là những người bạn Campuchia của mình ( Hộ Chiếu Campuchia đang học ở TQ) có về Campuchia đi qua ngã Việt Nam được hay không? VN có cho họ nhập cảnh? có cần Visa không vậy? Bác nào biết thông tin chỉ giúp em với ! cảm ơn rất nhiều ...

E rất mê đi Trung Quốc nhưng chưa có dịp vì còn bận con nhỏ. Đồi tác cung cấp hàng có lời mời nhưng chưa đi được. Chắc dịp nào phải đi mới được, nhìn hình mà thích quá các bác hở

Mình ở Trùng Khánh, dịp này mình tính ghé Quảng Châu chơi, cùng một số người bạn Campuchia trước khi đón bus về Hà Nội, mình không biết là những người bạn Campuchia của mình ( Hộ Chiếu Campuchia đang học ở TQ) có về Campuchia đi qua ngã Việt Nam được hay không? VN có cho họ nhập cảnh? có cần Visa không vậy? Bác nào biết thông tin chỉ giúp em với ! cảm ơn rất nhiều ...

Hiệp định, thỏa thuận miễn thị thực song phương đối với các nước Đông Nam Á:
Công dân mang hộ chiếu phổ thông của các nước Thái Lan, Malaixia, Xingapo, Inđônêxia, Lào và Cam-pu-chia được miễn thị thực vào Việt Nam với thời hạn tạm trú không quá 30 ngày; công dân Phi-lip-pin được tạm trú không quá 21 ngày; công dân Bru-nây được tạm trú không quá 14 ngày.

Ko cần đâu bạn ạ :D Trường tớ hôm qua vừa lũ lượt cả lớp kéo nhau về VN đây, nào Campuchia, nào Inđô, nào Philippines... đủ cả :D Mấy bạn ở ĐNÁ thì ko cần fải làm visa gì đâu :D

Có bác nào ở bên Quảng Châu không? Cho e hỏi chút: mỗi lần sang bên đấy đều ở khách sạn, khá tốn kém tầm 165- 198 tệ (cả ngày đi chơi không bõ 1 đêm khách sạn). Các bác biết nhà nghỉ hoặc dịch vụ nào giá rẻ không? Nhiều người quảng cáo phòng có giường tầng (3,4 người/phòng), ở thế có đảm bảo?

Dạ có anh ạ :D Anh thuê của 7 Days Inn Hostel đó, hostel này đi quanh QC lúc nào cũng thấy và đc mọi người comment là rất tốt, chuyên phục vụ các bác Tây (Ta) balô. Có mấy loại phòng dorm ở từ 4 => 6 người đó giá khoảng 30, 40tệ/giường/người/đêm.

Còn ko ngoài trừ dịp Canton Fair ra, anh cứ đi dọc đường, thấy hotel thì xông vào hỏi. Giá hotel tầm 3 sao cũng chỉ có 135tệ/phòng đôi thôi ạ :D <=== Em đã có kinh nghiệm đi dọc đường Zhanqian Lu (chỗ khách sạn Đức Chính, gần chợ Bạch Mã) để hỏi khách sạn mới biết giá thế đó ạ :D

Lưu ý là anh đừng có nghe theo các bác cò mồi nhé. Nghe thì các bác ấy cũng chả lấy mình tiền hơn là bao nhiêu đâu nhưng mà nghe các bác ấy nói thì khách sạn có vẻ tốt lắm nhưng đến nơi thì cũng xập xệ ra trò đấy ạ :p ^^

@tung2403: Cảm ơn bác Tung2403 rất nhiều vì thông tin bổ ích.

@EveyTran: Cảm ơn bạn rất nhiều.

Các bác cho em hỏi, hiện tại mình tới sân bay Bạch Vân thì đón taxi, rồi chìa cái name card của khách sạn, trả giá là họ chở tới nơi à?
Lần đầu đi nên em hơi lo. Cảm ơn các bác chỉ giúp.
Ngưỡng mộ bác PeterPan quá. Kinh nghiệm du lịch của bác thông thái ghê.
Cảm tạ cái topic của bác.

Các bác cho em hỏi, khách sạn ở Thẩm Quyến và Quảng Châu mình phải book trước khi đi hay đến đó rồi mới book. Nếu được có thể giới thiệu KS tốt giá mềm một chút. Mình sẽ đi vào đợt đầu tháng 08/2011. Xin cám ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back