What's new

[Chia sẻ] Thâm Quyến - Quảng Châu: Đâu chỉ có đánh hàng

Cách đây dễ đến hơn 10 năm, PeterPan đã được biết tới Quảng Châu và Thâm Quyến qua các bộ phim đình đám thời bấy giờ là "Vòng đời" và "Tình Châu Giang" - những bộ phim từng khiến phố xá vắng tanh vào mỗi giờ phát sóng.

Ngần ấy thời gian trôi qua, cũng nhiều lần muốn đi Quảng Châu - Thâm Quyến cho biết mà đều bất thành. Lần này, sau khi đã kéo được 1 dải từ Nam Ninh tới Côn Minh rồi lên tới Thành Đô với điểm nhấn Cửu Trại Câu, PeterPan lại khăn gói lên đường làm chuyến chốt cho 1 năm khám phá các tỉnh phía Nam của Trung Quốc.

Một chuyến đi khá ngẫu hứng nên thời gian chuẩn bị chưa tới 1 tuần chứ không được tới hơn nửa năm như chuyến khám phá Cửu Trại Câu. Trong đoàn 4 người đi lần này, chỉ mình PeterPan lên đường với mục đích du lịch, 3 người còn lại đều qua Quảng Châu lần đầu để đánh hàng.

Một chuyến đi 6 ngày với phần nhiều thời gian là lọ mọ 1 mình giữa Quảng Châu và Thâm Quyến, khá thú vị và đáng nhớ, cũng đủ để thấy đó không phải là nơi chỉ có đánh hàng.

Lịch trình chi tiết
03/12: khởi hành từ Hà Nội lúc 12 giờ trưa, tới Hữu Nghị Quan lúc 15 giờ, 19 giờ 30 lên xe giường nằm từ Bằng Tường tới Quảng Châu.
04/12: đi xem các chợ nổi tiếng ở Quảng Châu, dạo sông Châu Giang, tối đi chơi phố đi bộ Bắc Kinh nổi tiếng.
05/12: thăm nhà số 250A phố Văn Minh - nơi bác Hồ từng sống và làm việc, thăm công viên Việt Tú Nam với biểu tượng Ngũ Dương, ghé bảo tàng Quảng Châu, tới thăm mộ liệt sỹ Phạm Hồng Thái tại công viên Hoàng Hoa Cương, tối về dạo phố đi bộ Thượng Hạ Cửu.
06/12: bắt tàu cao tốc từ ga Quảng Châu Đông đi Thâm Quyến, ngó qua Cửa Sổ Thế Giới, Trung Hoa Cẩm Tú và Thung Lũng Hạnh Phúc bằng tàu trên không, trèo lên tầng 69 của tháp Địa Vương để ngắm toàn cảnh Thâm Quyến.
07/12: phá sản kế hoạch đi vườn Bảo Mặc - nơi thờ Bao Công - vì bị sốt, tối lên xe giường nằm trở lại Bằng Tường.
08/12: về tới Hà Nội lúc 12 giờ trưa, kết thúc một chuyến lọ mọ.

Tượng Ngũ Dương tại công viên Việt Tú - biểu tượng của thành phố Quảng Châu

Last edited:
@Yunn: Thời điểm mình đi là tháng 12/2009, đi gần 1 tuần, chi phí hơn 4 triệu. Bạn đi vào thời gian này thì phải tính độ trượt giá và tùy vào số ngày đi nhiều hơn hay ít hơn so với lịch của mình. Tốt nhất là bạn cứ cầm dôi tiền ra, mang khoảng 6 triệu tiền Việt đi đổi chắc được khoảng 2000Y, như vậy là đủ cho chi tiêu bình thường theo lịch trình giống như mình đã đi. Ngoài ra, nếu như bạn thích mua sắm thì nên mang nhiều tiền hơn.

Chúc bạn có chuyến đi như ý!

Cảm ơn thông tin của Peter Pan và Evey Tran nhé.
Bọn mình đi 5 người nên chắc phương tiện di chuyển chủ yếu là Taxi.
Bạn có cái bản đồ Quảng Châu thì share cho mình với.
Thanks nhé, nice day

Nếu bạn đi 5 người, taxi có thể sẽ ko chở và thường là ko chở vì bên này chỉ có taxi 4 chỗ. Taxi bên này cực kì có giá, nguyên tắc và các bác ấy cũng kiêu lắm (quá người và đi quá gần bác ấy ko chở)

Bản đồ thì tiếc là mình ko có vì mình mua bản đồ giấy nhưng bạn có thể search google map hoặc sang đây rồi mua nhưng nhớ mặc cả (đi shopping ở QC là bạn luôn phải mặc cả, mặc cả và mặc cả dù mua 1 cái bé như cây bút)

Cho em hỏi,nếu như đi phượt Thẩm Quyến-Quảng Châu,muốn đi đầy các nơi mà Peter đi,thì tốn khoảng chừng nhiêu ạ?
Nếu tính luôn cả tiền xe cộ đi từ Hà Nội?

Mình ko biết đi khoảng bao nhiêu là đủ, nhưng vừa rồi cả nhà mình sang thì mất khoảng hơn 10k tệ, do đi đúng là du lịch chứ ko phải là "phượt".

Mình nhớ giá vé đi từ Bằng Tường - QC và ngược lại là khoảng 230 tệ/chiều (Tết có thể lên tới 330 tệ, hè thì giữ nguyên hoặc giảm, nhưng tình hình xăng lên thế này thì ko giảm đc đâu).

Phòng ở ở QC dễ kiếm vô cùng trừ các đợt Canton Fair. Phòng rẻ có, đắt có, tiện nghi có mà đúng là chỉ có cái giường cũng có, đi lang thang trên đường cứ phi vào ks hỏi giá khách sạn mini thì giao động khoảng 130 tệ => 150 tệ/phòng đôi, hostel khoảng 30 - 40 tệ/ giường nhưng tốt nhất là đặt trứoc phòng vì bạn sẽ còn đc discount nhiều hơn nữa.

Ăn uống ở QC nếu vào nhà hàng thì khoảng 250 tệ/bữa cho 4 người, ăn quán cơm nhỏ thì tùy, từ 5 tệ => 20 tệ/suất, ăn shaokao (đồ nướng) thì ăn gì chọn lấy rồi ra tính tiền, đắt phết, khoảng 1 -> 5,6 tệ/xiên tùy loại nhưng ăn cũng nhanh no và đi đông chia ra thì rẻ :D

Shopping bên QC ko phải là rẻ và nhiều khi bạn sẽ choáng vì nó quá đắt so với trí tưởng tượng của bạn. Trước khi đi bạn lên hỏi mọi ng nên đi đâu shopping và nhớ ghi tên lại, ghi bằng tên tiếng Hoa (chữ Tàu chứ ko phải phiên âm) để dễ hỏi. Các chợ ở đây đa phần là bán buôn, 1 số chợ có bán lẻ nhưng khá đắt chỉ có 1 số chỗ rẻ thôi và rẻ ngạc nhiên như mua giày ở Dongshankou chẳng hạn.

Shopping tất nhiên phải mặc cả và nhớ mặc cả nhiệt tình, bạn mình đã từng đi mua đồ ở Beijing Lu (phố bán đồ đắt đỏ nhất QC) mua 1 cái túi, nó hét 600 tệ mà đến lúc bán chỉ hơn 100 tệ.

Sang Thâm Quyến giá vé như mình đã nói với dạng tàu siêu tốc, còn ô tô thì mình ko biết :( Mọi thứ bên TQ có vẻ đắt hơn QC nhưng cũng ko phải là quá nhiều.

Túm lại là nếu đi phượt, ko shopping thì mình nghĩ khoảng 4 hay 5 triệu là đủ rồi (1 tháng mình ở bên này tiêu tiết kiệm hết khoảng 2 triệu ko tính tiền nhà thôi mà :p)

Đang mơ ước đến Trung Quốc 1 lần. Ở Sài Gòn đi Trung Quốc khó hơn Hà Nội.

Last edited by a moderator:
Ôi em chuẩn bị đi Quảng Châu mà ko biết 1 tiếng Trung bẻ đôi. Về hành trình thì em đã đọc kỹ và ghi chép lại rồi ạ. Nhưng có bác nào biết tiếng Trung giúp em với.
Cho em hỏi cách đọc bằng tiếng Trung (phổ thông) các chợ sau ạ. (Em tìm mỏi mắt ko thấy hic...Bác nào giúp em cảm ơn nhiều ạ).

- Chợ 13 : ??
- Chợ đồ chơi : ??
- Chợ đồ chơi One Link International Plaza nằm trên đường Jiefang nan Lu
- Chợ điện tử
- Chợ điện thoại
- Chợ đồ nhái

Hihi, bạn pondlinh làm mình nhớ tới quãng thời gian sống và làm việc ở TQ mà chỉ nói tiếng Anh chứ không một từ tiếng Hoa nào! Mình mua một cuốn (hình như gọi là) từ điển Hoa - Việt (hay Việt - Hoa gì đó) bỏ túi. Tóm lại có những cụm từ cơ bản, có phiên âm. Nhưng mà mình cũng chả biết đọc thế nào, đi đâu cũng mang cuốn này đi, tới đâu thì túm người ta lại và chỉ thẳng vào từ điển. Hehe, thế mà cũng hiểu nhau tất ;-)

Một lần đi từ Nam Ninh mua vé tàu đi Quảng Châu, quên mang từ điển làm mình phải nói méo hết cả mồm ở ga Nam Ninh mới xong được cái vé tàu! Nói thế thôi, chuyện đó cách đây lâu rồi, bây giờ TQ cũng tiến bộ, có thêm nhiều địa điểm phiên âm tiếng Anh cũng đỡ.

Tips cho bạn ngoài việc học phiên âm là kiếm lấy cái bản đồ, nếu gặp ai rành thì nhờ họ khoanh luôn lên bản đồ mấy địa điểm cần đến, đi đâu giở luôn ra mà chỉ cho nó nhanh ;-)

Chúc bạn có chuyến đi như ý!

Xin phép bác PeterPan, cho mình sử dụng 1 số hình ảnh của bác để giới thiệu về vài địa điểm tham gian Quảng Châu bên TTVNOL nhé ;) Lần trước mình vô tình search trên Google, hôm nay mới biết nguồn của mấy cái ảnh ấy nằm ở bên này :)).

@pondlinh:
Chào bạn, chợ đồ chơi tên là One Link International Plaza, địa chỉ 39 đường Jiefang nan Lu tại góc ngã tư đường Yide Lu và Jiefang nan Lu. Đây được gọi là "Thiên đường của đồ chơi" Đây là nơi bán buôn đồ chơi lớn nhất ở Nam Trung Quốc, với giá thấp và nhiều lựa chọn. Nhiều cửa hàng đồ chơi ở đây trực tiếp nhập khẩu từ Hồng Kông và Nhật Bản.

Chia sẻ với các bạn 1 khách sạn rất rẻ (Rẻ nhất Quảng Châu) nhé

Khách sạn này dân Việt ở khá đông

Chỗ này nếu người TQ vào thì giá là 180 tệ / đêm

Còn nếu là dân Việt, chìa hộ chiếu VN ra thì giá là 138 tệ thôi
(Giá này giữ nguyên ko đổi > 2 năm nay)

(12h trưa checkout, nếu ở thêm đến 9h tối để đợi giờ ra bến xe thì trả thêm 50 tệ)

Khách sạn Dashadao này nằm bên cạnh HighSun Plaza, cách bến xe Việt Tú Nam khoảng 10' đi bộ - Cách Dashatou Bus Terminal 5' đi bộ. Từ khách sạn này đi ăn Mc Donald, ăn sáng, ăn trưa, ăn tối đều rất tiện lợi, chỉ 5' là đến

Phòng ốc cực sạch sẽ, Nóng lạnh tiện nghi đầy đủ, có Line Internet
mỗi tầng đều có nhân viên trực 24/24

Website của nó đây: http://www.guangzhoureserve.com/enghotels/2038.htm

Phòng

@pondling: Nếu bạn đi đường bộ sang Quảng Châu, trên đường đi bạn cứ hỏi dân đánh hàng đi cùng là ra hết các tên phiên âm tiếng Trung của các chợ. Lần trước mình đi cùng các bạn mình sang bên đó đánh hàng, họ đi lần đầu tiên và cũng áp dụng cách này. Đây là một cách hiệu quả và dễ nhớ vì là trao đổi trực tiếp.

@favourite: Bác cứ lấy ảnh nào bác thấy phù hợp, PeterPan rất vui nếu các hình ảnh và thông tin từ chuyến đi của PeterPan có thể giúp ích cho mọi người :).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back