What's new

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Cộng Hòa Altai nằm ở trung tâm châu Á ở điểm nối giữa taiga Siberi của Nga, các thảo nguyên ở Kazakhstan và vùng bán sa mạc ở Mông Cổ (theo wiki). Biên giới quốc tế gồm Trung Quốc, Mông Cổ và Kazakhstan. Rừng núi chiếm phàn lớn của lãnh thổ vùng này. Hệ thống ngôn ngữ và dân tộc của vùng này rất đa dạng với lịch sử dài hơn 5000 năm - theo các nhà khảo cổ học vùng Altai đã có một nền văn minh phát triển lúc 3000 năm trước Công Nguyên!

Đỉnh núi cao nhất của dãy núi Altai và của cả vùng Siberi là đỉnh Belukha, cao 4506m.
Hàng năm có nhiều người từ khắp miền muốn chinh phục đỉnh này không phải chỉ vì vẻ đẹp mê hồn và huyền ảo của thiên nhiên vùng núi Altai mà vì mục đích liên quan đến tâm linh nữa. Theo văn hóa dan tộc ở đây, từ ngày xưa họ tin rằng núi Belukha là nơi rất thiêng, là nơi tâm linh, là đường dẫn đến Shambala (Shangrila) của vùng Trung Á này...Thêm nữa, dãy núi Altai bây giờ thuộc di sản văn hóa UNESCO.

Dự tính chinh phục đỉnh Belukha là vào cuối tháng 7 năm 2011, mất 12 ngày, cộng thêm 2-3 ngày đi lại tức là tầm 2 tuần tất cả.
Chi phí tổng cộng là khoảng 2000usd gồm hết, bay, ăn, ngủ, đi lại v.v...
Hiện tại vé khứ hồi HN -Moscow-HN là 535usd, Moscow - Barnaul-Mos 375 usd, tour leo Belukha 12 ngày 850usd. Giá tour bao gồm hỗ trợ visa Nga.
Mình sẽ cho thêm thông tin và chi tiết nữa, mong sẽ có người quan tâm đến chuyến này!!!
:)

Re: Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Mình rất quan tâm đến chuyến này. Rất tiếc là mình đang theo đuổi chuyến đi Tibet tháng 6/2011. Bạn có thể cho biết rõ hơn về chuyến đi không? Đi Nga là mong ước của mình nhưng có lẽ phải xin lỗi các bạn ở chuyến Tibet trước đã, mình theo chuyến đó gần tháng nay rồi. Mình ở Sài Gòn. Bạn lên lịch cụ thể đi nha.

Cám ơn bạn Duturi đã quan tâm đến chuyến đi núi Altai. Đến bây giờ, vùng này vẫn có rất ít khách du lịch đến, nên ở đây vẫn giữ được nết hoang dã, bí hiểm, nguyên thủy…Để đến với núi Belukha du khách phải có giấy phép của chính quyền vì đó là vùng biên giới giữa Nga, Kazakhstan, Trung Quốc và Mông Cổ. Nếu mình đi với công ty du lịch, họ sẽ lo giấy tờ cho mình.

Dãy núi Altai có mấy đỉnh núi cao gồm đỉnh Khuiten 4374m nằm ở lãnh thổ Mông Cổ, và Belukha 4506m ở lãnh thổ Nga. Tên Altay có gốc từ ngôn ngữ thuộc nhóm Thổ Nhĩ Kỳ, nghĩa là Núi Vàng (Mountains of Gold).

Để chinh phục Belukha bạn phải đáp ứng hai điều kiện – thực sự yêu núi và có sức khỏe tốt. Không biết bạn Duturi đã có nhiều kinh nghiệm trekking và leo núi chưa, có thể chia sẻ một chút với mình được không?;):)

Hành trình chinh phục sẽ diễn ra trong suốt 12 ngày, trong đó khoảng 6-7 ngày đi trong rừng – thảo nguyên – cao nguyên, và khoảng 5-6 ngày đi trên tuyết và băng.

Vậy tại sao không đi Ulanbatar rồi đến đó?

Đồng chí chủ thớt đâu rồi?

bạn ơi, mình không tính đi qua UB vì một số lý do:
- visa - nếu như thế phải đi 2 nước thay vì 1 (Nga).
- vé máy bay - mình không rõ lắm nhưng hình như từ VN không có chuyến bay nào bay thẳng đến UB, vậy chắc mất nhiều tiền và thời gian hơn trong khi vé VN- NGA - VN chỉ có hơn 500usd khứ hồi.
- mình tính thăm người nhà ở Moscow và SPB, nếu bạn đi có thể ở lại ở nhà mình :)
- mục đích của mình là chinh phục đỉnh cao nhất Altai, nó nằm ở lảnh thổ Nga.
Nếu bạn nhiều thời gian có khi bạn có thể bay về VN qua Mông Cổ, thăm quan UB cũng được! :)

Vậy nghe cũng hay. Vậy thì lên lịch sớm đi được không? Mình biết là đi Moscow chỉ có từ Hà Nội thôi phải không?

Bạn Duturi ơi, theo mình biết, từ VN có thể bay sang Nga với 4 hãng hàng không:

1. Aeroflot www.aeroflot.com, bay từ HN.
2. Vietnam Airlines, bay từ HN và HCM
3. Qatar airways http://www.qatarairways.com/vn/en, bay từ HCM và HN
4. Hong Kong airlines www.hkairlines.com, bay từ HN

Vậy bạn thử kiểm tra giá từ HCM và so sánh với giá Aeroflot từ HN là 535usd, rồi tính bay thế nào sẽ hợp lý hơn. Ngày bay bạn thử xem tầm từ giữa tháng 7 trở lên nhé, ngày cụ thể mình sẽ chọn sau khi liên lạc với công ty tổ chức leo.

trang web với lịch trình leo nhé:
http://www.russia-climbing.com/comp...-on-altai/21-altai-climb-belukha-12-days.htmlhttp://www.russia-climbing.com/component/content/article/9-climbing-tours-on-altai/21-altai-climb-belukha-12-days.html

Theo mình đã tìm hiểu thì công ty tổ chức tour đi Altai và leo núi Belukha sẽ giảm giá trước tháng 3, 2011, sau đó giá sẽ tăng một phần. Trang web của công ty đã có lịch leo cho mùa hè 2011, mình ước tính sẽ thực hiện chuyến này vào thời điểm từ 20.07.11 đến 31.07.11. Giá tour cho 12 ngày như thế cũng mềm, so với chi phí leo Kili hoặc các núi ở Nepal, tại vì nước Nga nói chung vẫn tương đối rể, đặc biệt là ở vùng sâu vùng xa...:)

Bạn Duturi vẫn theo dõi topic chứ?Mình đã post cho bạn mấy link của hãng hàng không bay VN - Nga nhé.

Bây giờ thấy mọi người tập trung vào các chuyến đi đợt Noel và Tết Dương, chắc đợi hết ngày lễ mình mới update tiếp thông tin về vùng Altai. ;)

Khmerka ơi, nếu vụ này đẩy sớm lên 1 tháng thì mình tham gia được. Vì cuối tháng 7 mình đi Phil, vé đã book
Mình cũng muốn trở lại Nga thăm SPB, nơi mình học trước đây và hình như là rodnoi gorod của bạn.
Altai mình cũng đã ghé chân qua, nhưng là ở phía Trung quốc, đỉnh Hữu Nghị nhìn ra 4 nước Nga, Kaz, Mông cổ và TQ đó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,092
Latest member
duocthuanhoa2024
Back