What's new

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Cộng Hòa Altai nằm ở trung tâm châu Á ở điểm nối giữa taiga Siberi của Nga, các thảo nguyên ở Kazakhstan và vùng bán sa mạc ở Mông Cổ (theo wiki). Biên giới quốc tế gồm Trung Quốc, Mông Cổ và Kazakhstan. Rừng núi chiếm phàn lớn của lãnh thổ vùng này. Hệ thống ngôn ngữ và dân tộc của vùng này rất đa dạng với lịch sử dài hơn 5000 năm - theo các nhà khảo cổ học vùng Altai đã có một nền văn minh phát triển lúc 3000 năm trước Công Nguyên!

Đỉnh núi cao nhất của dãy núi Altai và của cả vùng Siberi là đỉnh Belukha, cao 4506m.
Hàng năm có nhiều người từ khắp miền muốn chinh phục đỉnh này không phải chỉ vì vẻ đẹp mê hồn và huyền ảo của thiên nhiên vùng núi Altai mà vì mục đích liên quan đến tâm linh nữa. Theo văn hóa dan tộc ở đây, từ ngày xưa họ tin rằng núi Belukha là nơi rất thiêng, là nơi tâm linh, là đường dẫn đến Shambala (Shangrila) của vùng Trung Á này...Thêm nữa, dãy núi Altai bây giờ thuộc di sản văn hóa UNESCO.

Dự tính chinh phục đỉnh Belukha là vào cuối tháng 7 năm 2011, mất 12 ngày, cộng thêm 2-3 ngày đi lại tức là tầm 2 tuần tất cả.
Chi phí tổng cộng là khoảng 2000usd gồm hết, bay, ăn, ngủ, đi lại v.v...
Hiện tại vé khứ hồi HN -Moscow-HN là 535usd, Moscow - Barnaul-Mos 375 usd, tour leo Belukha 12 ngày 850usd. Giá tour bao gồm hỗ trợ visa Nga.
Mình sẽ cho thêm thông tin và chi tiết nữa, mong sẽ có người quan tâm đến chuyến này!!!
:)

Re: Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

@Duturi: hay nhân dịp này mình đi luôn mấy nước Trung Á như Kyrgyxtan, Kaz, Uz luôn nhỉ.
Thực ra đi Mông Cổ nên để vào dịp đi vùng Nội Mong, Sơn Đông, Bắc TQ thì hơn

di vao 2 tuan cuoi cua thang 8 hoac dau thang 9 di bac, neu duoc time nay cho em dang ky mot xuat voi. Cu the the nao minh trao doi them bac nhe, bac lam on post them nhieu thong tin nua cho bon em tim hieu voi nhe ...

co thong tin gi gap bac lien lac giup em bang so dt nay bac nhe : 0986322206

Last edited by a moderator:

Cám ơn bạn Nheva và Kin_ban đã quan tâm đến chuyến nay!
Khổ mình quá hehe, một người thì muốn lùi lại 1 tháng một người thì muốn đi muộn hơn 1 tháng, làm thế nào bây giờ! :)

Mình thì đi được vào những ngày này của công ty:

10.07-21.07

hoặc là
20.07-31.07

hoặc
04.08-15.08

Vậy thì bạn Nheva và Kin thử xem có thu xếp được đi vào một trong số 3 đợt này không?

Chào bạn,
Tớ đăng kí một chỗ nhé (chắc 70%, chỉ phụ thuộc chút ít vào thời gian đi cuối cùng của bạn thôi).
Bạn cập nhật thêm thông tin cho bọn tớ nhé.

@Duturi: hay nhân dịp này mình đi luôn mấy nước Trung Á như Kyrgyxtan, Kaz, Uz luôn nhỉ.
Thực ra đi Mông Cổ nên để vào dịp đi vùng Nội Mong, Sơn Đông, Bắc TQ thì hơn

Chào các bạn. Mình vừa tạm biệt nhóm Tibet xong. Theo cả hai tháng trời nhưng đến ngày off thì lại nằm trong rừng chẳng liên lạc gì được cả. Mình vừa phải đi công tác trong vùng rừng núi của Kông Chro, Gia Lai về hôm nay. May có họp tổng kết chứ không thì vẫn còn trong rừng.
Mình cũng thích chuyến này vì đi Nga là mong muốn của mình (hơn nữa cũng muốn đi với Nheva một chuyến để học hỏi), nhưng cuối tháng 7 và đầu tháng 8 thì thường mình lại hơi bận. Chủ thớt lên lịch để anh em nghiên cứu đi.
Nếu thu xếp đi theo kiểu bụi thì hay nhất. Ngủ rừng mình cũng không ngán nhưng ngủ khách sạn thì mỗi năm mình phải ngủ nhiều hơn ở nhà rồi. Mình muốn vất vả tí cho nó nhanh giảm cân nữa.
Chủ thớt coi như cho mình đặt mảnh ngói đi nha. Depart from HCMC.
Dương Việt Thành
0913678983 or 0984359883
[email protected] or [email protected]

Last edited:

Trời! nàng đã lên lịch về nhà và đi leo nữa rồi à? nhanh thế.

Mình có thể đi vào đầu tháng 7, kể ra vẫn hơi sát chuyến Phil
À Khmerka cho chị hỏi thế từ Moskow đến Altai sẽ đi bằng gì? Bay Aeroflot à?, giá bao nhiêu?

Ok, cho mình xin tổng kết một chút - hiện tại có 5 người quan tâm đến chuyến Altai - Nheva, Duturi, Kin-ban, Paper và một bạn gái nữa. Vấn đề là mỗi một người đi được vào một thời gian nhất định, nhiều khi trái ngược nhau :), và hình như không ai đi được vào thời điểm phù hợp nhất với mình (20-31.07) (((.
Vậy thì hình như là trong 2 đợt còn lại thì đợt 10.07-21.07 hợp với nhiều người nhất phải không?Bạn Nheva, Duturi và Paper thấy có ổn không?

Mình vừa check chuyến bay của Aeroflot, bay vào ngày thứ 6, 08.07, về 21.07 hoặc 23.07, giá 579 usd khứ hồi. Còn vé Mos-Barnaul - Mos là 375 usd, cũng Aeroflot. Nếu tìm được giá rể hơn thì tốt nhưng nói chung mình phải để dành tầm 900-1000usd cho vé máy bay.

Mong ý kiến của mọi người!

Mình post thêm sơ đồ tuyến đường leo lên đỉnh Belukha nhé:

cảnh núi:

di vao 2 tuan cuoi cua thang 8 hoac dau thang 9 di bac, neu duoc time nay cho em dang ky mot xuat voi. Cu the the nao minh trao doi them bac nhe, bac lam on post them nhieu thong tin nua cho bon em tim hieu voi nhe ...

co thong tin gi gap bac lien lac giup em bang so dt nay bac nhe : 0986322206

Đề nghị bạn thực hiện nghiêm túc nội quy diễn đàn "Viết tiếng Việt có dấu" nhé bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,475
190,100
Latest member
tohue6789
Back