What's new

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

Cộng Hòa Altai nằm ở trung tâm châu Á ở điểm nối giữa taiga Siberi của Nga, các thảo nguyên ở Kazakhstan và vùng bán sa mạc ở Mông Cổ (theo wiki). Biên giới quốc tế gồm Trung Quốc, Mông Cổ và Kazakhstan. Rừng núi chiếm phàn lớn của lãnh thổ vùng này. Hệ thống ngôn ngữ và dân tộc của vùng này rất đa dạng với lịch sử dài hơn 5000 năm - theo các nhà khảo cổ học vùng Altai đã có một nền văn minh phát triển lúc 3000 năm trước Công Nguyên!

Đỉnh núi cao nhất của dãy núi Altai và của cả vùng Siberi là đỉnh Belukha, cao 4506m.
Hàng năm có nhiều người từ khắp miền muốn chinh phục đỉnh này không phải chỉ vì vẻ đẹp mê hồn và huyền ảo của thiên nhiên vùng núi Altai mà vì mục đích liên quan đến tâm linh nữa. Theo văn hóa dan tộc ở đây, từ ngày xưa họ tin rằng núi Belukha là nơi rất thiêng, là nơi tâm linh, là đường dẫn đến Shambala (Shangrila) của vùng Trung Á này...Thêm nữa, dãy núi Altai bây giờ thuộc di sản văn hóa UNESCO.

Dự tính chinh phục đỉnh Belukha là vào cuối tháng 7 năm 2011, mất 12 ngày, cộng thêm 2-3 ngày đi lại tức là tầm 2 tuần tất cả.
Chi phí tổng cộng là khoảng 2000usd gồm hết, bay, ăn, ngủ, đi lại v.v...
Hiện tại vé khứ hồi HN -Moscow-HN là 535usd, Moscow - Barnaul-Mos 375 usd, tour leo Belukha 12 ngày 850usd. Giá tour bao gồm hỗ trợ visa Nga.
Mình sẽ cho thêm thông tin và chi tiết nữa, mong sẽ có người quan tâm đến chuyến này!!!
:)

Re: Tháng 7-8/2011, 2 tuần, chinh phục đỉnh núi cao nhất của vùng Altai ở Nga

- Hi! khmerka.
- Vụ này em có leo không vậy? Cho anh ngó chút, nếu mấy tháng nữa mà đủ tài chính thì có kịp đăng ký không?

Phongson: rất vui nếu anh có thể thu xếp để tham gia cung này, em định leo đấy vì em mê leo núi mất rồi :) :).
Nhưng tốt nhất anh nên quyết định trước tháng 3 vì từ tháng 3 giá sẽ tăng lên vì hết khuyến mại đó..
Koong: em có thông tin ở trang 1 mà, có cả chi phí (tầm 2000 usd - 13 ngày), có cả thời điểm nhưng thời điểm vẫn chưa chốt vì có mấy người muốn join vào đợt khác nhau, phải bàn thêm...
Joey - ôi làm sao bây giờ hu hu, khó quá nhỉ...?

Thế bạn chủ topic cho cái hẹn off để bàn bạc cái nhỉ

mình rất thích tour này, mình cũng thích đi Nga lắm. nhưng mình chưa phượt bao giờ nên không biết mình có thể leo núi không. Nếu bạn cho mình 1 lời khuyên mình rất cảm ơn. mình sức khỏe tương đối tốt, có thể đi bộ đươc 5km(tốc độ không nhanh).

ocbien: cám ơn bạn đã quan tâm đến chuyến đi của mình, nhưng mình rất là sợ rằng vụ này sẽ hơi khó đối với bạn vì việc leo núi và trekking thường đòi hỏi sức khỏe rất tốt và khả năng đi bộ tầm 15-20km/ngày. Không biết bạn đã từng leo Fan hay núi nào chưa, hoặc đi trong rừng 10-15km, như thế bạn mới hiểu được độ khó của chuyến chinh phục đỉnh Belukha.

Nheva: mình đã gặp bạn Joey, còn lại là toàn những người ở SG nên không tổ chức off được hihi nên mình nghĩ rằng hôm nào mình và Nheva có thể gặp ở HN và nói chuyện thêm, hay bạn cứ email cho mình [email protected] or đt 0912544205 nhé!

Đi ra rồi lại đi vào, buồn quá hichic..
Confirm lại lần nữa là Joey chỉ có thể join đợt tháng 8. Tháng 7 thua rồi :(

cả nhà ơi, mạnh dạn quyết định thời điểm nhé ;)!
Thời gian chốt chỉ còn 1 tháng thôi!
Mấy bạn ở SG - cho ý kiến nhé!

Mình vừa đi Ấn Độ về, đang ở Hà Nội rồi nên có thể tổ chức buổi off cho những ai quan tâm đến chuyến đi Nga mùa hè nay. Bạn nào muốn gặp hay hỏi gì thêm thì liên lạc với mình 0912544205 nhé!

Mình cũng rất quan tâm đoàn này. Nick YM! vanquynhnt (SG).Có thông tin gì thì share cho mình nhé. Thanks.

Bạn vanquy - mình đang ở HN nên không gặp bạn trực tiếp được, có gì bạn email cho mình [email protected] nhé!

Mình sẽ mua vé máy bay trong tuần nay vì sợ tháng 3 giá có thể tăng, nhưng có thể là vẫn giữ như cũ nên các bạn nhớ tham khảo trang www.aeroflot.com.

Ngoài ra, từ VN có thể bay sang Nga với hãng VN Airlines, Hongkong Air, Qatar Airways

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back