What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
giả tạo lắm ạ... có ng support cho đi thì cứ nói thẳng ra k cần phải bịa chuỵen vẽ vời... tưng có bạn trẻ chất mất xác khi leo Phanx rồi... cuốn sách của bạn này rồi sẽ gây thêm nhiều cái chết kiểu xách ba lô lên và đi nữa cho xem!

Tuy nhiên như đã nói, em ý chấp nhận public tác phẩm mình thành sách thì cũng phải sẵn sàng đón nhận những thắc mắc và những luồng dư luận trái chiều. Mình nghĩ trong tình huống mọi sự thế này thì HC nên giải thích rõ ràng hơn về những gì em ý đã viết, bởi khi là người của công chúng rồi thì mọi thứ ko giống như khi em ý chỉ chia sẻ trên blog hay diễn đàn riêng.

Kết luận vậy đi.
Là tác giả của 2 cuốn sách rồi thì HC nên có trách nhiệm với tác phẩm của mình và độc giả. Lúc trước mình cũng lí giải về việc xin visa để bênh vực cho HC với những bạn chưa đi nhiều, chưa có nhiều kinh nghiệm. Nhưng càng theo dõi thì diễn biến của vụ việc này thì mình càng thấy thất vọng về cách ứng xử của e HC. Mọi người không thể nói là: Em ấy còn trẻ, lại là con gái, mọi người đứng chĩa mũi dìu vào em ấy nữa. Phía sau em ấy có cả một ê kíp, em ấy lại quen nhiều người nổi tiếng như GS Lân Dũng, em hoàn toàn chủ động để có thể tham khảo ý kiến và tự suy xét, giải quyết vấn đề. Em đi phượt nhiều, hàng ngày em phải đối mặt với rất nhiều vấn đề nên mình nghĩ khả năng giải quyết của em không phải là chậm đâu ạ, còn việc giải quyết có thuyết phục không lại là chuyện khác.

Đây là câu trả lời em nói với những ý kiến trái chiều:
Gửi mọi người,

Sẽ sớm có thông báo chính thức với đầy đủ chứng cớ phản bác các nghi vấn không có cơ sở, thậm chí xuyên tạc. Cũng đã uỷ quyền cho một cơ quan pháp lý xử lý những kẻ có hành vi vu khống, bôi nhọ danh dự cá nhân.

Trân trọng

Người của công chúng khi gặp bất kì khủng hoảng thì nên cung cấp thêm thông tin, rõ ràng và đầy đủ, chứ không phải là DỌA DẪM đưa ra cơ quan pháp luật!? Câu trên đc viết ra bởi một người hồ đồ, hấp tấp, thiếu kĩ năng sống chứ không phải là hình tượng của giới trẻ!? (cái này là do nhiều báo chí nhồi sọ độc giả) Bạn HC khi viết câu này chắc nghĩ là muốn dọa trẻ con, hoặc mấy em teens teens. Tóm lại là: em giải quyết khủng hoảng không tốt, việc em làm có hiệu ứng ngược lại. Em cũng không phải là một người bán sách giỏi, em muốn làm người của công chúng nhưng lại sống theo cách 1 mình 1 kiểu.

Về các câu hỏi các bạn bên Voz đưa ra và tổng hợp có nhiều cái câu trả lời của em là kể cả và vô lý:
- Show visa của 25 nước rõ ràng và chi tiết dấu nhập cảnh: Em nhờ bác Dũng đưa ra có vài trang :| Nếu em là người trung thực 100% thì chẳng có lí do gì để phải làm kiểu mập mờ lấp liếm như vậy. Hộ chiếu của em nếu đi 25 nước rồi chắc là cũng sắp dùng hết trang rồi.
+ Visa Argentina của em ấy là trang 33 + 34
+ Visa Tanazia là trang 20 (dấu nhập cảnh 23/11/2011)
+ Hộ chiếu VN bắt đầu từ trang 9, 25 nước mỗi nước tầm 2 trang (các nước hay dán visa cách nhau ra), có nước chỉ cần 1 trang nên trung bình khoảng 1.5 trang 1 nước. Những nc phải dán visa như Ấn Độ, Nepal, Sinai only Egypt, Myanmar, Israel, Ethiopia.... 25 x1.5 + 9 = 46 trang = hết cuốn hộ chiếu (hộ chiếu VN có tổng khoảng 47 trang, nhưng trang cuối thường đóng dấu xuất/nhập cảnh ở VN) Em bảo em cũng nhập cảnh trái phép vào Palestine và Malawi, ok vây du dịch đi thì ít ra hộ chiếu của em phải đóng dấu đến trang 40. Đây là giả thuyết. Em không muốn có nhiều thông tin hỗn loạn thì việc làm đơn giản nhất là scan hộ chiếu và làm mờ phần số hộ chiếu của em đi. Tuy nhiên em đã từng 'khoe' visa transit vào Argentina trong 2 ngày trên trang FB của chính em nên mình nghĩ em không hề ngại khi khoe hộ chiếu ra. Có khi sau khi công bố hoàn toàn hộ chiếu của mình thì có khi em còn đc nhiều người ủng hộ hơn, sách lại bán đc nhiều hơn và liên tục tái bản, em lại có tiền để tiếp tục đi và tiếp tục viết.

- Visa Israel và việc qua lại giữa Palestine và Israel: Khi em HC nói về việc này mình cảm giác Palestine và Israel là 2 nước rất thân thiết nằm kề nhau và nhân ái với người dân của nhau hết mức. Đến người VN vượt biên sang TQ còn lo ngay ngáy sợ biên phòng bắt. Vậy mà em qua Palestine bằng cách ngồi xe dù....(hay gì mình chưa đọc nên không rõ, chỉ nghe em giải thích) và không có vấn đề gì! Ở hôi thảo, em trả lời thẳng với độc giả "Mình không có trách nhiệm trả lời câu hỏi của bạn!" và rồi dường như sau đó em hối hận, em cố giải thích thêm, em không phải là người làm về ngoại giao nên không rõ chính sách visa của Israel. Không ai yêu cầu em phải biết tuốt, có người đi nhiều nhưng không bao giờ bị tra hỏi, tại sao? Tại vì thông tin mang tính xác thực, thông tin của em cứ nửa vời, và đôi khi em cứ nói mấy câu kiểu "Không có gì là không thể" (xin lỗi chứ nghe nói giống bán hàng đa cấp quá!) Để đập tan dư luận, em chỉ cần 1 việc duy nhất là show visa vào Israel, có mỗi việc đơn giản vậy thôi em không cần nói nhiều.

- Về vấn đề tài chính: Chả hiểu em Chip như thế nào chứ bản thân mình, dù là cái đứa đi và không bao giờ so đo tiền nong, tính toán chi tiết (các bạn có thể xem profile của mình để thấy mình từng đi châu Á trong hơn 3 tháng) nhưng đi về mình vẫn ước lượng đc một khoản cụ thể là mình đã tiêu bao nhiêu vì cái này cho thấy mức sống của mỗi nước. Và cũng là kinh nghiệm cho những bạn đi sau. Đơn cử như Myanmar, cứ nghĩ là rẻ nhưng đi rồi mới biết: về mặt bằng so với các nước châu Á thì đắt hơn, vì nhà nghỉ phải trả bằng $$$, uống coke thì 1$/lon và tỉ giá thì càng ngày 1$ càng đổi đc ít tiền, đường xá xấu nên phải bay bằng máy bay...

- Về làm việc chui: Cái này thì mình không còn gì comment, cá nhân mình không ủng hộ cách đi phượt như vậy. Mình đánh giá cao những bạn chăm chỉ cày cuốc rồi sau đó đi phượt và chi tiêu tiết kiệm, hoặc làm những việc từ xa thông qua mạng internet.

- Về việc mời GS NLD và Phó GS Nguyễn Hoàng Ánh: 2 GS trong buổi họp báo toàn khẳng định là truyện này là thật đấy, rồi nêu ra hàng loạt dẫn chứng chẳng liên quan => nói không có tính thuyết phục nên bình phong của em ấy có vẻ phản tác dụng. Trái lại mình thấy cái trò hề truyền thông này càng nực cười hơn.

Còn nhiều vấn đề như vụ gãy ống đồng và phải bó bột, sự hồi phục của em Chip cũng gần như là phi thường. Rồi việc xin giấy giới thiệu/bảo lãnh ở công ty bạn em ở VN....

Mình cũng mong cái vụ này sớm kết thúc, tranh thủ giờ nghỉ trưa viết 1 tí chia sẻ cùng mọi người.

Last edited:
Mình chưa đọc sách cô này nên không bàn chuyện hay hay dở. Nhưng mình thấy cách phản ứng với nghi vấn của tác giả (trả lời mập mờ, quanh co, thái độ hằn học, dọa dẫm) thì quá dở, nó không thể hiện bản lĩnh của người "đi 25 nước 1 mình với 700usd ban đầu" (như PR)

Kết luận vậy đi.

- Visa Israel và việc qua lại giữa Palestine và Israel: Khi em HC nói về việc này mình cảm giác Palestine và Israel là 2 nước rất thân thiết nằm kề nhau và nhân ái với người dân của nhau hết mức. Đến người VN vượt biên sang TQ còn lo ngay ngáy sợ biên phòng bắt. Vậy mà em qua Palestine bằng cách ngồi xe dù....(hay gì mình chưa đọc nên không rõ, chỉ nghe em giải thích) và không có vấn đề gì! Ở hôi thảo, em trả lời thẳng với độc giả "Mình không có trách nhiệm trả lời câu hỏi của bạn!" và rồi dường như sau đó em hối hận, em cố giải thích thêm, em không phải là người làm về ngoại giao nên không rõ chính sách visa của Israel. Không ai yêu cầu em phải biết tuốt, có người đi nhiều nhưng không bao giờ bị tra hỏi, tại sao? Tại vì thông tin mang tính xác thực, thông tin của em cứ nửa vời, và đôi khi em cứ nói mấy câu kiểu "Không có gì là không thể" (xin lỗi chứ nghe nói giống bán hàng đa cấp quá!) Để đập tan dư luận, em chỉ cần 1 việc duy nhất là show visa vào Israel, có mỗi việc đơn giản vậy thôi em không cần nói nhiều.

Nhóm mình 10 người vừa đi Israel - Palestine về, topic https://www.phuot.vn/threads/66619-...rung-Đông-Ai-Cập-Israel-Jordan-(tháng-9-2013). Bọn mình cũng ngồi xe đi và về từ Israel qua Palestine, quả thật lúc qua trạm kiểm soát không hề gặp bất kì 1 sự kiểm tra nào cả, cứ thế đi thôi.

Mình không dám khẳng định em HC nói thật hay bốc phét, nhưng thật sự có những điều khó tin mà phải trải qua rồi ta mới biết được.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn có thể nêu thêm chi tiết về lần bạn đi từ Israel Palestine để mọi người có cái nhìn chính xác hơn đc không?

Nhóm mình 10 người vừa đi Israel - Palestine về, topic https://www.phuot.vn/threads/66619-...rung-Đông-Ai-Cập-Israel-Jordan-(tháng-9-2013). Bọn mình cũng ngồi xe đi và về từ Israel qua Palestine, quả thật lúc qua trạm kiểm soát không hề gặp bất kì 1 sự kiểm tra nào cả, cứ thế đi thôi.

Mình không dám khẳng định em HC nói thật hay bốc phét, nhưng thật sự có những điều khó tin mà phải trải qua rồi ta mới biết được.

Đây là những gì Huyền viết trong phần Lời cảm ơn tập 1:
Cảm ơn gia đình bác Tuấn, đại sứ quán Việt Nam ở Ấn Độ. Cảm ơn các anh chị đại sứ quán Việt Nam ở Ai Cập và Israel. Để thử xem có bạn nào đọc lời cảm ơn này không, mình sẽ có một bất ngờ nho nhỏ cho bạn nếu bạn gửi email đến [email protected] với tiêu đề thư là chipratladethuong. Cảm ơn bạn Đạt ông cụ non, người Việt Nam duy nhất bằng tuổi mình mà mình gặp ở nước ngoài, nhưng nói chuyện cứ như là ông cụ vậy. Win Diệp ơi, tôi không biết phải cảm ơn nàng thế nào. Nàng biết là tôi yêu nàng thế nào. Em cảm ơn chị Nguyễn Hương và VinDragon đã viết giấy giới thiệu cho em để xin visa.

Em Huyền cũng không hề thống nhất về việc nhờ công ty bạn bảo lãnh, hay giấy giới thiệu để xin visa. Em có gửi lời cảm ơn đến ĐSQ VN ở Ai Cập và Israel nên chắc là em ấy đã sang Israel thật, nhưng là với SỰ TRỢ GIÚP trực tiếp từ ĐSQ chứ không thể 1 mình em tự thân tự lực đc. Kiểu này ĐSQ VN trên khắp thế giới sẽ rất rất bận rộn để trợ giúp người VN vượt biên trong thời gian sắp tới :p (j/k)

Các bạn nếu có thời gian có thể nghe file audio buổi họp báo của nhà báo Cu Trí. Tối về mình sẽ nghe thử xem có thêm thông tin gì không :)

https://soundcloud.com/cu-tr/ho-p-bao-ra-mat-sach-hc

Kết luận vậy đi.
...
Về các câu hỏi các bạn bên Voz đưa ra và tổng hợp có nhiều cái câu trả lời của em là kể cả và vô lý:
- Show visa của 25 nước rõ ràng và chi tiết dấu nhập cảnh: Em nhờ bác Dũng đưa ra có vài trang :| Nếu em là người trung thực 100% thì chẳng có lí do gì để phải làm kiểu mập mờ lấp liếm như vậy. Hộ chiếu của em nếu đi 25 nước rồi chắc là cũng sắp dùng hết trang rồi.
+ Visa Argentina của em ấy là trang 33 + 34
+ Visa Tanazia là trang 20 (dấu nhập cảnh 23/11/2011)
+ Hộ chiếu VN bắt đầu từ trang 9, 25 nước mỗi nước tầm 2 trang (các nước hay dán visa cách nhau ra), có nước chỉ cần 1 trang nên trung bình khoảng 1.5 trang 1 nước. Những nc phải dán visa như Ấn Độ, Nepal, Sinai only Egypt, Myanmar, Israel, Ethiopia.... 25 x1.5 + 9 = 46 trang = hết cuốn hộ chiếu (hộ chiếu VN có tổng khoảng 47 trang, nhưng trang cuối thường đóng dấu xuất/nhập cảnh ở VN) Em bảo em cũng nhập cảnh trái phép vào Palestine và Malawi, ok vây du dịch đi thì ít ra hộ chiếu của em phải đóng dấu đến trang 40. Đây là giả thuyết. Em không muốn có nhiều thông tin hỗn loạn thì việc làm đơn giản nhất là scan hộ chiếu và làm mờ phần số hộ chiếu của em đi. Tuy nhiên em đã từng 'khoe' visa transit vào Argentina trong 2 ngày trên trang FB của chính em nên mình nghĩ em không hề ngại khi khoe hộ chiếu ra. Có khi sau khi công bố hoàn toàn hộ chiếu của mình thì có khi em còn đc nhiều người ủng hộ hơn, sách lại bán đc nhiều hơn và liên tục tái bản, em lại có tiền để tiếp tục đi và tiếp tục viết.

...

Mình thấy bạn lập luận như vậy cũng không đúng, ở những điểm sau:
- Tại sao có nước nào dán visa lại cần đến 2 trang? Nếu họ không thấy có "tờ" nào trống cả 2 trang, họ sẽ dán vào mặt sau.
- Tại sao bạn lại tính thêm 9 nước (Ấn Độ, Nepal, Aicập...) vào con số 25? 9 nước này đã bao gồm trong 25 nước mà em Chip đã đi rồi.
- Có nhiều nước họ không dán visa vào (chiếm hết 1 trang), mà chỉ đóng 1 con dấu rồi viết tay thêm thông tin thẳng vào hộ chiếu. Có những nước họ lại đóng ghim a-ráp vào. Những visa này nhiều cái có thể nằm trên 1 trang hoặc không tốn trang nào của hộ chiếu.
- Việc dán Visa không theo thứ tự các trang trong hộ chiếu. Visa Argentina (nước cuối cùng em ấy vừa đi) ở trang 33+34, không có nghĩa là những trang từ 35 trở đi đều trống.

Bản thân mình tin vào hành trình 25 nước của Chíp. Vấn đề tài chính, mình không có bình luận. 700usd là con số lúc bắt đầu, Chíp có thể kiếm thêm tiền từ nhiều nguồn khác nhau mà một vài trong số đó cô ấy không đề cập tới trong sách. Đối với mình việc viết thành 1 quyển sách, có thêm mắm dặm muối là điều tất nhiên. Bạn thử kể ra 1 tác phẩm văn học có tiếng (không phải nghiên cứu khoa học) mà chỉ kể 100% sự thật không?

hnay mình có tham gia buổi giao lưu này ở hà nội. Kể ra Huyền chip nếu chuẩn hơn thì nên bình tĩnh xử lý thắc mắc, mặc dù kém tuổi nhưng mình thấy cách xử lý của chị Huyền hơi trẻ con, nhiều đoạn nóng máy MC còn phải ngắt lời :)))) còn chuẩn GS Lân Dũng hnay chém toàn lí do đâu đâu, cô Ánh thì nói cũng hay :)))) về hơi sớm ko biết đoạn cuối có gì hot ko

. Bạn thử kể ra 1 tác phẩm văn học có tiếng (không phải nghiên cứu khoa học) mà chỉ kể 100% sự thật không?
Văn học cũng có nhiều loại bạn ơi, tiểu thuyết hay truyện ngắn thì không nói làm gì. Nhưng đây là dạng hồi ký, lại còn được giới thiệu là "1 cuốn cẩm nang du lịch", mà đã là cẩm nang thì là để người khác tham khảo kinh nghiệm, nếu viết không đúng sự thật thì nó chả có giá trị gì

Re: Xách ba lô lên và Đi 2 - Đừng chết ở châu Phi

Tôi kiên quyết đề nghị BĐH phải có tác động yêu cầu bạn HC trả lời dưới bât cứ hình thức nào (vào topic cũ hoặc mở hẳn một topic mới cho xứng tầm NGÔI SAO của bạn ấy). Nếu trong thời hạn nào đó, thì gỡ luôncar cái topic của bạn HC luôn vì không đáp ứng đủ các điều kiên khi mở topic.
Bạn thấy đơn giản chưa

Vâng... Nếu như đề nghị của bác đủ sức thuyết phục được ban điều hành và mod phụ trách trang tin (đây là cuốn sách độc hại) thì cũng chẳng còn gì để mà bàn luận tranh cãi nữa. Ít nhiều thì hồi ký đó vẫn đang được ghi nhận là hay và nằm trên trang chủ đó... Chấm dứt!

Mong bác đừng đem cảm tính cá nhân để mà áp đặt.

Thích câu này:
"Mình không dám khẳng định em HC nói thật hay bốc phét, nhưng thật sự có những điều khó tin mà phải trải qua rồi ta mới biết được."

Con đường hôm trước nó khác, hôm sau có thể đã sạt lở biến mất.
Ngay cả nhân viên sứ quán, nay ông này mai ông nọ, chính sách thay đổi liên tục nhất là với những nước đang bất ổn. Ngay cả ở Vn đi xe máy sang Cam Lào mỗi cửa khẩu nó mỗi khác, khó dễ khác nhau.
Những thông tin trên mạng, trên sách (kể cả cuốn Xách ba lô lên và đi) chỉ để tham khảo, trăm nghe không bằng mắt thấy, đi để kiểm chứng, đi để trải nghiệm và nhất là mỗi người khác nhau sẽ có những hướng đi khác nhau, cách nhìn nhận khác nhau, trải nghiệm khác nhau.

Ai ko tin thì đừng tin, chẳng ai bắt bạn tin.
Ai đang lo cho lớp trẻ bỏ nhà đi du lịch bụi thì cũng đừng lo, vì bạn không nuôi cơm và sống thay họ được, việc họ đi du lịch chẳng ảnh hưởng đến hòa bình thế giới, họ có bị sao cũng... là việc của họ vì họ 18+ rồi.
Ai đang ném đá cứ ném, nhưng có trúng không thì nên xem lại.
Ai đang phê phán việc làm chui, lách luật... của tác giả này nọ thì tự hỏi lại bản thân đã từng xem phim con heo chưa nhé (pháp luật VN cấm đấy).

Cứ như các bác đi qua 1 cung đường tuyệt đẹp về bảo thằng bạn mày đi đi, nó đi về chửi toáng tao bị ách ở đó mấy ngày vì sạt lở, ***Nhiều ông cứ tìm cách phản bác người ta bằng cách tìm thông tin trên mạng, bằng cách áp đặt kinh nghiệm của mình và cho nó là duy nhất?

*Xóa các đoạn tục tĩu và không phù hợp*Chitto

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,476
190,100
Latest member
tohue6789
Back