What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
@bạn Sam: nói vậy mà cũng nói được :). Bạn ko thích tôi hay tôi ko thích bạn đơn giản vì ko đồng quan điểm. Bạn ko tin nhưng tôi tin, bạn cho tôi là ngu ngốc thì tôi cũng cho bạn là ngu ngốc. Bạn cũng đọc thông tin, coi clip phỏng vấn, đọc kiến nghị của Mr. Thịnh thì tôi cũng vậy, riêng ko biết có đọc sách của Chip ko, còn tôi thì có. Nhưng quan điểm của tôi khác bạn. Việc bác blackhill đơn giản là tôi đồng quan điểm nên thích thôi và vô tình biết bác là ai nên cảm thấy thú vị. HỌ CƯỜI TÔI VÌ TÔI KHÁC HỌ, TÔI CƯỜI HỌ VÌ HỌ QUÁ GIỐNG NHAU =))

"Ngày xưa" có một người viết ra cuốn sách. Tôi chỉ mới mua tập 1 và xem được vài trang đầu...
"Ngày nay" có một chủ đề khiến nảy sinh ra rất nhiều bình luận. Tôi chỉ mới ghé qua và xem được vài điều...
... Tôi tự hỏi vì sao topic này ở Phượt lại sôi nổi thế, khiến mọi người bức xúc đến thế? Có lẽ vì cuốn sách liên quan đến "những cung đường" phiêu bạt - sự say mê lớn nhất gắn kết chúng ta tại đây vào hôm nay.
Tôi cũng không mấy đắn đo khi gõ những dòng chữ này, bởi ủng hộ Huyền Chip và phản đối cô gái ấy trong topic này dường như đang nằm ở cán cân 50-50, có thêm suy nghĩ của tôi vào cũng chẳng thể khiến sai lệch đi câu chuyện được. Nhưng không vì thế mà tôi chọn cách nói nước đôi. Tôi muốn nói thật suy nghĩ của mình...
Và đó là tôi muốn nghĩ đơn giản hơn về sự việc này, theo một kiểu thống kê mà tôi thường làm:
- Huyền Chip can đảm khi thực hiện chuyến đi. Cô ấy đã trở về, viết sách, nổi tiếng và kiếm được tiền.
- Cuốn sách trong tập 2 đã phát hiện có nhiều điều khúc mắc, được "vẽ" lại đôi chỗ? Bạn muốn đổi thể loại lại từ Nhật ký hành trình sang Tiểu thuyết? Đừng để cái bìa phá hỏng những thông tin thú vị và bổ ích mà bạn có thể tìm thấy ở những trang trong.
- Chúng ta hoang mang và bức xúc vì đã bỏ ra 100k để đổi lấy sự mơ hồ không có giá trị thực tế? Tôi tin là mọi người đều đủ sáng suốt và đủ nguồn để tra ra, nhận biết đâu là kiến thức cần, đâu là đôi chỗ phiêu lưu, mơ mộng qua lời kể của cô gái trẻ.
Thôi thì sách đã mua rồi, kiến thức cũng dung nạp, dư luận cũng đã khơi, và người trong cuộc cũng có ít nhiều bài học quý.
Nào cùng mở lòng ra cho nhẹ nhé các bạn. :)

Last edited:
"Ngày xưa" có một người viết ra cuốn sách. Tôi chỉ mới mua tập 1 và xem được vài trang đầu...
"Ngày nay" có một chủ đề khiến nảy sinh ra rất nhiều bình luận. Tôi chỉ mới ghé qua và xem được vài điều...
... Tôi tự hỏi vì sao topic này ở Phượt lại sôi nổi thế, khiến mọi người bức xúc đến thế? Có lẽ vì cuốn sách liên quan đến "những cung đường" phiêu bạt - sự say mê lớn nhất gắn kết chúng ta tại đây vào hôm nay.
Tôi cũng không mấy đắn đo khi gõ những dòng chữ này, bởi ủng hộ Huyền Chip và phản đối cô gái ấy trong topic này dường như đang nằm ở cán cân 50-50, có thêm suy nghĩ của tôi vào cũng chẳng thể khiến sai lệch đi câu chuyện được. Nhưng không vì thế mà tôi chọn cách nói nước đôi. Tôi muốn nói thật suy nghĩ của mình...
Và đó là tôi muốn nghĩ đơn giản hơn về sự việc này, theo một kiểu thống kê mà tôi thường làm:
- Huyền Chip can đảm khi thực hiện chuyến đi. Cô ấy đã trở về, viết sách, nổi tiếng và kiếm được tiền.
- Cuốn sách trong tập 2 đã phát hiện có nhiều điều khúc mắc, được "vẽ" lại đôi chỗ? Bạn muốn đổi thể loại lại từ Nhật ký hành trình sang Tiểu thuyết? Đừng để cái bìa phá hỏng những thông tin thú vị và bổ ích mà bạn có thể tìm thấy ở những trang trong.
- Chúng ta hoang mang và bức xúc vì đã bỏ ra 100k để đổi lấy sự mơ hồ không có giá trị thực tế? Tôi tin là mọi người đều đủ sáng suốt và đủ nguồn để tra ra, nhận biết đâu là kiến thức cần, đâu là đôi chỗ phiêu lưu, mơ mộng qua lời kể của cô gái trẻ.
Thôi thì sách đã mua rồi, kiến thức cũng dung nạp, dư luận cũng đã khơi, và người trong cuộc cũng có ít nhiều bài học quý.
Nào cùng mở lòng ra cho nhẹ nhé các bạn. :)
Bạn nói chính xác đấy! Tôi cũng nghĩ thế thôi. Có điều...ko chừng bạn sắp bị đám đông ném đá đó. Sẽ rất may cho bạn nếu họ làm ngược lại vì chứng tỏ tôi nói sai. Hihi

Bạn nói chính xác đấy! Tôi cũng nghĩ thế thôi. Có điều...ko chừng bạn sắp bị đám đông ném đá đó. Sẽ rất may cho bạn nếu họ làm ngược lại vì chứng tỏ tôi nói sai. Hihi

Hi, cảm ơn bạn. Nếu mọi người hiểu được ý tốt của V trong câu cuối cùng thì mình nghĩ sẽ không có thêm viên đá nào nữa cả: "Nào cùng mở lòng ra cho nhẹ nhé các bạn. :)" ~> cốt lõi cũng chỉ mong sự bức xúc sẽ dịu lại, hãy nhìn nhận vấn đề theo sự đơn giản nhất có thể để tất cả mọi người đều vui vẻ. Tranh luận thì tốt nhưng chúng ta đừng bao giờ cãi nhau chỉ vì một cuốn sách nhé. :)

Ý bạn SaleOff247 là như vậy và chắc ko ai nói bạn ấy sai hay gì cả, mọi ý kiến đều được tôn trọng mà. Ko ai trong topic này vô ném đá mà chỉ góp ý hoặc đưa ý kiến riêng của người ta (c) chỉ có Dungbuocgiangho là nghĩ người ta ném đá thôi. =))

Mà bạn Blackhill vô đây rõ ràng bạn ấy cố tình nói những phát ngôn gây tranh cãi để lái mọi người qua hướng khác, tuy biết nhưng người ta vẫn bực và vô tranh cãi với bạn ấy (trong đó có mình)

Dungbuocggiangho, bạn ghi thì có vẻ văn chương lắm nhưng mình ko hề thấy bạn đưa ý kiến gì về việc này cả. Đây là 1 topic tranh luận hoặc góp ý cho nhau nghe, mình ko thấy bạn làm 2 việc đó nhưng mình thấy cái câu nịnh bợ của bạn nghe hài ko chịu được. Xin lỗi trước là tính mình thẳng, mình ko phải ko thích hay thích gì bạn nhưng mình thấy bạn ghi comment theo kiểu nịnh bợ thì mình nói nịnh bợ thôi bạn à :shrug: nếu ko phải ý bạn vậy thì cho mình xin lỗi trước hen.

Y chang, ko sai mà :)
@Sam: nói là topic góp ý và tranh luận mà sao tớ thấy hung hăng quá :) Y như chửi nhau chứ còn gì :). Quan điểm và ý kiến của tôi về Chip và nội dung sách cũng như bác blackhill thôi. Và khi tôi nói ra thì bạn nói nịnh bợ đấy! Thôi, về nhà mình cho nó lành... Chúc tất cả các bạn một ngày vui và ko hẹn ngày gặp lại trong topic này nhé...:))

700 USD cho sự khởi đầu mình nghĩ hoàn toàn có thể. Nhưng mình nghĩ ngoài "may mắn" thật thì còn các yếu tố khác mà chắc chắn Huyền ko kể ra.
Dù sao mình cũng ủng hộ Huyền, quá tuyệt cho hành trình 1 "phượt thủ Pro".

700 USD cho sự khởi đầu mình nghĩ hoàn toàn có thể. Nhưng mình nghĩ ngoài "may mắn" thật thì còn các yếu tố khác mà chắc chắn Huyền ko kể ra.
Dù sao mình cũng ủng hộ Huyền, quá tuyệt cho hành trình 1 "phượt thủ Pro".
Khi mình đọc mỗi blog tiếng Anh và mấy bài viết trên forum phuot.vn này của HC thui. Mình cũng thấy rất tuyệt. Bước đầu của HC rất tốt, rất pro. Tuy nhiên, HC đã tạo nên 1 cái kết buồn. 1 "phượt thủ Pro" biến thành "người viết sách thất bại". Thật đáng tiếc thay.

Re: [Xách ba-lô lên và Đi] Vòng quanh thế giới trong 1000 ngày

Bạn Zin79 không biết có phải sinh năm 1979 không nhỉ? Nếu thế thì tuổi cũng khá chín chắn rồi. Nghe cách bác nói về em Chip có vẻ như bác "ghen tỵ" với em ấy ;) Dù rằng em Chip có dùng lối nói "ngoa dụ" trong sách, nhưng cũng không đến nỗi "xấu xa" như mọi người nghĩ. Phượt có PR cho em ấy đâu mà em ý phải xấu hổ. Cái này là do "thiên hạ" ham vui, nhảy vào bổ xẻ, càng làm em Chip "nổi tiếng" rồi bị gán cho là PR. (chỉ là ý kiến cá nhân em :D )

Cái chuyện "trốn vé" tôi thấy quá chừng, mấy anh / chị "Tây ba-lô" "trốn" ầm ầm luôn đấy chứ.

Lúc ở Nepal, phòng trọ tôi gần kế phòng của Albert nên 2 đứa tôi hay đi chung. Albert và tôi đến rất nhiều đền ở Kathmandu, anh ta nhất quyết không chịu mua vé, cãi nhau tay đôi bảo vệ và cho rằng đã là di sản văn hoá thì nên để mọi người chiêm ngưỡng, rồi anh ta đùng đùng đi vào mặc cho bảo vệ ngăn lại.

Hôm đấy Nepal đình công, phương tiện công cộng không chạy. 4am, một nhóm thanh niên "Tây" thức dậy nhảy rào, ra khỏi hostel để ra sân bay, chả đứa nào chịu trả tiền phòng. ( Tôi cũng phải nhảy rào để ra sân bay, nhưng đã trả tiền trọ vào tối hôm trước). Lúc đi cùng nhau, đám đấy nói chuyện tôi mới biết.

Tôi lại nhập hội cùng Lisa (một cô gái Nga) do quen nhau trên tàu. Lisa cũng thuộc dạng rất "chơi", chẳng bao giờ tôi thấy cô ấy trả tiền vé tham quan các khu du tích cả. Cũng lạ một điều là bảo vệ cũng chẳng làm găng với Lisa (chỉ cãi nhau vài câu).

Tôi thì không trốn vé vì tôi sợ...bị phạt hay bị bắt thì phiền to...nên hoặc đi nhờ, hoặc xin ..xỏ...

Hồi còn là học sinh, mấy môn phải học thuộc lòng để kiểm tra, tôi bao giờ cũng học rất tốt (vì thuộc diện "trò gương mẫu" mà), tôi cũng chả ghét mấy bạn không học bài mà chỉ copy. Rồi có lần, dù đã thuộc bài, tôi cũng thử copy xem sao (lúc đó tôi chỉ nghĩ là một chút nghịch ngợm của thời học sinh để sau này tôi có kỷ niệm :D )

Chuyện em Chip trốn vé hay hơi "nói quá" trong sách cũng không phải bắt nguồn từ ý đồ xấu xa. Cá nhân tôi cũng xem những việc đấy như là kiểu "nghịch cấp cao" của cái tuổi "nhất quỷ nhì ma".

Cái gì cũng có cái hay, cái dở...tất cả do chúng ta biết cách chọn lọc. ;)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,542
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back