What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
Mặc dù bài của tôi đã được phục hồi, nhưng tôi vẫn không nhận đc một lời giải thích nào từ BĐH từ việc tại sao xóa bài trước của tôi, và tại sao lại phục hồi?? Điều tôi quan tâm là LÝ DO các quản trị viên xóa bài tôi mà không để lại bất kì một dấu vết nào (là thành viên của nhiều diễn đàn, tôi chưa từng thấy tiền lệ này xảy ra ở bất cứ đâu), để rồi ngay sau đó lại phục hồi (cũng chưa từng thấy)?! Minh bạch ở đâu? (Chắc là quá khó khăn để đòi hỏi sự minh bạch ở thế giới ảo?)

Đây cũng sẽ là bài cuối cùng tôi viết ở đây, vì tôi cũng tự rút ra được bài học cho bản thân mình rồi, và vì niềm tin của tôi với diễn đàn ảo này cũng đã biến mất, tôi cũng không muốn gây khó dễ với các quản trị viên ở đây (lại phải xóa bài, rồi lại phải giải thích)

Giống như chuyện ngã xuống hố/giếng. Cả nhóm người bị ngã xuống hố, hay ngã xuống giếng.

Nếu là người các nước khác thì khi em HC trèo lên và những người còn lại làm mọi cách để đẩy em HC lên khỏi thành giếng, và hy vọng em HC sau khi lên mặt đất sẽ tìm cách cứu những người còn lại thoát ra khỏi giếng.

Còn ở đây thì em HC đang trèo và sắp ra khỏi thành giếng, thì những người còn lại túm chân, kéo em HC xuống đáy giếng. :))

Ôi, thế hệ trẻ... :))

Mình thì rất thích ngồi dưới giếng, giếng mát mẻ và yên tĩnh, chỉ còn chính mình tự vấn bản thân về giá trị của cuộc sống, "di sản" mình có thể để lại cho cuộc đời. Nếu còn trẻ mà đã tìm thấy một cái giếng cho riêng mình, thì em H rất may mắn ý chứ. Cuộc sống trên miệng giếng ai cũng chạy theo giá trị ảo là tiền tài, danh vọng, vật chất (những thứ không bền vững) mà quên mất những giá trị thật trong cuộc đời là tri thức, đạo đức và nhân cách (là những thứ bền vững, theo bạn cả đời). Ngồi dưới giếng bình tâm rồi thì khi đi lên miệng giếng bạn sẽ hướng được những hành động mình làm đúng theo giá trị thật. Các cụ cũng nói rồi "Yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi!", trường hợp này cũng không ngoại lệ.

Trước tiên thư giãn 1 tý:

Một chàng người Việt khi mới làm quen một bạn gái sẽ chắc chắn hỏi một trong những câu sau:
1. Bạn bao nhiêu tuổi. (nếu hơn tuổi thì hết chuyện, nếu ít hơn thì hỏi tiếp)
2. Em có bạn trai chưa?
3. Nhà em ở đâu?
4. Em đang làm gì/học ở đâu?
.....
Một chị đi chợ về ngang qua ngõ nhà
Chị hàng xóm 1: bó rau mua bao tiền thế... sao héo thế
Chị hàng xóm 2: cá tươi nhỉ, bao tiền 1 lạng thế
Chị hàng xóm 3: lúc này đi xe ôm hay đi bộ thế, đi xe ôm hết bao tiền...

Vào vấn đề của Chíp.
Trước tiên, yêu cầu được xem hộ chiếu của Chíp là 1 yêu cầu cực kỳ thiếu văn minh, và không hiểu luật, tức là đòi xem giấy tờ tùy thân, thông tin cá nhân của người khác, ngoại trừ là cơ quan có chức năng, có thẩm quyền mới được yêu cầu việc này. Chíp đã chứng thực sự thật về visa bằng cách đưa cho một vài nhân vật có uy tín xem và chứng thực công khai là đúng, vậy là quá đủ. Còn nếu bạn không tin và cho rằng những nhân vật ấy không có uy tín và bạn chỉ tin khi tận mắt ngồi soi thì cuốn visa ấy sẽ được chuyền tay qua bao nhiêu người? Chẳng ai tin ai cả đến khi người cuối cùng được tận mắt soi, mà lúc ấy có khi lại bảo là hộ chiếu giả vẫn chưa tin.

Một trong những nghi vấn lớn nhất là về vấn đề việc làm, thu nhập. Mọi việc được các bạn dẫn chứng bằng việc đưa ra các tiền lệ, kinh nghiệm bản thân chứ chưa một ai đưa ra được thông tin bằng chứng xác thực là Chíp ko thể làm được hoặc chưa từng làm những công việc đó. Tôi rất dị ứng với cách phản bác như kiểu "tôi đã từng thế này thì không thể có việc thế nọ" hay có cả 1 bạn lập luận "tôi đã kinh nghiệm làm lập trình 10 năm và không thể có chuyện 1 người ko có bằng cấp lại được như thế này thế kia..." Nhiều bạn dẫn luật pháp các nước ra, nhưng ở đây toàn là những nước đang hoặc kém phát triển gần như ở Việt Nam, những việc tế nhị khó nói, khó giải thích nó đầy rẫy ra đấy, làm sao kể hết được.

Tôi ví dụ ở VN các anh tây đi xe máy ầm ầm mà hầu hết chẳng ai có bằng lái xe. Nếu tuân thủ luật pháp thì cũng không có điều kiện vì họ không có tiền đi taxi, xe bus thì thiếu hướng dẫn tiếng Anh và quá rối rắm, đi bộ thì ko đủ thời gian... Cả tỉ lý do để khách du lịch dù không muốn vẫn phải lách luật ở những nước kém và đang phát triển vì hệ thống pháp luật chưa hoàn thiện và chưa nghiêm, có muôn vàn sự việc phải tùy cơ ứng biến để thích nghi. Ở VN trẻ con thì được chạy trường, người lớn chạy việc, ra đường luồn lách bấm còi inh ỏi... Các bạn đang sống trong một xã hội như thế mà lại có cái nhìn quá khắt khe, cũng như ai mà nói câu "đ.m. tao ko thích mấy thằng chửi thề" thì khác gì tự vả vào mặt mình. Tôi cảm thông với Chíp vì những hành động trong những tình huống đó (cảm thông chứ không ủng hộ).

Việc cuốn sách sẽ gây nguy hiểm, nối giáo cho giặc, vẽ đường cho hưu chạy... Ở VN lên mạng là hotgirl khoe thân, là lộ hàng, chém giết đầy rẫy... không lẽ cả một thế hệ sẽ bắt chước? Sao các bạn cứ khéo lo cho người khác thế nhỉ. Các bạn không tin Chíp, và các bạn còn mất niềm tin vào cả cộng đồng sẽ dễ dàng bắt chước như 1 con vẹt hay sao? Việc tin hay không là việc của cá nhân từng người, xin đừng nhân danh hay đại diện thay cho ai khác, ngay cả những phụ huynh lớn tuổi đang lo cho những đứa con của mình (vì nếu con bạn đã trên 18+, xin lỗi bạn đã không còn quyền quyết định thay chúng được nữa, còn U18 thì bạn cấm con đọc sách, thế là xong).

Bạn nào bảo Chíp bán sách lấy tiền thì phải có trách nhiệm với độc giả. Đúng, trách nhiệm với độc giả là sẵn sàng chịu trách nhiệm cá nhân trước những gì mình viết ra là thật, chứ không phải là trách nhiệm trả lời chi tiết những gì chưa viết ra hoặc chưa rõ trong nhật ký (lại là chuyện riêng tư cá nhân). Nếu tác giả trả lời bạn thì quá tốt, nếu không cũng không thể kết luận họ là lừa bịp. Họ đưa ra 1 thông tin cá nhân (khác hẳn với báo chí đưa thông tin xã hội) độc giả phải xử lý thông tin chứ họ không đưa 1 công thức toán học để phải chứng minh việc đẻ công thức ấy bằng cách nào. Các bạn làm tôi nhớ đến việc ngày xưa Hồ Ngọc Hà công khai việc có con với bạn Cường, nhiều khán giả đòi đưa ra giấy xác nhận ADN vì không tin, họ biện minh HNH là người của công chúng nên phải có trách nhiệm chứng minh khi đưa ra thông tin ấy. Thật buồn cười.

Tôi đọc sách của Chíp, tôi chẳng có mảy may suy nghĩ tin hay không tin (thề), mà trong đầu tôi chỉ đầy ắp sự tưởng tượng và hình dung trong đầu những vùng đất mà em đã đi qua nó như thế nào, những nền văn hóa kì bí đầy màu sắc ra sao. Nếu tôi đi tôi sẽ xem cuốn sách của em là nguồn cảm hứng và chỉ để tham khảo vì tôi có cách đi và cảm nhận của riêng tôi, không giống bất cứ ai khác.

Mời bạn ném :D

Mặc dù bài của tôi đã được phục hồi, nhưng tôi vẫn không nhận đc một lời giải thích nào từ BĐH từ việc tại sao xóa bài trước của tôi, và tại sao lại phục hồi?? Điều tôi quan tâm là LÝ DO các quản trị viên xóa bài tôi mà không để lại bất kì một dấu vết nào (là thành viên của nhiều diễn đàn, tôi chưa từng thấy tiền lệ này xảy ra ở bất cứ đâu), để rồi ngay sau đó lại phục hồi (cũng chưa từng thấy)?! Minh bạch ở đâu? (Chắc là quá khó khăn để đòi hỏi sự minh bạch ở thế giới ảo?)

Đây cũng sẽ là bài cuối cùng tôi viết ở đây, vì tôi cũng tự rút ra được bài học cho bản thân mình rồi, và vì niềm tin của tôi với diễn đàn ảo này cũng đã biến mất, tôi cũng không muốn gây khó dễ với các quản trị viên ở đây (lại phải xóa bài, rồi lại phải giải thích)

Mình thì rất thích ngồi dưới giếng, giếng mát mẻ và yên tĩnh, chỉ còn chính mình tự vấn bản thân về giá trị của cuộc sống, "di sản" mình có thể để lại cho cuộc đời. Nếu còn trẻ mà đã tìm thấy một cái giếng cho riêng mình, thì em H rất may mắn ý chứ. Cuộc sống trên miệng giếng ai cũng chạy theo giá trị ảo là tiền tài, danh vọng, vật chất (những thứ không bền vững) mà quên mất những giá trị thật trong cuộc đời là tri thức, đạo đức và nhân cách (là những thứ bền vững, theo bạn cả đời). Ngồi dưới giếng bình tâm rồi thì khi đi lên miệng giếng bạn sẽ hướng được những hành động mình làm đúng theo giá trị thật. Các cụ cũng nói rồi "Yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi!", trường hợp này cũng không ngoại lệ.

Tieu co nuong ơi, hạ hỏa đi. ADMIN đã can thiệp để sửa rùi thì cũng coi như đã có tinh thần cầu thị. Việc bạn ko muốn post trên diễn đàn nữa do bạn tự quyết nhưng nếu bạn cần thông tin gì thì vẫn có thể tìm ở đây. Mình cũng đã bức xúc như bạn nhưng suy cho cùng 1 vài MOD ko đại diện được cho cả diễn đàn bạn ạ. Vụ này ai quan tâm theo dõi trong topic này cũng đã hiểu và ủng hộ bạn rùi. Bạn hạ hỏa nhé :)

Một trong những nghi vấn lớn nhất là về vấn đề việc làm, thu nhập. Mọi việc được các bạn dẫn chứng bằng việc đưa ra các tiền lệ, kinh nghiệm bản thân chứ chưa một ai đưa ra được thông tin bằng chứng xác thực là Chíp ko thể làm được hoặc chưa từng làm những công việc đó. Tôi rất dị ứng với cách phản bác như kiểu "tôi đã từng thế này thì không thể có việc thế nọ" hay có cả 1 bạn lập luận "tôi đã kinh nghiệm làm lập trình 10 năm và không thể có chuyện 1 người ko có bằng cấp lại được như thế này thế kia..." Nhiều bạn dẫn luật pháp các nước ra, nhưng ở đây toàn là những nước đang hoặc kém phát triển gần như ở Việt Nam, những việc tế nhị khó nói, khó giải thích nó đầy rẫy ra đấy, làm sao kể hết được.
Tôi là người nói câu này nên mạn phép trả lời cho bạn, có các ý sau:
- Ấn Độ là trung tâm gia công phần mềm hàng đầu Châu Á (có thể nói là của cả thế giới) cả về chất và lượng. Thế nên tôi không thể nào tin được việc HC có thể vượt qua vòng xét tuyển CV để có thể có công việc ở đây thông qua những gì HC chia sẻ trong sách là chỉ mới tốt nghiệp 12 ở Việt Nam. VÀ TÔI CŨNG KHÔNG HỀ NÓI LÀ TÔI KHÔNG THỂ KIẾM ĐƯỢC VIỆC TẠI ẤN ĐỘ NÊN HC KHÔNG THỂ
- Vài ngày gần đây thì có một số bạn chia sẻ thêm là HC khá nổi tiếng trong cộng đồng IT, đã từng đi làm ở Malaysia. Có lẽ là kiến thức tôi ít nên không biết được điều này.
Điều này lại nảy sinh ra một câu hỏi khác là: tại sao HC lại mập mờ chuyện này ? Nếu bạn có khả năng, trình độ, profile tốt thì việc bạn có việc làm là khả thi. Nhưng tại sao HC lại không trình bày điều này mà lại hướng dư luận theo một lối suy nghĩ khác là HC chưa hề có kinh nghiệm trong lĩnh vực trên nhưng lại có thể tìm kiếm việc làm? Thông tin này tôi chỉ biết thông qua một mạng xã hội khác.
Xin phép mod/min đưa ra dẫn chứng bên ngoài

http://soha.vn/cu-dan-mang/ban-than-huyen-chip-co-nhung-dieu-co-ay-khong-ke-trong-nhat-ky-20130921153449531.htm

Ngay từ đầu tôi đã nói rằng thông tin HC chia sẻ mập mờ, không rõ ràng nên dễ gây ra ảo tưởng. Liệu có công bằng hay không nếu như bạn đá trái bóng trách nhiệm lại cho người đọc, phải tự mình kiểm tra tính xác thực những điều mà HC chia sẻ trong sách ? Bạn viết sách, bạn chia sẻ kinh nghiệm của mình, những gì bạn đạt được nhưng bạn lại giấu đi điều quan trọng nhất là BẠN LÀM ĐIỀU ĐÓ như thế nào? Hoặc bạn đã chuẩn bị như thế nào để có thể làm điều đó? Như thế liệu có phải bạn đang thật lòng chia sẻ kinh nghiệm của mình?

Theo tôi, đó mới là điều các bạn phản biện đang muốn biết. Đừng vội quy chụp chúng tôi là ganh ghét. Nếu kinh nghiệm của HC là tốt thì rất đáng được mọi người nghiên cứu và học tập. Tại sao lại không chia sẻ điều này?

P/s: tôi xin đưa thêm link về quy định của pháp luật về thể loại sách chia sẻ kinh nghiệm
"Tuy nhiên với những cuốn sách về chỉ dẫn, về thông tin khoa học hoặc tự truyện thì lại cần tôn trọng sự thật. Việc viết sai sự thật sẽ dẫn đến những nhận thức sai lệnh, tư duy không đúng. "

http://www.nguoiduatin.vn/nxb-sach-cua-huyen-chip-co-the-bi-kien-neu-sai-su-that-a104178.html

Last edited:
Thật sự đến giờ mình vẫn ngưỡng mộ HC cho dù con số những nước em đi k phải 25 mà có thể chỉ là các nước đã được show trong họp báo . Có thể nhiều người đi được nhiều nơi hơn thế nhưng HC đã viết được sách và kiếm tiền được từ đó để đi tiếp. Và dù chuyến đi của HC có được tài trợ thì HC vẫn thật giỏi và dũng cảm (mọi người ở diễn đàn này đều đam mê phượt nhưng mấy ai xin được tài trợ đâu).

Nhưng.... SỰ THẬT VẪN LUÔN PHẢI ĐƯỢC TÔN TRỌNG
Khi xảy ra cuộc tranh luận nghi ngờ về hành trình, mình đã mong trong cuộc họp báo em ấy show được các dấu XNC của 25 nước để mọi ì xèo im tiếng. Mình đã hình dùng ra cảnh trong cuộc họp báo, HC giơ cuốn hộ chiếu lên rồi đếm thứ tự dấu XNC của 25 nước trong tiếng đếm đồng thanh của cả khán phòng và ánh flash chớp lia lịa, hehe. Hic, sự thật thì..... chính sự vòng vo, quanh co của em ấy đã làm mình không thể không nghi ngờ. Mình đọc nhiều bài về vấn đề này nhưng ưng nhất bài của bác Giáo Hoàng, chia sẻ với cả nhà

https://www.facebook.com/notes/giáo...-quanh-xách-ba-lô-lên-và-đi/10151611613046196

Trước tiên thư giãn 1 tý:

Một chàng người Việt khi mới làm quen một bạn gái sẽ chắc chắn hỏi một trong những câu sau:
1. Bạn bao nhiêu tuổi. (nếu hơn tuổi thì hết chuyện, nếu ít hơn thì hỏi tiếp)
2. Em có bạn trai chưa?
3. Nhà em ở đâu?
4. Em đang làm gì/học ở đâu?
.....
Một chị đi chợ về ngang qua ngõ nhà
Chị hàng xóm 1: bó rau mua bao tiền thế... sao héo thế
Chị hàng xóm 2: cá tươi nhỉ, bao tiền 1 lạng thế
Chị hàng xóm 3: lúc này đi xe ôm hay đi bộ thế, đi xe ôm hết bao tiền...

Vào vấn đề của Chíp.
Trước tiên, yêu cầu được xem hộ chiếu của Chíp là 1 yêu cầu cực kỳ thiếu văn minh, và không hiểu luật, tức là đòi xem giấy tờ tùy thân, thông tin cá nhân của người khác, ngoại trừ là cơ quan có chức năng, có thẩm quyền mới được yêu cầu việc này. Chíp đã chứng thực sự thật về visa bằng cách đưa cho một vài nhân vật có uy tín xem và chứng thực công khai là đúng, vậy là quá đủ. Còn nếu bạn không tin và cho rằng những nhân vật ấy không có uy tín và bạn chỉ tin khi tận mắt ngồi soi thì cuốn visa ấy sẽ được chuyền tay qua bao nhiêu người? Chẳng ai tin ai cả đến khi người cuối cùng được tận mắt soi, mà lúc ấy có khi lại bảo là hộ chiếu giả vẫn chưa tin.

Tôi ví dụ ở VN các anh tây đi xe máy ầm ầm mà hầu hết chẳng ai có bằng lái xe. Nếu tuân thủ luật pháp thì cũng không có điều kiện vì họ không có tiền đi taxi, xe bus thì thiếu hướng dẫn tiếng Anh và quá rối rắm, đi bộ thì ko đủ thời gian... Cả tỉ lý do để khách du lịch dù không muốn vẫn phải lách luật ở những nước kém và đang phát triển vì hệ thống pháp luật chưa hoàn thiện và chưa nghiêm, có muôn vàn sự việc phải tùy cơ ứng biến để thích nghi. Ở VN trẻ con thì được chạy trường, người lớn chạy việc, ra đường luồn lách bấm còi inh ỏi... Các bạn đang sống trong một xã hội như thế mà lại có cái nhìn quá khắt khe, cũng như ai mà nói câu "đ.m. tao ko thích mấy thằng chửi thề" thì khác gì tự vả vào mặt mình. Tôi cảm thông với Chíp vì những hành động trong những tình huống đó (cảm thông chứ không ủng hộ).

Việc cuốn sách sẽ gây nguy hiểm, nối giáo cho giặc, vẽ đường cho hưu chạy... Ở VN lên mạng là hotgirl khoe thân, là lộ hàng, chém giết đầy rẫy... không lẽ cả một thế hệ sẽ bắt chước? Sao các bạn cứ khéo lo cho người khác thế nhỉ. Các bạn không tin Chíp, và các bạn còn mất niềm tin vào cả cộng đồng sẽ dễ dàng bắt chước như 1 con vẹt hay sao? Việc tin hay không là việc của cá nhân từng người, xin đừng nhân danh hay đại diện thay cho ai khác, ngay cả những phụ huynh lớn tuổi đang lo cho những đứa con của mình (vì nếu con bạn đã trên 18+, xin lỗi bạn đã không còn quyền quyết định thay chúng được nữa, còn U18 thì bạn cấm con đọc sách, thế là xong).

Bạn nào bảo Chíp bán sách lấy tiền thì phải có trách nhiệm với độc giả. Đúng, trách nhiệm với độc giả là sẵn sàng chịu trách nhiệm cá nhân trước những gì mình viết ra là thật, chứ không phải là trách nhiệm trả lời chi tiết những gì chưa viết ra hoặc chưa rõ trong nhật ký (lại là chuyện riêng tư cá nhân). Nếu tác giả trả lời bạn thì quá tốt, nếu không cũng không thể kết luận họ là lừa bịp. Họ đưa ra 1 thông tin cá nhân (khác hẳn với báo chí đưa thông tin xã hội) độc giả phải xử lý thông tin chứ họ không đưa 1 công thức toán học để phải chứng minh việc đẻ công thức ấy bằng cách nào. Các bạn làm tôi nhớ đến việc ngày xưa Hồ Ngọc Hà công khai việc có con với bạn Cường, nhiều khán giả đòi đưa ra giấy xác nhận ADN vì không tin, họ biện minh HNH là người của công chúng nên phải có trách nhiệm chứng minh khi đưa ra thông tin ấy. Thật buồn cười.

Tôi đọc sách của Chíp, tôi chẳng có mảy may suy nghĩ tin hay không tin (thề), mà trong đầu tôi chỉ đầy ắp sự tưởng tượng và hình dung trong đầu những vùng đất mà em đã đi qua nó như thế nào, những nền văn hóa kì bí đầy màu sắc ra sao. Nếu tôi đi tôi sẽ xem cuốn sách của em là nguồn cảm hứng và chỉ để tham khảo vì tôi có cách đi và cảm nhận của riêng tôi, không giống bất cứ ai khác.

Mời bạn ném :D

Bạn này lập luận thẳng thắn, lô dích chặt chẽ, và có nhiều điểm rất giống mình, mình thích

Duy có một điểm cần lưu ý :

Khi một ai đó ( phe chê HC chả hạn ) nói là : Tôi đã từng thế này nên không thể thế nọ - đó là một kiểu nói khi tranh luận. Nó có thể không mang ý nghĩa tuyệt đối, không hoàn toàn phủ định mệnh đề thế nọ kia. Đó có thể là một dạng đem lý lẽ của mình ra để tranh luận, để phản biện. Tranh luận là nơi các ý tưởng va chạm, nói kiểu này là một cách đề xuất ý tưởng.

Đúng ra nếu người ta nhẹ nhàng và thận trọng hơn, ng ta sẽ viết : Tôi từng thế này thì sao ? Tôi từng thế này thì cái thế nọ của bạn xem ra hơi lạ đấy..v..v... Nhưng đó chỉ là cách nói văn vẻ hay phép lịch sự trong giao tiếp, vì dù nói kiểu sổ toẹt hay nói kiểu thận trọng, thì suy cho cùng, cốt lõi của vấn đề vẫn là : Tôi ko tin cái thế nọ của bạn là đúng, vì tôi có cái sự thế này của tôi nó phản bác lại rồi.

Nếu bên bênh HC từng bị sốc vì bên chê HC không chịu hiểu là có những sự việc thế nọ nó ko hẳn hoàn toàn tuân thủ theo quy luật của các sự việc thế này thì họ ( bên bênh HC ) cũng nên hiểu là sự thắc mắc của phe chê HC cũng là lẽ tự nhiên và nên đáp ứng lại các sự thắc mắc đó. Đáp thế nào thì còn tùy, nhưng mà nên đáp lại. Vì bên chê HC cũng có thể bị sốc khi thấy bên bênh HC không chịu hiểu là cái thắc mắc mà mình đưa ra cũng đúng đấy chứ, tại sao họ không chịu giải thích đến nơi đến chốn cho nó vỡ lẽ ra nhỉ ? Hay là họ có gì giấu diếm gian dối chăng ?

Trong tranh luận, sự hiểu thấu đáo đến tận cùng chân lý ( hay còn gọi là sự thật ) không cho phép một sự ngúng nguẩy, dãng ra, rút lui hay thậm chí im lặng nào. Có người nói, im lặng là sự khinh bỉ, hay mệt mỏi, hay chán chường, hay bất lực. Nhưng cũng có người nói sự im lặng là chấp nhận thua, sai, ngu, ngượng ngùng, xấu hổ... Đấy mọi vấn đề đều có hai mặt cả đấy

Thân mến

Vào vấn đề của Chíp.

Gớm, bạn cứ khéo lo. Tại cuộc họp báo HC chỉ cẩn show hết visa, dấu XNC cho những người trong phòng xem, để nhà báo chụp hình (cẩn thận thì che số pp đi) là chứng minh xong hết. Với tính cách đanh đá của HC thì khi bị vu oan như vậy, em ấy chả cẩm quyển hộ chiếu đập vào mặt mấy bạn đối chất í chứ. Rốt cục lại đưa mấy lý do củ chuối để k show.

Cũng chả nói làm gì nữa khi HC nhất định k muốn chứng minh sự thật. Mỗi người đều đã tự có câu trả lời.

Đọc mấy trang cuối lội ngược dòng toàn thấy kêu ca vì chuyện xóa bài, băn khoăn không hiểu liệu min mót có được chia chác cái gì trong vụ bán sách này không.

Các bạn thân mến,

Tin hay không tuỳ ở bạn!

Chuyến đi của HC không phải là một một công thức toán học buộc phải chứng minh. Quan điểm của nhiều người (dù thích hay không thích) không phải là chân lý buộc phải theo.

Rất nhiều các bạn tôi thích chuyến đi – và không thích quyển sách – không phải vì nghi ngờ sự đúng sai của nó – mà vì lối viết, văn phong mà các bạn ấy cho là trẻ con – các bạn ấy đi lại đã nhiều nên không cần quyển sách để tạo cảm hứng nữa.

Bài viết của tôi chỉ thể hiện quan điểm của mình về chuyến đi và quyển sách , không có mục tiêu tiếp tục tranh luận với các bạn về tính đúng sai của từng câu chữ ! Nếu các bạn không thấy là những luận điểm của tôi không có gì đáng phải chú ý thì thôi, ta nên dành thời gian ấy làm việc khác có ích hơn!

Đối với tôi, vừa là một “ phượt già “, vừa là một phụ huynh của một bạn tuổi teen, tôi có niềm vui của một người được thấy một 9x tràn đầy sức sống, mãnh liệt, nhiệt huyết và đương nhiên là phải trẻ con như vậy – một đại diện của lớp trẻ - tôi tin những điều em làm là thật sự. Tôi cũng mong muốn tấm gương của em có tác động tích cực đến con trai tôi! Dù sau này con trai tôi có phượt hay không, điều đó không quan trọng, mà điều quan trọng là nó học được ở một chị như HC ( cùng là 9x ), sự dũng cảm, sự dấn thân, chấp nhận rủi ro và trở nên có đủ tự tin và nghị lực với cuộc sống.

Sự phê phán thì sẽ là vô vàn, từ những chi tiết nhỏ mà các bạn cho là không chính xác… tôi đồng ý với những phê phán đó, hoặc là việc “ vi phạm luật pháp”…Nhưng cuộc đời là thế, nó không phải là một cái đồng hồ để lúc nào cũng chính xác và theo các quy tắc.

Quyển sách và chuyến đi có thể vô nghĩa với rất rất nhiều người, nhưng nó cũng có thể có nghĩa với một vài ai đó ! Thế là quý lắm rồi !

Em nghĩ bác nên giữ lại những cảm nghĩ cho riêng mình đừng tìm cách định hướng cho đám đông nên làm như thế nào bởi vì những gì bác nghĩ không phải là chân lý. Tuổi tác không quyết định rằng bác chín chắn và trưởng thành hơn những bạn trẻ khác kể cả khi bác đã lên chức ông. Không phải ai ném đá em Hc cũng là ghen tị đố kị loser cả. Em cũng đã đi trên 20 nước và bắt đầu ra nước ngoài từ khi trẻ hơn hc. Tuy nhiên đó là cả một quãng đường dài để thực hiên ước mơ của mình một cách chu đáo kỹ lưỡng. Do không đồng quan điểm với Hc nên em không đọc sách cũng như không tham gia bình luận. Trái lại em lên tiếng vì sự dân chủ của một diễn đàn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back