What's new

[Tin tức] Thật xót xa cho cả một kho báu Hoàng Liên Sơn!

Mình xin phép Mod cho mình lập cái topic này. Vì thật sự là quá buồn và quá đau xót cho niềm tự hào của nóc nhà Đông Dương giờ đã mất đi sự huyền thoại và ý nghĩa của nó :(:(:(
Fansipan đã mất đi cái ý nghĩa của sự chinh phục, đổi lại nhiều người sẽ được thỏa mãn cảm giác được đặt chân lên fansipan hơn. Đối với một nước mà con người lười vận động như Việt Nam việc này hẳn sẽ có ý nghĩa kinh tế. Nhưng xét cho cùng thì nếu bạn ngồi trên cáp treo 15p thì bạn cũng không bao giờ có được cảm giác chinh phục của 2 ngày. Có chăng là được cái thành tích từng ở trên đỉnh Fansipan thôi!
http://dantri.com.vn/su-kien/xay-du...-nhat-chau-a-len-dinh-phan-si-pang-797719.htm

Hụt hẫng thì cũng hụt hẫng thật, nhưng cũng phải bắt tay vào làm thì mới biết đúng sai các bác ạ. Hiện trạng hạ tầng leo Fan bây giờ là không ổn, cứ nhìn mấy cái base-camp 2200 với 2800 thì biết.

Lào Cai hiện tại là tỉnh đứng đầu cả nước về thứ hạng năng lực cạnh tranh (PCI), có nghĩa là bộ máy lãnh đạo chính quyền tỉnh đang được doanh nghiệp địa phương tin tưởng, đánh giá là tốt nhất quốc gia. Hy vọng là dự án đã được cân nhắc kỹ lưỡng về yếu tố sinh thái, môi trường, tác động đối với cư dân địa phương... Bản thân em chưa nhìn thấy bản đề án hay báo cáo khả thi dự án nên cũng không dám vội vàng đánh giá dự án này là tốt hay không tốt.

Còn cá nhân em thì thấy có rất nhiều cung đường khác đẹp hơn, khó khăn hơn, nguyên bản hơn Fan nhiều. Người ta có làm cáp treo hay không cũng chả ảnh hưởng gì đến đam mê của em cả.

Xây cáp treo Fansipan rồi VN sẽ không còn 1 nóc nhà thiêng liêng nữa. Từ 2015 sẽ chinh phục Fansipan bằng tiền chứ ko bằng sức nữa quá đáng tiếc!

Hết giai đoạn 1 là cáp treo, giai đoạn 2 là hệ thống khách sạn, và khu vui chơi... Trong quần thể công trình du lịch văn hóa, dịch vụ cáp treo, vui chơi giải trí, khách sạn Fansipan Sa Pa, ngoài hệ thống Cáp treo 3 dây tại Fansipan, còn có là khu nghỉ dưỡng cao cấp gồm hệ thống khách sạn 4 - 5 sao, khu vui chơi giải trí, ẩm thực...và sân gôn 18 lỗ. Không hiểu các bố định biến SaPa thành cái gì nữa đây?
http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-...p-treo-fansipan-4-400-ty-dong-2904955-p2.html

Last edited:
Để phát triển Sapa, mở rộng dịch vụ du lịch, tạo công ăn việc làm, nâng cao đời sống của bà con chứ để làm gì. Hay cứ lên Sapa là phải gặp dân tộc lam lũ, trẻ em nheo nhóc đi xin từng đồng tiền của khách du lịch, các bọn phượt thấy dân tộc là tránh xa vì sợ bẩn, vì sợ vòi vĩnh, về viết fb kêu thương bà con quá, xong up ảnh tự sướng với chả tự hào vì leo đỉnh Fans về mới là đúng ??

Nói chung bảo cái bọn phượt phần đông là ích kỷ cũng chẳng sai, đóng góp cho xã hội thì ít nhưng mức độ đòi hỏi thì vô đối, người khác làm thì nghi ngờ rồi quy chụp đủ thứ cho họ, ra cái vẻ mình am hiểu và có quyền phán xét xã hội.

Cái núi Phú Sĩ biểu tượng của Nhật nó cũng làm cáp treo đấy, sao không ai kêu nhỉ???

Mình thì thấy có cáp treo lên cũng tiện, ko sao cả. Như những ai ko thể leo núi được vì sức yếu như mình vẫn có thể lên được đỉnh núi ngắm trời mây. Có thể sẽ ko có cái cảm giác chinh phục 1 đỉnh núi. Nhưng cái cảm giác ta đã đứng đây, trên Fansipan này vẫn là 1 trải nghiệm riêng biệt. Bên cạnh đó, ai thích tự mình leo thì cứ leo. Có phải xây dựng cáp treo xong rồi cấm các bạn leo núi luôn đâu mà buồn. Có buồn chăng ở đây là sẽ phải nhìn thấy rác rến mà thôi. Hy vọng dân chúng ta sẽ ý thức giữ dìn vệ sinh chung trong việc này :)

He he, ngôi nhà đầu tiên trên thế giới cũng phá vỡ cảnh quan của Trái Đất đấy. Nếu ngày đấy người ta cũng đả phá không cho dựng nhà thì chắc giờ đây loài người vẫn sống trong hang động nhỉ.
Khi đầu máy xe lửa chạy và phun khói lần đầu tiên cũng bị kết án phá hoại môi trường ghê lắm đó, đầu máy hơi nước xuất hiện cũng bị đập phá.
Ngày xưa khi mới đc dựng lên, tháp Ep-phen cũng bị kết án là con quái vật phá vỡ cảnh quan thơ mộng của Paris đấy. Giờ thì sao?

Nếu mọi sự ngăn cản đó đều xác đáng và thành công thì chắc đến giờ loài người vẫn ăn lông ở lỗ.

Những cột điện cao thế chăng ngang các ruộng bậc thang ở Tây Bắc cũng phá vỡ cảnh quan và có thể đôi chỗ làm hỏng khuôn hình của các bạn đấy. Nhưng ko có điện thì người dân miền núi còn tăm tối đến bao giờ?

Mình nghĩ ai phản đối vụ này thì thật ích kỷ. Các bạn chỉ chăm lo cho cảm xúc và mấy tấm ảnh của mình, mà không nghĩ đến lợi ích của đông đảo mọi người.
Đừng nói là "ai khỏe thì hãy đi Fan, còn người già yếu, tật nguyền thì đừng mơ nhé", nghe nó kỳ thị và kém nhân văn lắm.
Bạn nào leo được bộ thì cứ leo, cáp treo có chặn đường của các bạn đâu.
Nhưng hãy để cho những người yếu thế cũng có cơ hội thụ hưởng thiên nhiên.
Bạn thích chinh phục bằng đôi chân, người khác đơn thuần muốn ngắm cảnh từ trên cao.
Đừng áp đặt giá trị của mình cho người khác, hãy học cách tôn trọng sự khác biệt.
Thế giới người ta làm cáp treo đầy ra ở các thắng cảnh núi non kìa.
Chuyện xả rác thì tất nhiên là có thể có, nhưng người leo bộ xả còn nhiều hơn (tính trên đầu người) vì đường đi dài và lâu hơn nhiều lại còn chặt cây bẻ cành nữa.
Vậy thì phải cố mà tìm ra hoặc học tập các phương pháp quản lý hiệu quả và có chế tài hợp lý thôi. (CTC và nhiều khu thắng cảnh khác của TQ khách đông như kiến, mà đâu có thấy rác rến gì, đến chạm tay xuống mặt nước hồ mà cũng ko ai dám kìa).
Chứ vì sợ rác mà các bạn phản đối thì khác gì các nhà quản lý cứ ko quản đc cái gì thì cấm (như đã từng định cấm karaoke vì sợ những tệ nạn có thể phát sinh từ đó ;))

Last edited:
Các bác đưa ra nhiều so sánh cũng khập khiễng quá. Ai phản đối hoặc ai ủng hộ đều có lý riêng, không nên nói ủng hộ là thế này thế nọ, phản đối là thế lọ thế chai. Tùy quan điểm.

Danh lam thắng cảnh là của chung, ai cũng có quyền thăm nom, chả phải khỏe yếu nam nữ gì.

Tuy nhiên dù phản đối hay ủng hộ thì vẫn phải công nhận rằng: Cái gì trải qua khó khăn gian khổ mới đạt đc thì có ý nghĩa hơn rất nhiều những gì có đc trong giây lát phải không ạ? Và càng khó bao nhiêu thì nó càng để lại dâu ấn bấy nhiêu. Giống như xã hội này, người ta coi trọng những con người làm nên từ 2 bàn tay trắng hơn là những người đã có cơ sở từ gia đình.

Nếu các bác ở độ tuổi 6x, 7x, hoặc những năm 8x đời đầu, sẽ có cái cảm giác mong ngóng nhận được 1 bức thư tay của người thân , người yêu như thế nào, và khi nhận được thì cảm xúc ra sao, tôi tin rằng tình cảm gấp nhiều chục lần khi nhận được 1 cái email, 1 dòng tin nhắn qua điện thoại như bây giờ.

Văn minh hiện đại là cái rất cần, nhưng bên cạnh nó cũng sẽ để lại những lỗ hổng không thể bù đắp được về mặt cảm nhận.

Cái gì cũng có 2 mặt của nó thôi.

May là đã kịp chinh phục nó cách đây 2 năm vào ngày SN.. he he.. nó sắp trở thành 1 di tích lịch sử còn sót lại sau khi cáp treo ra đời.. :3

Nói nghe hay thật,dù gì nó cũng chỉ là 1 điểm du lịch,có cáp hay không người ta vấn đến.Cáp phục vụ cho khách du lịch,ai không đi được bộ thì đi cáp.Du lịch để làm gì,để thu tiền từ ngoài phát triển nguồn lực kinh tế.Cáp xây xong bạn thích chinh phục đường bộ có ai cấm bạn đâu,nhưng bạn nên biết là nó vẫn quá nguy hiểm cho hành trình leo bộ,mà gần nhất có 1 vụ chưa tìm được xác.

Hỏi các phượt tử,các bạn có góp gì cho kinh tế du lịch tỉnh hay không,hay các bạn mang đồ ăn thức uống đi theo,mỳ tôm,thịt hộp.Người dân bán ven đường đã rẻ cũng vẫn mặc cả từng đồng.Nhà nghỉ khách sạn không ngủ lại xin ngủ nhà dân rồi mang lều ra cắm trại.Thử hỏi các bạn giúp gì cho phát triển du lịch.Trong khi khách sạn nhà nghỉ cần khách để có tiền đóng thuế cho nhà nước thì các bạn đang tiêu tiền ở đâu.Các bạn đi rất nhiều,tiêu rất nhiều tiền cho đi chơi,nhưng thử hỏi ngược lại tiền đó có phụ giúp kinh tế tỉnh đó hay không.Chưa làm mà các bạn đã phán khách du lịch sẽ mang rác đến.Các bạn cũng là người mang rác đến chứ không phải chỉ có khách du lịch khi có cáp treo.Bạn khẳng định sẽ có rác,tôi cũng khẳng đinh sẽ có rác dù có cáp hay không.Như tôi được biết đường lên đỉnh Fan khá sạch sẽ nhưng không phải do người ra thu dọn mà là có những người dùng sào gẩy rác đó cho khuất mắt là xong.Thế bạn có nghĩ khi người ta đã làm du lịch người ta sẽ có thùng đựng rác và có người đổ rác hay không

Ý kiến ai cũng cho mình là hay.Nhưng đúng như 1 chuyên gia nói,con người từ tuổi 18-25 lúc nào cũng cho mình là đúng,mình là số 1 mà không quan tâm đến lợi ích chung.Nếu các bạn muốn VN phát triển du lịch thì các bạn nên nhìn ngay thằng Thái,Lào hay Campuchia.Nó móc túi từng đồng của khách du lịch trong và ngoài nước.Còn các phượt tử thử nhìn lại xem,ăn phải chỗ rẻ nhất.Ngủ thì giường đơn 1,4m cũng ghép 2 giường để 4 5 đứa nằm,thậm chí mang lều đi ngủ để tự cho mình phải hưởng cảm giác thiên nhiên.Chính các bạn,chính cách làm,cách suy nghĩ đó đã làm cho ngành du lịch kiệt quệ bởi không thể thu được từ nững người như bạn.Các bạn nói hay lắm,tuổi từ 18-25 nói như thánh như tướng.Mà càng những người ở tuổi này nói nhiều nhưng không thể thực hiện được.Nhưng nếu các bạn với tư cách 1 người làm du lịch,1 người phát triển du lịch thì bạn chả làm được cái gì

Đơn cử tôi chạy xe khách du lịch.Từ mà tôi hay nhận được từ các phượt tử:đi ô tô làm gì,say xe(cái chiêu bài quen thuộc cho những anh hám gái,luôn muốn có gái đằng sau ôm chặt).Thuê phòng nhiều làm gì,cứ 4 5 người 1 phòng mà ngủ nên có nhiều khi tôi ngủ 1 mình trong ô tô cho rộng rãi là vậy.Ăn xong cũng mặc cả là ở đây bán đắt hơn ở kia.Nói đắt rẻ ở đồng bằng còn được,chứ đi các vùng như Hà Giang - Đồng Văn Lũng Cú mà nói thế thì người ta cười cho.Chê đắt chê rẻ trong khi 1 con gà hay 1 con lợn trên này nó sống thọ hơn nhiều so với những con sống ở đồng bằng trung du gấp 2 đến 3 lần thậm chí hơn.Mà miền núi còn thiếu ăn nên không có cám con cò,cám tăng trọng nuôi đều đều đâu.Nếu xét tỉ lệ mất giá và thời gian nuôi gà vịt ngan ngỗng lợn bò trâu v.v.... trên này thì các bạn đang ăn sản phẩm địa phương giá rẻ hơn đồng bằng

Mọi sự so sách đều chỉ là khập khiễng,khi nào bạn các bạn trẻ xả thân giúp ngành du lịch,biến mình thành 1 mắt xích thì hãy nói cảm nhận sau đó.Còn nói thánh nói tướng cái này không được,cái kia không thể mà nhất là ở cái tuổi khẳng định mình từ 18-25 thì khó nói chuyện được lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back