What's new

Thổ Chu thiên đường khó đi khó về . Tuyển bạn đồng hành

Đã Chốt Đoàn .Thổ Chu thiên đường khó đi khó về

(NT)
Hi các bạn ! Mình lên plan tuyển bạn đồng hành cùng phuot đảo Thổ Chu ( đảo cực xa tây nam )
Đang vào lúc giao mùa , trời còn trong xanh , biển còn mát lành ...mình tổ chức phuot đến vùng đảo còn hoang sơ duy nhất của cực tây VN . vì tính chất chuyến đi có chút khó khăn nên chống chỉ định các bạn công tử , tiểu thơ đừng đu theo ạ :) Đòi hỏi bạn phuot phải có sức khỏe tốt , có chút kỹ năng bơi lặn .....

Thời gian fix xuất phát từ SG .21h ngày 29-5-2016
Thời gian trở về đến SG dự trù ngày 3 or 4 -6-2016
Phương tiện duy chuyển : Xe khách . Tàu . Hoặc sang chảnh chút thì máy bay

Chi phí dự kiến : 3tr5 cho phương tiện tàu .xe
4tr cho máy bay giá rẻ

Hiện giờ đã có 4 mem
Đủ 10 mem sẻ chốt đoàn. Hoặc ngày 20-5 sẻ chốt và đóng thớt off luôn
Cọc cho chuyến đi là 1tr ( ko hoàng trả dưới mọi lý do )
bạn Đk vui lòng inbox số phone hoặc FB cho mình
Thông cảm ko nhận gạch mềm nhé

Mọi thông tin về Thổ Chu bạn có thể hỏi anh google ạ (c)

Last edited:
Tàu từ RG đi Thổ Chu 1 tuần có 1 chuyến là ko chuẩn nhé bác . Thổ Chu 09 thì 5 ngày có 1 chuyến , còn tàu hàng thì có 2 tàu chạy luân phiên từ RG -Thổ Chu ,vấn đề xin giấy phép này nọ thì minh đi gần hết đảo của VN rồi ( trừ Trường Xa là chưa đi - và củng sẻ đến Trường xa từ ngã Philippin ) ko nơi nào quá khó như bạn nghỉ đâu . Sory bạn về chuyện Thông Tin của chuyến đi . Chỉ những người Chơi cùng và đủ uy tính mình mới share tt cho ! tránh tình trạng ngáo đá kéo bầy đàn đi phá hoại .

nếu bạn nói thế mình xin tôn trọng quyết định của bạn....chúc bạn chuyến đi thành công và mong bạn "kéo bầy đàn đi phá hoại" quê hương mình

Bạn minhtrungkg này ! Thằng bạn CA của bạn.Nó chém gió mà bạn củng nghe :D và bạn củnng anh hùng bàn phím nhẫy ( Vô fb của bạn thấy đúng vậy mà kkkkk).Còn vỗ ngực là dân Kiên Giang này nọ (BB) Mốt ăn nói cẩn thận nhé =))
http://www.tungxichlo.com/2014/05/i-tho-chu.html

mình là dân Kiên Giang và mình đã đang lập cung đi THổ Chu cho cuối năm. mình mới hỏi bn mình (nó làm cảnh sát đường thủy ở Rạch Giá nên khá rành) thì tàu đi Thổ chu một tuần có một chuyến (bạn thớt bảo search thông tin. nhưng bạn nên nhớ gg toàn bảo 1 tháng một chuyến ko hà) cái tiếp theo là đi Thổ chu phải xin giấy phép. đông quá khó xin. còn bạn thớt quen biết chú 7 anh 3 để xin giấy cho 10ng thì mình ko biết. Nhưng nếu bạn đi được thì mình xin phép add thông tin bạn để có gì mình hỏi bạn vài thông tin cho chuyến cuối năm của mình.

Đi Thổ Chu
11:07 Được đăng bởi Tùng XíchLô
Thổ Châu, chỉ là một điểm đến để đánh dấu lãnh thổ, ta có ra đây. Ngoài ra cụm đảo này là căn cứ của hải quân và nhóm biên phòng, không phải là điểm du lịch.
Sau giải phóng năm 1975, quần đảo này bị quên lãng, cho đến khi vào cuối thập niên 70, một ngư dân sống sót, đã trôi về Phú Quốc và thông báo, lực lượng Khmer Đỏ đã chiếm quần đảo và mọi người dân trên đảo bị giết chết.
Lực lượng biên phòng VN liền gửi quân ra khơi và chiếm lại đảo.
Đến năm 1992, nhà nước VN mới có chính sách hồ trợ dân ra đảo Thổ Chu hay Thổ Châu, để sinh sống. Những người đầu tiên ra đảo, họ được chính sách cấp đất và luôn cả tiền bạc để sinh sống. Đến năm 1995, chính sách này ngưng, chính phủ không hỗ trợ cho dân cư nữa, mà họ tự phải làm để sinh sống.

Trên hòn lớn chỉ có 2 khu dân cư, đó là bãi Ngự và bãi Giông , những khu vực còn lại là rừng, đất bộ đội. Vào mùa gió Nam, mới vào mùa, 50% dân số, phần đông là ngư dân, họ rời qua bãi Giông để tránh sóng gió. Những hòn kia là không có người ở.

Phần lớn người dân sống trên đảo là ngư dân từ khắp nơi đổ về. Vì thế cũng có một số lớn chị em ta, cũng từ đất liền ra đây phục vụ cho đám nam nhi.

Trước kia chỉ có mỗi một con lộ đan băng ngang rừng, dài khoảng 2 km, để người dân di chuyển từ bãi Ngự sang bãi Giông.

Con đường mới đây mới được hoàng thành, là một con lộ rộng rãi, chay ôm dọc theo vùng biển phía nam. Con đường này tính ra khá dài hơn con đường cũ, nên ít ai xử dụng tới.

Nhà trọ sạch sẽ nhất trên đảo có giá là 200 ngàn một đêm/ máy quạt. Chỉ có nhà trọ này là có máy phát điện nguyên đêm. Những nhà trọ khác tuy giá rẻ hơn, nhưng trên đảo đến 11 giờ tối là họ ngưng máy phát điện.

Trên đảo không có hệ thống ngân hàng, không 3G. không WIFI....( Bây giờ thì đầy đủ hơn rồi )
Chỉ mỗi 5 ngày một lần, mới có 1 chuyến tàu sắt từ An Thới, Phú Quốc, chạy ra đảo, nếu điều kiện cho phép. Tàu rời bến vào lúc 8 giờ sáng tại An Thới và khoảng 2-3 giờ chiều, tàu cặp bến tại Thổ Châu. Trên tàu quý khách có thể tụ mướn võng, hay nếu có võng, thì thấy nơi đâu móc được thì cứ tự nhiên. Ngoài ra quý khách cũng có nhu cầu mú nước ngọt, cà phê và bánh mì trên tàu. Rác rưới quý khách cứ ung dung mà vứt xuống biển.
Sáng hôm sau vào lúc 5 giờ sáng, cũng chiếc tàu ấy, sẽ chạy ngược về lại An Thới.
Tuy nhiên, cũng có những tàu buôn bắng cây, loại khá khá chạy trực tiếp từ đất liền ra đảo. Những chuyến này họ xuất phát từ Tắc Câu, Kiên Giang. Du khách trong đất liền có thể đi theo những chiếc tàu buôn này, nhưng không phải ai cũng có một tinh thần thếp để đi theo các chuyến tàu này. Cuộc hành trình của họ ngắn nhất là 17 tiếng cho tới 24 tiếng.

Tôi không thể ở trên đảo này 5 ngày, vì tôi tồi kỵ ai cũng hỏi tôi từ đâu tới? mục đích ra đây? có trình báo lên xã chưa?

Tôi chọn phương án A. Mướn anh xe thồ, hướng dẫn ngao du nửa vòng đảo (khu bắc đảo không có đường).

Xin phép về nhà anh ta tắm ké cho đỡ rít người, và xuống lại tàu sắt xin ngủ bụi qua đêm.

Mình hên quá, luôn thủ theo cái võng, còn không là phải mướn lại của mấy anh nhân viên trên tàu, giá 20K cho 1 đêm. Tiếp tục mướn võng ban ngày để nằm thì lại tốn thêm 20K.
Nói chung là người dân trên đảo hiền lành, nhưng tôi không thể ở 5 ngày trên đảo được.

Last edited:
Nghe cái giọng điệu chủ thớt là hết muốn đồng hành rồi!
Dân phượt luôn đề cao tinh thần đoàn kết - hòa đông - chia sẻ, còn cái thớt này như đánh đố người ta...
Đi chung đoàn mà vậy chắc cũng chả vui vẻ gì, thôi đi một mình vậy!

Mỗi người một văn hóa dù ông trẻ này văn hơi khác người :)). Bạn đi về có gì cho tí thông tin chi tiết nhé. Sắp tới cũng tính đi. Thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,956
190,286
Latest member
tgvs1
Back