What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - muôn điều kỳ thú

Mặc dù chỉ có vỏn vẹn 9 ngày lang thang, Thổ Nhĩ Kỳ vẫn để lại cho tôi vô vàn ấn tượng tốt đẹp.
Tôi tạo topic này trước tiên vì lòng biết ơn với rất nhiều người Thổ Nhĩ Kỳ tôi biết tên và không biết tên nhưng đã may mắn được gặp trước và trong suốt hành trình của mình, những con người dịu dàng, chu đáo và vô cùng mến khách, có lẽ là mến khách nhất trong số những đất nước tôi đã từng đặt chân tới.
Sau nữa là muốn giới thiệu với các bạn một đất nước có lịch sử lâu đời với vô số di sản có tuổi hàng ngàn năm, một nền văn hóa đa dạng, nhiều màu sắc, cảnh quan thiên nhiên vừa hùng vỹ vừa lãng mạn.
Hành trình của tôi, như thường lệ, lại là một hành trình vô cùng vất vả, vì đặc điểm địa lý của Thổ Nhĩ Kỳ đòi hỏi thời gian di chuyển rất dài giữa các điểm tham quan, nên tôi đã trải qua 6/9 đêm hành trình của mình trên xe bus và máy bay, chỉ có 3 đêm được ngủ trong khách sạn.
Ngày 0: bay đêm Turkish Airlines, quá cảnh Bangkok
Ngày 1: tới Istanbul lúc 6 giờ. Di chuyển vào thành phố. Mua tour đi tham quan cả ngày ở khu phố cổ, gửi hànnh lý ở travel agency, tối đi bus đêm tới Safranbolu - di sản UNESCO.
Ngày 2: để hành lý ở bến xe, tham quan cả ngày Safranbolu. Tối đi bus đêm tới Goreme.
Ngày 3-4-5: hiking 2 ngày ở các thung lũng Love, Red, Rose, Pigeon, Pasabag. Tham quan các di sản Goreme Air Open Museum, Kaymakli Underground City, đêm ngày 5 đi bus đêm tới Antalya.
Ngày 6: tham quan thành phố cổ Termessos.
Ngày 7: tham quan Antalya (old city, old habour, bảo tàng, ra biển chơi). Tối đi bus đêm tới Selcuk.
Ngày 8: để hành lý bến xe, tham quan di sản UNESCO thành phố cổ Ephesus. Tối đi bus đêm tới Istanbul.
Ngày 9: để hành lý ở travel agency, đi tour Bosphorus và Eminonu. Chiều tự đi tham quan Chora Church. Tối lên máy bay về lại VN
Ngày 10: hạ cánh Việt Nam.

Demo một vài hình ảnh những điểm đã đi qua:

Giáo đường Hồi giáo Blue Mosque:

attachment.php

Cung Harem - lâu đài Topkapi

attachment.php

Safranbolu, làng nhỏ đẹp như tranh

attachment.php

Cappadocia, tình yêu lớn

attachment.php

attachment.php

Ephesus - di sản hùng vỹ

attachment.php

Biển xanh Antalya

attachment.php

Last edited by a moderator:
Tiếp theo mình kể về Safranbolu, làng nhỏ di sản UNESCO, với các nhà cổ kiến trúc Ottoman khoảng 200 năm trước.
Tới bến xe bus Safranbolu, mình chìa cái vé bus buổi tối ra thế là có ngay chỗ gửi đồ trong quầy bán vé.
Lại có 1 bạn không biết tiếng Anh nhưng rất nhiệt tình dẫn mình đi bộ cả cây số đi tới bến xe dolmus (minibus bên Thổ) để tiết kiệm tiền đi taxi. Mình biết tên bạn là Aydin và bạn làm ở bến xe, bạn bỏ công việc đi chơi với mình hehe. Bạn vừa đi vừa ríu rít nói tiếng Thổ mà mình chả hiểu gì, khổ vốn liếng tiếng Thổ học cấp tốc ngày đầu tiên chỉ có 3 từ để sống sót là su (nước), ekmek (bánh mỳ) và lira thôi haha. Thế mà bạn cứ ríu ran suốt làm mình vô cùng ái ngại. Tới bến dolmus bạn chờ xe tới mới chia tay mình. Yêu bạn ghê chứ.

Rồi cũng tới được Safranbolu, làng nhỏ đẹp xinh với giàn nho khắp nơi, có bạn nào đi vào tháng 8 nhớ về kể cho mình nghe nho nơi đó có ngọt không nhé

Lối vào làng thế này

attachment.php

attachment.php

Làng nhỏ nằm dọc trên đồi, nhưng ngôi nhà nào cũng vuông chằn chặn từ tầng 2 trở lên và nhà nào cũng có view bằng nhau, đặc trưng kiến trúc của làng đại loại thế

attachment.php

View nhìn từ đỉnh đồi

attachment.php

Mình đi sớm nên vắng vẻ đáng yêu thế này đấy, đến trưa thì đông ghê lắm

đến đây thì có 2 cái nhà cần đặc biệt vào xem là Kaymakamlar Mansion nay đã trở thành bảo tàng và Havuzlu Asmazlar Konağ nay đã trở thành khách sạn nhưng vẫn nên ghé vào nhà hàng tầng trệt ngồi uống ly trà Thổ bên bể nước róc rách và tiếng nhạc réo rắt nhé. Hồ nước này là đặc trưng kiến trúc nhà ở đây, không phải để bơi mà để làm mát nhà và tạo tiếng róc rách thư giãn của nước

attachment.php

Cuối ngày về lại bến xe, bắt bus về Ankara rồi chuyển xe khác đi Goreme trong đêm. Tới bến xe Ankara, lại gặp một trường hợp tốt đột biến khác, một bạn tự nguyện đưa mình tới tận quầy bán vé mua vé giúp, rồi đưa mình tới tận chỗ ngồi, dặn dò cực kỳ kỹ lưỡng. Chia tay chia chân xong mình đang gà gật lại thấy bạn lật đật quay lại hỏi mình có biết là có nhà vệ sinh ở hai đầu không, nếu muốn vào thì phải có tiền xu đấy thế mày có tiền xu chưa. Ack ack chắc mặt mình nhìn ngu lắm hay sao vậy ta haha.

Sáng hôm sau xe tới Nevsehir trước, sẽ có vài bạn tour agency lên hỏi bạn lung tung, nói Goreme gì đó nhưng bạn cứ mặc kệ nhé, xe dừng một lát sẽ chạy tiếp tới Goreme, còn nếu ít khách đi tới Goreme họ sẽ chuyển bạn sang xe nhỏ đi tiếp, nói chung cứ bám lấy người nhà xe là an toàn.

ở Kappadocia, bạn có thể ở Urgup hay Goreme, có người nói Urgup hiền hòa hơn, nhưng mình thấy Goreme đủ hiền hòa, lại trung tâm, nói chung là tuyệt vời. Tới đây mình tay bắt mặt mừng với Serap, cô chủ của Reliable Travel, người đã kiên nhẫn trả lời hàng đống câu hỏi và yêu sách của mình haha. Và bắt đầu 3 ngày kì diệu nơi đây, đại khái là tới chỗ nào mình cũng chup hình, đi 5 bước dừng chụp hình 1 bước, tới độ mọi người ở đây nói mình giống Japanese quá, cái gì cũng chụp. Biết sao được, quá tuyệt vời mà, mà đi hiking trng thung lũng nhé, bạn còn được nghe chim hót ríu ran, ngửi hoa dại thơm ngát, đủ loại hoa dại, ôi trời mấy cái đó chả tả được bằng hình ảnh. Bạn nhất định phải tới tận nơi thôi hehe.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Mình đã từng được may mắn chiêm ngưỡng nhiều cảnh đẹp nhưng chưa bao giờ trải nghiệm cảm giác "cảnh đẹp đến phát khóc", mà mình đã khóc thật, khóc vì hạnh phúc. Ack ack sến thật hehehe.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Mọi người nói balloon flight là must khi tới Cappadocia, nhưng mình đã hiking tới 2 ngay trong mấy thung lũng nên view từ balloon thực sự không qua ấn tượng, nhưng vẫn thật sự là must, mình recommend short-trip 1 hour (mình đi long trip 1.5 hrs hơi dài quá).

Bay lên nào, em bay lên nào

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bạn hanhlienta ơi, xem hình mà tưởng lạc vào thế giới cổ tích. Cám ơn bạn đã chia sẻ rất nhiều thông tin chi tiết và bổ ích.

@garfield: đúng đó bạn, Cappadocia thật ngoài sức tưởng tượng, mà nó có đủ hình đủ kiểu, ngắm hoài không chán mắt.
Hehe xem kỹ lại ảnh thì view từ balloon cũng ấn tượng quá đi chứ. Mà mình nhắc lại có nhiều công ty balloon lắm luôn, Kapadokya là công ty lâu đời nhất, 1.5 hour trip có lơi thế là ít người trong khoang hơn 1 hour trip, bạn có thể xoay chụp hình thoải mái, địa điểm cất cánh được lựa chọn kỹ hơn. Chỗ mình cất cánh chỉ có mình balloon của mình, nên view nhìn tốt hơn là 1 chỗ cất cánh có hàng chục cái balloon thì chụp hình chắc chắn sẽ bị vướng, và từ chỗ mình cất cánh thì view toàn cảnh đẹp hơn là chỗ đại trà kia.
Đại loại thế này

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hehe lần đầu tiên chụp được cái ray đẹp như cái này

attachment.php

attachment.php

Toàn cảnh thung lũng xung quanh lâu đài Uchisar

attachment.php

Zoom lại lâu đài

attachment.php

Băng qua những cánh đồng và băng qua những núi đồi

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Lên cao thật cao nhìn xuống thì như thế này

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Khinh khí cầu đáp xuống một vùng đầy hoa vàng thế này, hai cái xe đang chạy tới đón chúng tớ

attachment.php

Trong lúc chúng tớ bay trên cao thì các bác crew bên dưới đi hái hoa bắt bướm để trang trí khinh khí cầu thế này. KHi chúng tớ hạ cánh, các bác cài hoa, bày bàn ăn nhẹ có bánh ngọt và champagne để ăn mừng chuyến bay thành công

attachment.php

Nhưng túm lại thì mình vẫn thích hiking hơn hehe. Khi nào các bạn chán đá thì nhớ bảo nhé chứ không mình hưng phấn post liền 10 trang ảnh đá lun đó hehe.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195