What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - ngạo nghễ và kỳ bí

Xin chào cả nhà.

Đôi dòng tự giới thiệu. Mình là thành viên mới ở phuot.vn nhưng đã có thâm niên đi phượt trên mười năm. Mình may mắn được đ khắp chân trời góc biển và trải nghiệm rất nhiều điều kỳ thú. Tất cả các chuyến đi của mình đều do tự tổ chức vì mình không thích sự gò bó khi đi theo tour. Hôm nay, mình xin chia sẻ bộ ảnh Thổ Nhĩ Kỳ (chuyến đi này chỉ có 2 mẹ con mình thôi). Hy vọng được các bạn ủng hộ.

Istanbul's panorama

Mình chụp ảnh này từ trên đỉnh của Galata Tower.

Hoàng hôn tuyệt đẹp với kiến trúc đặc trưng của những nhà thờ Hồi giáo (mosque).

Galata Tower. Vé lên đây hơi đắt (20USD) nhưng các bạn nếu đi vào buổi chiếu tối sẽ được ngắm hoàng hôn tuyệt đẹp của Istanbul.

Blue Mosque chụp từ môt nhà hàng gần đó.

Hagia Sophia. Tiếc rằng bên trong đang được tu sửa nên không chụp được toàn cảnh.

Các bạn nên thuê tour để hướng dẫn viên giải thích thêm về lịch sử (rất hay) nếu các bạn biết tiếng Anh.

Last edited:
Nếu bạn đi từ HN thì khó hơn so với các bạn đi từ HCM vì không có đường bay thẳng nhưng cũng không sao vì bạn có thể dùng Singapore Airlines, Quatar Air, Fly Emirates, hoặc Malaysia Air. Chi phí cho máy bay thì tầm $1100 đến $1500 tùy thuộc vào thời gian đi của bạn. Nói về chi phí thì Istanbul rẻ hơn nhiều so với các nước châu Âu khác như Pháp, Đức, Hà Lan, etc. Mình tính sơ sơ thì một ngày bao gồm tiền khách sạn, đi lại, ăn uống, chơi bời thì tốn khoảng $100 đến $200 một ngày ở Istanbul, còn ở một số thành phố khác thì có thể còn rẻ hơn nữa.

Mình vừa có 3 ngày ở vùng Cappadoccia kỳ vĩ. Quá tuỵêt vời, từ thắng cảnh, di tích, con người, dịch vụ du lịch...ko chê vào đâu được. Chắc chắn sẽ phải quay lại vì còn rất nhiều nơi ở Turkey mà mình chưa đến :)

Oh vậy thì nhất bạn rồi ^^ đến Cappadocia ngắm bình minh trên khinh khí cầu là tuyệt nhất đấy :) bạn có thể chia sẻ thêm về chuyến đi vừa rồi không?

Btw, mình đang học ở Istanbul, nếu phượt thủ nào muốn thăm Istanbul thì pm mình nhé, mình có thể tư vấn về chuyến đi cho :)

Thật vậy sao ? Mình làm việc cho Turkish Airlines ở VN nên cũng thỉnh thoảng đc đi Turkey. Nhưng chưa lần nào có duyên đc gặp người VN nào ở Istanbul cả :))

Uhm cộng đồng người Việt ở Thổ Nhĩ Kỳ ít lắm, chưa tới 100 người đâu, mà lại sống rải rác nữa. Bạn làm cho Turkish Airlines thì tiện rồi, ngày nào ở đây cũng có một chuyến Turkish Airlines bay về HCM và ngược lại. Khi nào bạn qua đây chơi thì có thể pm mình :)

Thanks bạn. Hy vọng mình có duyên gặp nhau ở Istanbul :)
Nhưng chắc cũng khá lâu đấy, vì mình mới về Sgn tuần trước ^^, thường thì mình đi 1-2 lần/ năm.
Ah, nhờ bạn cho mình xin vài địa chỉ nhà hàng VN, Thái, TQ, HQ ở Ist với. Lần nào đi cũng vật vã với ăn uống :))
Cám ơn bạn trước nha.

Bạn ơi cho mình hỏi chút, mình vừa xin đc evisa r hết 45$ , nhưng có chút băn khoăn là visa schengen của mình chỉ đc luu trú 30ngay và hạn ra vào 1/9/14- 1/11/14 , do mình vừa đi Eu về nên muốn tranh thủ hạn visa còn đi turkey luôn có đc ko hả bạn ? vì nều xét theo hạn lưu trú Eu thì mình hết rùi . cám ơn bạn

Nếu mình đi Thổ Nhĩ Kỳ vào dịp Tết âm lịch của Việt Nam thì sẽ có những ưu/nhược điểm gì, các bạn yêu Istabul ơi cho mình một số tư vấn với. Tkssss :x

Mình cũng đi vào dịp tết AL năm 2013, thời tiết khá lạnh đấy nhất là ở Cappadokya thì tuyết rơi, đẹp mê hồn luôn bạn ạ, giá cả mùa ấy cũng rẻ nữa, bay balloon hết có 75E trong khi mùa hè, thu là 200E. Nói chung là Thổ thì mùa nào cũng đẹp.

Bạn ơi cho mình hỏi chút, mình vừa xin đc evisa r hết 45$ , nhưng có chút băn khoăn là visa schengen của mình chỉ đc luu trú 30ngay và hạn ra vào 1/9/14- 1/11/14 , do mình vừa đi Eu về nên muốn tranh thủ hạn visa còn đi turkey luôn có đc ko hả bạn ? vì nều xét theo hạn lưu trú Eu thì mình hết rùi . cám ơn bạn

Mình nhớ là mình trả lời bạn rồi mà, sao hnay vào đây lại thấy bạn hỏi nhỉ ? Hihi...
Được dùng evisa trong khoảng thời gian cho phép của visa Schengen bạn nhé ( ko cần biết visa ấy đã dùng hay chưa)
Thân mến.

Hi misa, vì đợi bạn trả lời bên kia ko bit ntn nên tớ post kả vào đây , do bí và sát ngày đi quá hehe, cảm ơn bạn nhé , tớ đã đi thổ và có những trải nghiệm tuyêt zời hehe , có điều hôm đi grandbazaar đig mua cái tẩu thuốc hình mặt ô j ý chắc cũng nổi tiếng mà loay hoay quên mất , tiếc thế, có bạn nào sắp đi hok cho tớ gửi tiền mua hộ ;")

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back