What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - ngạo nghễ và kỳ bí

Xin chào cả nhà.

Đôi dòng tự giới thiệu. Mình là thành viên mới ở phuot.vn nhưng đã có thâm niên đi phượt trên mười năm. Mình may mắn được đ khắp chân trời góc biển và trải nghiệm rất nhiều điều kỳ thú. Tất cả các chuyến đi của mình đều do tự tổ chức vì mình không thích sự gò bó khi đi theo tour. Hôm nay, mình xin chia sẻ bộ ảnh Thổ Nhĩ Kỳ (chuyến đi này chỉ có 2 mẹ con mình thôi). Hy vọng được các bạn ủng hộ.

Istanbul's panorama

Mình chụp ảnh này từ trên đỉnh của Galata Tower.

Hoàng hôn tuyệt đẹp với kiến trúc đặc trưng của những nhà thờ Hồi giáo (mosque).

Galata Tower. Vé lên đây hơi đắt (20USD) nhưng các bạn nếu đi vào buổi chiếu tối sẽ được ngắm hoàng hôn tuyệt đẹp của Istanbul.

Blue Mosque chụp từ môt nhà hàng gần đó.

Hagia Sophia. Tiếc rằng bên trong đang được tu sửa nên không chụp được toàn cảnh.

Các bạn nên thuê tour để hướng dẫn viên giải thích thêm về lịch sử (rất hay) nếu các bạn biết tiếng Anh.

Last edited:
Bạn đi Istanbul nhiều hơn mình mà chưa hiểu thì tức là thành phố yêu thích của bạn hẳn là nằm ở đâu khác rồi :)

Đây là sở thích cá nhân thôi. Mình có sự yêu thích đặc biệt với Thổ Nhĩ Kỳ nói chung và Istanbul nói riêng. Chưa từng ở đâu mình thấy một tổng thể đẹp như vậy về kiến trúc, phong cảnh, và đời sống như ở Istanbul:

- Kiến trúc hoành tráng lộng lẫy không thua bất cứ nơi nào khác. vd mình thích Haggia Sofia và Blue Mosque hơn nhà thờ đức bà Paris hay nhà thờ St. Peter ở Rome
- Cảnh quan rất đẹp. thật ra đẹp như thế nào thì ảnh của bạn chủ topic đã thể hiện hết rồi: panorama có thể là đẹp nhất trong mọi thành phố của thế giới. nhất là khi nhìn từ biển vào: mặt biển rồi đến nhà cửa, cung điện (vừa cổ kính vừa màu sắc), và nổi bật lên trên là những mái vòm và tháp hồi giáo. Mình đã thấy nhiều nhà thờ hồi giáo nhưng ở Istanbul những nhà thờ này có kiến trúc hình khối đẹp nhất: một nhà thờ có nhiều mái vòm, to nhỏ khác nhau, bố trí hài hòa, vừa mạnh mẽ vừa duyên dáng. thành phố 3 mặt là nước. nhìn qua mặt biển lại thấy những phần khác của thành phố. ví dụ cảnh nhìn từ cung điện Tokapi rất đẹp. nói chung Istanbul là thành phố có cảnh quan thoáng đãng nhất mình từng biết. lấy ví dụ như Rome, kiến trúc rất đẹp, nhưng chi chít quá, nhiều khi thấy nặng nề.
- Và tất nhiên, Istanbul là thành phố duy nhất nằm trên bờ của hai châu lục. Istanbul từ châu Âu nhìn qua biển, vẫn thấy Istanbul, và đó là châu Á. Thú vị quá chừng.
- Đời sống đầy mằu sắc pha trộn giữa Âu và Á, một thành phố châu Á không lẫn đi đâu được, nhưng có sự nhẹ nhõm thanh thoát của châu Âu. một tiền đồn châu Á ở châu Âu.

Thật ra chỉ là sở thích cá nhân. với người khác hoàn toàn có thể là vô nghĩa. mình thích những cảnh Hồi giáo, Trung Á, Trung Đông, thích cả châu Âu, thích những cảnh quan rộng rãi, thích những kiến trúc hài hòa với cảnh quan tự nhiên. Istanbul là nơi có tất cả những thứ này. Một thành phố khác mình biết có đặc điểm cảnh quan gợi nhớ Istanbul là Sydney.

Tình yêu thứ 2 của mình thì là Barcelona, xếp rất gần, nhưng cũng chỉ được thứ 2. Thành phố không thoáng về cảnh như Istanbul. Nhưng mình từng đọc ở đâu đó trong sách hoặc trên trang web của lonelyplanet, nhận xét về Istanbul là ở thành phố này có một không khí tận hưởng/đam mê cuộc sống giống như ở Barcelona. Viết cứ như là cho mình, vì tự mình thấy đúng là như vậy.

Tất nhiên mình còn phải đi rất rất nhiều nữa mới có thể tuyên bố Istanbul là thành phố đẹp nhất thế giới. Mình hy vọng đến năm 60 tuổi mình có thể nói với ông hàng xóm :) là 'tôi đã đi hết quả đất rồi, và XYZ gì đó là nơi tuyệt vời nhất (nhưng dù sao chết già ở Việt Nam cũng không tệ :) )'

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Cám ơn chia sẻ của bác rất nhiều. Nói thật là đọc xong em nổi hết cả da ốc hihi...chắc tại cảm nhận của em còn hời hợt quá !
Tháng sau em lại đến IST, hy vọng sẽ yêu nó nhiều hơn :)
Ảnh của chủ top phải nói là quá đẹp, nhưng em phải công nhận là những di sản văn hóa, thiên nhiên, tạo hóa ban cho Thổ Nhĩ Kỳ phải nói là quá tuyệt vời, ko đâu sánh bằng @@

Cám ơn galazie nhé. Những gì bạn nói hoàn toàn đúng như cảm nghĩ của mình về Istanbul. Thực sự trước đây mình chưa bao giờ nghĩ là sẽ thích Istanbul đến như vậy. Mình vẫn là tín đồ của Gothic và Romanesque nhưng phải công nhận kiến trúc Byzantine của Istanbul cực kỳ độc đáo.

Đúng như bạn galazie nhận xét, Istanbul được 3 mặt giáp biển nên hoàng hôn và bình minh đều rực rỡ như nhau. Mình khẳng đính là không có một thành phố thứ hai nào trên thế giới có hoàng hôn và bình minh đẹp như Istanbul. Mình thích nhất là ra khu Galata Bridge vào khoảng 6-7 giờ chiều để ngắm mặt trời lặn và từng đàn hải âu bay rợp trời.

Một điểm mạnh khác nữa là giá cả ở Istanbul rất hợp lý. So với Paris, London, Rome, etc. Istanbul rẻ hơn rất nhiều. Các dịch vụ du lịch ở đây rất chuyên nghiệp. Người dân Istanbul cũng rất thân thiện và hiếu khách (không như mấy bạn ở Paris hahaha). Điều duy nhất các bạn cần lưu ý là khi đi taxi. Thường taxi ở đây không bật meter và tính tiền quá lên. Các bạn cần kiên quyết và tốt nhất là ngã giá trước khi xe chạy.

Các bác ơi, chia sẻ thêm về TNK em hóng với. Nếu đi từ Hà Nội thì đi của hãng hk nào, budget cho một chuyến đi là bao nhiêu... để em theo một chuyến. Xem ảnh các bác chia sẻ mà thèm quá cơ :(

Em khuyên là nên mua thẻ Istanbulkart để đi các phương tiện công cộng ở đây, giá rẻ hẳn 1/2 so với mua vé từng chặng và rất dễ đi, có rất nhiều phương tiện công cộng ở Ist các bác ah : bus, metro bus, metro, tram, ferry...
Thích nhất là ngồi tram, nó chạy chầm chậm qua các con phố chính để nhìn ngắm dòng người đi bộ trên vỉa hè, rất thích thú !
Đúng như bác galazie nhận xét, không khí ở đây thoáng đãng vô cùng, dù đông người nhưng không thấy ngột ngạt như những thành phố khác.

Nhìn hình của bạn Eden mình lại bồi hồi nhớ lại đầu hè năm nay, mình cũng làm chuyến 10 ngày ở Turkey, 8 ngày mình ở Istanbul cũng đủ để mình yêu th phố này. Chủ quan thì mình là ng Sài Gòn sang đây thấy cuộc sống tấp nập ng qua kẻ lại ở khu haya sofia, taksim, karakoy hay khu phía bên châu Á thì cực kì thích. Mình cũng may có bạn ng Thổ nên cũng ngủ nghỉ đặc biệt là ăn uống ko phải lo. Các bạn trên thích kiến trúc giao thoa của Thổ thì mình thích về văn hoá ẩm thực (cảnh quan đô thị mình cũng rất thích nhưng mỗi ng một cảm quan riêng ^^)
Nói ko ngoa chứ về văn hoá ẩm thực mình xếp Thổ hàng đầu thế giới :D dù sao cũng là cầu nối Á - Âu mà.
Tiếc đợt mình đi bạn mình giữ quá cứ bắt ở lại Istanbul nên mình ko đi Pamukkale và Ephesus được, ngoài ra còn có Kusadasi, Bodrum, mont nemrut nữa. Thật sự rất tiếc nhưng bù lại 2 ngày mình ở Cappadocia thật sự lại rất tuyêt vời. Dân Istanbul dù sao cũng hơi trộn lẫn 1 tí nên ng dân mất đi sự mộc mạc, ra đến Cappadocia rồi thì mới thấy ng dân họ thân thiện đến thế nào :D và cả cái vùng Cappadocia thì chỗ nào cũng đẹp cũng hùng vĩ. Mình vô cùng đồng ý là Thổ Nhĩ Kì chứa rất nhiều điều kì bí và được thiên nhiên ưu đãi. Hè năm tới mình sẽ lại quay lại nhưng lần này Istanbul ít thôi, mình sẽ tìm hiểu những vùng lân cận :D

Last edited:
Thứ 6 này mình lại đến Turkey, điểm đến của mình lần này là Cappadocia. Chắc chắn thiên nhiên hùng vĩ nơi đây sẽ làm mình càng yêu Turkey hơn nữa :)

Nếu mình đi Thổ Nhĩ Kỳ vào dịp Tết âm lịch của Việt Nam thì sẽ có những ưu/nhược điểm gì, các bạn yêu Istabul ơi cho mình một số tư vấn với. Tkssss :x

Nếu mình đi Thổ Nhĩ Kỳ vào dịp Tết âm lịch của Việt Nam thì sẽ có những ưu/nhược điểm gì, các bạn yêu Istabul ơi cho mình một số tư vấn với. Tkssss :x

nếu đi tầm tháng 2 thì cẩn thận tuyết dày nha bạn. Địa hình Cappadocia mà có tuyết thì sẽ cản trở ko ít cho việc hiking vào các thung lũng. còn Istanbul thì mình sợ mỗi kẹt xe tắc đường thôi. Kẹt kinh khủng hơn VN nhiều, may là mình đi đầu hè đấy. Được cái là khung cảnh tuyết phủ chắc đặc biệt hơn những mùa khác :)
Nếu đã plan thì cứ đi thôi, ko ngại gì bạn nhỉ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back