What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ: Vùng Đất Của Những Điều Kỳ Diệu...

Trước chuyến đi này e cứ lăn tăn mãi giữa Nga và Thổ nhưng cuối cùng chọn Thổ vì nghĩ vùng đất này chắc chắn sẽ có những cái hay ho vì không phải ngẫu nhiên nó trở thành Kinh đô của 3 đế chế hùng mạnh (Đông La Mã, còn gọi là Byzantine, La Tin và Ottoman) đã từng thống trị thế giới lại được đặt ở đây đến tận 2000 năm.

Chuyến đi đem lại nhiều xúc cảm đan xen, khởi đầu tại Istanbul không đem lại nhiều ấn tượng về kiến trúc, sự hoành tráng khi đến thăm quan Hagia Sofia, Blue Mosque và Cung điện Topkapi. Nhưng thật may mắn những ngày tiếp theo các trải nghiệm dần khá hơn và đạt đỉnh khi đến Cappadocia. Túm lại em vẫn khuyên các cụ nên đi vì hiện giá quá tốt để có 1 trải nghiệm tuyệt vời đến vậy

Chuyến đi đợt này em dùng dịch vụ của Transviet giá 30T cho hành trình 9 ngày 8 đêm cộng thêm tip 2T.

Lịch trình sơ bộ
Ngày 1: HN - Istanbul
Ngày 2: Istanbul - Canakkale
Ngày 3: Canakkale - Thành Troy - Pergamon - Kusadasi
Ngày 4: Kusadasi - Thành cổ Ephesus - Pamukkale
Ngày 5: Pamukkale - Cố đô Konya - Cappadocia
Ngày 6: Cappadocia
Ngày 7: Cappadocia - Istanbul (bay)
Ngày 8: Istanbul
Ngày 9: Istanbul - HN

Tiền tệ
TNK dùng đồng Lira, 1 USD lúc em đi đổi tại SB Istanbul được 6.25. Đồng Lira đang bị trượt giá nhiều (từ đầu năm đến giờ khoảng 20% do khục khặc với Trump) nên các cụ sẽ không đổi được trên Hà Trung. Các cụ nên đổi ở SB vì trong phố em thấy thấp hơn. Nhớ đổi vào đồng mệnh giá thấp để tiêu lặt vặt dễ hơn

Ăn uống
Chuyến này đi ăn chủ yếu đồ TNK, món ăn đơn điệu khá khó ăn, các cụ nên mang thêm mỳ tôm, ruốc,...Đợt này em đi gặp mấy đoàn VN và vài đoàn Á khác nhưng cũng đều ăn cùng 1 chỗ nên có lẽ là thực trạng chung mà các hãng lữ hành chưa can thiệp được

Khách sạn và ăn sáng
Cũng như các chuyến đi Châu Âu khác e đã đi, gọi là 4 sao nhưng phòng ốc được tầm 2.5 sao của VN thôi. Ăn sáng buffet chủ yếu các món Âu

Thời tiết
Vừa rồi em đi là mùa thu thời tiết mát mẻ dễ chịu chỉ từ 15-25, thấy cậu hướng dẫn nói đi mùa xuân cũng rất OK, có nhiều hoa Tulip. Tulip có xx từ TNK chứ không phải HL các cụ nhé. Mùa hè khá nóng, mùa đông rất lạnh. Cụ thể e sẽ bổ sung sau khi hỏi Gu Gờ

Thớt này em sẽ trình bày theo các thành phố em thích, không theo lịch trình các cụ nhé
Mời các cụ bắt đầu xem
Thánh đường Hagia Sofia - Istanbul

Thánh đường Xanh (Blue Mosque) - Istanbul

Phố đi bộ Taksim - Istanbul

Góc phố cổ - Cố đô Konya
Đây là quán ăn nhà văn Azit Nexin thường lui tới

Tu viện Mevlana - Konya

Phố biển Kusadasi

Thành cổ Ephesus

Thư viện nhà Celcius - Ephesus

Đại hý trường Miletus của tp Ephesus với sức chứa 15000 người

Hoàng hôn tại lâu đài bông - Cotton Castle

Chụp ảnh kỷ niệm tại Lâu đài bông

Thành cổ Hierapolis

Đại Hý trường Hierapolis với sức chứa 25000 người, được xây dựng vào thế kỷ thứ 2
dưới thời Hoàng đế La Mã Hardian

Chụp ảnh lưu niệm tại Đại Hý trường Hierapolis

1. Cappadocia - vùng đất kỳ diệu

Dù đã xem trước những tấm hình về vùng đất này qua mạng nhưng khi tận mắt nhìn thấy phong cảnh nơi đây vẫn khiến tôi và ACE trong đoàn không khỏi há hốc mồm vì kinh ngạc.

Nơi đây như ở một hành tinh khác, mọi thứ đều thật tuyệt vời: những cột đá được tạo thành từ tro bụi, dung nham, nước biển, gió, mưa, và thời gian đã tạo nên những kiệt tác.

Buổi sáng thức dậy thật sớm ngồi trên trảng cỏ xanh mướt hoặc trên boong kinh khí cầu ngắm bình minh dần lên sau những rặng núi xa xa cũng là 1 trải nghiệm thật hiếm gặp.

Em là cái đứa đứng ngoài cùng bên trái

Hình ảnh thật đẹp và hoành tráng quá. Đúng là nhà chuyên nghiệp. Dạo này thấy các bác cao thủ như Hungsimon và TungnguyenMD đi tour chứ không phượt, tôi thấy rất lạ. Mong tìn bài và ảnh của bác về vùng đất huyền diệu này.

Em vừa về đêm qua. Mời các cụ tiếp tục hành trình tại Cappadocia
Đoàn bên em có vài người đăng ký đi Kinh khí cầu nên 5:30 sáng đã phải tập kết tại xe để đi. Di chuyển khoảng 20f đến điểm tập kết trời còn khá tối tuy nhiên đã thấy khá nhiều bóng đã được đốt. Cậu HDV người Thổ bảo hôm cao điểm có thể lên đến 2000 quả được thả. Thật kinh khủng!

Bóng của đoàn em sau 1 lúc chuẩn bị đã bắt đầu được cấp nhiệt
r

Lại nhìn trộm sang nhà hàng xóm xem đã bay chưa

Bóng đoàn e sau 1 lúc đã to thế này. Một cabin này chứa được khoảng 20 người, giá cho 1 hành trình 60f là 230USD/người

Hình ảnh thật đẹp và hoành tráng quá. Đúng là nhà chuyên nghiệp. Dạo này thấy các bác cao thủ như Hungsimon và TungnguyenMD đi tour chứ không phượt, tôi thấy rất lạ. Mong tìn bài và ảnh của bác về vùng đất huyền diệu này.
Cảm ơn bác đã qua xem ảnh!
Đi xa quá nên em không tiện phượt vì mất tg bác ạ
Sang tháng sau bọn em có chuyến phượt Vân Nam, Tứ Xuyên, và 1 khu giáp Tibet mời bác xem nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back