What's new

Thong dong những dẻo đèo Lào

* Cảm nhận đầu tiên của minh là chuyến đi quá rẻ... không quá 3,5 triệu vnd cho tất cả gần 10 ngày.
* Về cung đường có lẽ bên bạn Lào chưa quan tâm đến đường Quốc Lộ nên có những cung đường được gọi tên thử thách tay lái....
Nhà mình chạy cung:
Ngày 1: Mai Châu - Sam Nuea.
Trong đó: đoạn Mai - Mộc Châu: 60km đường đẹp
Mộc Châu - Lóng Sập: 27km, đường tỉnh lộ, xe dễ chạy, chỉ có cách Cửa khẩu 7km thì đường bắt đầu leo dốc thoai thoai!
Về thủ tục mang xe qua biên giới: có thể đoàn mình gặp may, hay tại vì trông mình thân thiện mà thủ tục dễ dàng , đơn giản đến không ngờ.
Thủ tục ở cửa khẩu Việt Nam có 2 việc:
1. Đóng dấu thị thực xuất cảnh cho người ở Biên phòng, hơi lâu 1 chút ( 30 phút ) vì họ làm bằng tay ( Giá: 20 nghìn vnd/ người).
2. Xuất cảnh cho xe máy ở cửa Hải Quan ( thủ tục này nếu có thể Bạn có thể bỏ qua, vì không nhất thiết. xe mình có đăng ký xe máy là ok) thủ tục mất 50k/ xe) Cũng mất thời gian do làm bằng tay. 45 phút lận.

Tiếp đó Bạn sẽ làm thủ tục ở cửa khẩu Pa Hang ( Lào ) nhanh hơn khi mỗi chỗ mất 30 phút cho người, 30 cho xe. Thủ tục cho người thì chỉ đóng dấu thị thực. Còn cho xe thì bên Lào cấp cho Bạn 1 tờ giấy cho đi loanh quanh 30 km khi bạn nói đi du lịch. Còn nếu bạn nói vào đến Vien tiane thì họ không cấp giấy cho đi đâu. Thủ tục cho xe cũng không cần thiết.

Sau đó đường từ Pa hang về Sop Bao khoảng 23km là đường xuống dốc, nhiều đá và sỏi do đường nhựa hỏng trơ sỏi đá.
Đường từ Sop Bao sau khi qua phà sông Mã xuôi về Sam Nuea sẽ là đường nhựa nhưng mà đường cũng xấu do hỏng nhiều lớp nhựa đường. Đoạn này dài 60 km.
Cách 30 km Sam Nuea sẽ là đường đẹp, qua đèo núi, nhưng mà đường nhựa ngon lành.
Còn đoạn cách Sam Nuea 16 km ngã 3 đi bằng cửa khẩu Na Mèo đến Sam Nuea sẽ có bốt công an. Đợt bọn mình qua đây tầm 6h chiều thì công an đã về ( phù may lần 1)

May lần 2 là chuyến về qua cửa khẩu Nam Phao - Cầu Treo cũng là 1 lần nữa may mắn với bọn mình luôn.
Thú là mình cũng đi hỏi kinh nghiệm dân tình ở đó, họ có 2 cách mang xe máy ( khi xe không giấy tờ gì) qua cửa khẩu Lào: 1 là chịu phạt với mức 50 ngàn Kíp thì xe sẽ qua.
2 là ở điểm căng dây chặn xe đầu tiên đưa cho đồng chí Hải quan ở đó 20 ngàn kíp, rồi Hải quan ở barie 20 ngàn Kip là qua được.
Nhưng cái may của đoàn mình khi tình cờ phát hiện các đồng chí làm thị thực cho mình uống rất nhiều cafe G7, nên mình đã đem 1 bịch bự G7 biếu ngay đồng chí Hải quan ở điểm căng dây rồi nói hôm qua Em qua thị trấn Lak Sao ( cách cửa khẩu ~30km), nên cho dù đã kẹp sẵn tiền vào hộ chiếu mà họ không lấy, lại còn ra hiệu cất tiền vào ví đi! Quá may luôn...
Còn thủ tục cho người, ở Nam Phao họ có 2 ô riêng biệt, ô đóng dấu xuất cảnh ( nên kẹp khoảng 10 kíp vào đó, hộ chiếu của đoàn Bạn sẽ được ưu tiên đóng trước) và 1 ô thu tiền 10 ngàn Kip cho 1 hộ chiếu.
Rồi khi về Việt Nam thì Bạn chỉ phải đóng dấu hộ chiếu 10 nghìn VND cho 1 hộ chiếu, còn giấy nhập cảnh cho xe máy thì coi như không thôi, Hải quan bên mình dễ à... chỉ cần Bạn có thể xuất trình đăng ký xe khi hỏi là ổn rồi, vậy nên mình mới nói chẳng cần chi mấy giấy xuất nhập cảnh cho xe. Nên tự tin mà xuất phát mọi người nhé!

Thêm nữa là ở 2 nơi Sam Nuea và Vientiane Bạn có thể được ăn hoàn toàn món ăn quen thuộc Việt Nam do chính người dân Việt nấu. mình sẽ cố gắng tìm lại địa chỉ 2 quán đó để cung cấp cho mọi người.
* mọi người cứ tự tin làm chuyến đi Lào đi, vì theo mình thì chuyến đi của mình chỉ như đi lên 1 vùng núi nào đó mà dân nói được tiếng Kinh chiếm thiểu số mà thôi.
sẽ tiếp tục edit và cập nhật...

Last edited:
Đề nghị Cẩm Sơn viết tiếp hành trình nhé! Anh em đang hóng hành trình này để lên lịch cho năm 2013. Hy vọng là không có tận thế :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back