What's new

[Hỏi đáp] Thông tin các cung đường Tây Nam Bộ

Héc héc,bác đi đợt 30/4 vậy là sau em 1 tháng zo`i,em đi 2/4 mà,cũng định đi PQ như bác đấy nhưng em k đi Cần Thơ đâu,thay vào đó em đi Hà Tiên cơ.Nghe dân tình đồn là ở PQ 3 ngày thôi là đủ,ăn uống thì cũng rẻ,bác cứ phệt 50k/ng cho e là ăn nhòe,ở thì 100k/ng,thuê xe chạy lòng vòng là ok rồi,vừa rẻ mà lại khoái.Cuối tháng 4,đầu tháng 5 là bắt đầu mùa mưa,hy vọng các bác đi vẫn nắng ráo. ;)) Hay bác chịu khó chờ e đi trước đánh hơi rồi về truyền bá lại kinh nghiệm cho nhé???

Hi,

Tớ có tý ý kiến với chương trình của bạn chút, hihi.. Nếu không cần phải qua HCMC bạn có thể lấy vé máy bay Hà Nội - Cần Thơ của Jestar (ngày có 1 chuyến lúc 12h55, hình như giá vé khoảng 1000K). Điều này sẽ tiện hơn rất nhiều vì bạn chỉ mất một lượt vé máy bay đến thẳng Cần Thơ và không cần mất thêm tiền di chuyển bằng đường bộ xuống Cần Thơ (khoảng 200km) nữa. Từ Cần Thơ đi Cà Mau sẽ giản tiện và đỡ mất thời gian hơn nhiều.

Riêng về tour đi Phú Quốc, tớ nghĩ ấy phải kiểm tra lại cho kỹ vì đợt 30/04, các ngày Lễ tết, các ngày nghỉ cuối tuần thì ở đây rất đông khách và tớ còn e là quá tải đấy ấy ạ vì đợt này 30/04 được nghỉ dài ngày, khách du lịch tại miền Nam đi du lịch sẽ rất đông chưa kể đến là khách của cả nước và nước ngoài đều thích đến Phú Quốc. Vậy nếu bạn muốn đi thăm nơi này bạn nên đổi ngày hoặc kiểm tra trước thông tin tại đó để tìm đúng cái cảm giác khi đi du lịch, hihi... Sozy nhé không phải bàn lùi đâu, ý kiến cá nhân của tớ thui :D

Còn tùy thuộc vào bạn đi xe mấy chỗ. Tớ thấy nó khoảng 700 Km nên xe chắc sẽ phải đi hết một ngày hoặc là 2 ngày để quay về. Nếu cần giá xe, tớ có thể giới thiệu một công ty du lịch trong đó, ấy có thể gọi để hỏi trực tiếp nhé. Ms My Hanh 08 3838 9567 hoặc 0913 613 821.

Chúc đi chơi vui vẻ :D

An Giang : Thất Sơn gồm những núi nào ?

Tình hình là đang ôm ấp hi vọng chinh phục Thất Sơn vùng Đồng Bằng Sông Cửa Long trước khi leo Fanxiphan, nhưng tớ chả tìm ra đủ 7 đỉnh núi như dân gian truyền tụng . Không biết có bác nào nắm thông tin về vị trí địa lý, đặc điểm của các ngọn núi khu này không nhỉ ?
Tớ đã leo được Núi Cấm , Núi Sam , thấy được núi Két ( Phượng Hoàng Sơn ) , có nghe nói núi Cô Tô ... nhưng vẫn chưa đủ 7 ...:(

Chào mọi người!

VN ailrine có 2 chuyến từ HN về Cần Thơ (6h30 và 14h30) chuyến về 9h39 hay 17h30 nên rất tiện và tiết kiệm chi phí.

Đến Cần Thơ bạn xuống tàu khách hay tàu cao tốc đi ngược về Trà Ôn hay Tam Bình vui chơi Nhà vườn 1 ngày chiều tối đón xe Bus về lại Cần Thơ để hôm sau đi Phú Quốc nhé!

Tàu cao tốc (nhiều chuyến và dừng theo yêu cầu của khách ở các chợ huyện) và Tàu khách thì khởi hành mỗi 3 tiếng 1 chuyến tại bến Tàu khách ngay chợ Cần Thơ.

Giúp em với, 2 chị em (girls hết nhá) bụi SG - Long An - Vĩnh Long - Trà Vinh - SG

Tình hình là em mới tham gia forum phượt nhưng mà em biết và rất thích phượt từ năm ngoái cơ. Thấy bác đi vui quá nên chị em của em cũng xin làm 1 chuyến đi theo lộ trình:

SG - Long An - Vĩnh Long - Trà Vinh - SG, địa điểm tham quan thì em đã kiếm được từng vùng trên vnexplore.com, nhưng mà em còn ít kinh nghiệm quá với lại lần đầu tiên đi bụi kiểu này nên các bác, các sư huynh cho em kinh nghiệm, lộ trình, cũng như các khách sạn, nhà nghỉ và chỗ ăn chơi bình dân nhé :)

Đa tạ các sư huynh và sư muội :L

Last edited by a moderator:
Tình hình là em mới tham gia forum phượt nhưng mà em biết và rất thích phượt từ năm ngoái cơ. Thấy bác đi vui quá nên chị em của em cũng xin làm 1 chuyến đi theo lộ trình:

SG - Long An - Vĩnh Long - Trà Vinh - SG, địa điểm tham quan thì em đã kiếm được từng vùng trên vnexplore.com, nhưng mà em còn ít kinh nghiệm quá với lại lần đầu tiên đi bụi kiểu này nên các bác, các sư huynh cho em kinh nghiệm, lộ trình, cũng như các khách sạn, nhà nghỉ và chỗ ăn chơi bình dân nhé :)

Đa tạ các sư huynh và sư muội :L

Vào Tư vấn đi xe máy miền Tây https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284

xem và chốt lại một số điểm chính 2 bạn cần , tớ sẽ hổ trợ tiếp . Hỏi như bạn tớ chỉ cho đi suốt 1 tháng mà chưa hết luôn ấy. =))=))

@Hamvui847 đâu rồi, hổ trợ 2 bạn ấy đoạn Trà Vinh đi nào.

Vào Tư vấn đi xe máy miền Tây https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284

xem và chốt lại một số điểm chính 2 bạn cần , tớ sẽ hổ trợ tiếp . Hỏi như bạn tớ chỉ cho đi suốt 1 tháng mà chưa hết luôn ấy. =))=))

@Hamvui847 đâu rồi, hổ trợ 2 bạn ấy đoạn Trà Vinh đi nào.

cái topic bác đưa thì em theo dõi và update thông tin hàng ngày nhưng mà do tuyết đường của pác quecủi khác em nên em mới làm topic mới:

Vd: từ ngã từ BÌnh Phước , em đi xuống Long An theo đường 1A (theo như bản đồ Du Lịch hè (NT)), rồi mình sẽ đi trong nào vào Long An để thăm được di tích Bình Tả, ngoài Di Tích Bình Tả ra còn cái gì nổi bật và độc đáo chỉ có LOng An có không pácm, em search google mà không ra. Các Pác tư vấn giúp.

Sau đó từ Long An bọc đường nào để xuống Tiền Giang , em sẽ ghé Cai Lậy thăm người bạn then over night, rồi sáng sớm thăm chợ nổi Cái Bè, không biết là ở đó có phà mà mình đi trên Phà để thăm chợ nổi không pác, hay có cách nào để ngắm và chụp hình chợ nổi cận cảnh nhất vì đi xe máy khôhg biết có thuyền nào cho mình đi xe máy ké không. ở Tiền Giang còn gì độc đáo dân dã nữa không thì mấy pác tư vấn giúp em nhé.

Rồi từ Tiền Giang xuống Vĩnh Long, chắc đi theo đường A1 qua cầu Mỹ Thuận là ngăn nhất phải không mấy pác? ở Vĩnh Long có gì điểm nào hay thì tư vấn giúp em nhé! rồi từ Vĩng Long xuống Trà Vinh thì đi đường nào nhanh nhất các pác? trên đường có gì thú vị không a? xuống tới Trà Vinh là em có người bạn làm thổi địa ở đây rồi nên cũng khoẻ, nhưng mà trên đường từ Vĩnh Long xuống Trà Vinh có di chỉ Óc Om Bóc mà em không biết nó nằm đoạn nào.

Túm lại những đoạn em muốn đi đó các pác, với lại pác nào co biết nhà nghỉ hay chỗ nào ăn ngon bình dân thì cho em biết nhé, em lần đầu tiên phượt theo bản đồ nên không biết gì hết.

Mấy pác giúp em nhé!

cái topic bác đưa thì em theo dõi và update thông tin hàng ngày nhưng mà do tuyến đường của pác quecủi khác em nên em mới làm topic mới:

Vd: từ ngã từ BÌnh Phước , em đi xuống Long An theo đường 1A (theo như bản đồ Du Lịch hè (NT)), rồi mình sẽ đi trong nào vào Long An để thăm được di tích Bình Tả, ngoài Di Tích Bình Tả ra còn cái gì nổi bật và độc đáo chỉ có LOng An có không pácm, em search google mà không ra. Các Pác tư vấn giúp.

Sau đó từ Long An bọc đường nào để xuống Tiền Giang , em sẽ ghé Cai Lậy thăm người bạn then over night, rồi sáng sớm thăm chợ nổi Cái Bè, không biết là ở đó có phà mà mình đi trên Phà để thăm chợ nổi không pác, hay có cách nào để ngắm và chụp hình chợ nổi cận cảnh nhất vì đi xe máy khôhg biết có thuyền nào cho mình đi xe máy ké không. ở Tiền Giang còn gì độc đáo dân dã nữa không thì mấy pác tư vấn giúp em nhé.

Rồi từ Tiền Giang xuống Vĩnh Long, chắc đi theo đường A1 qua cầu Mỹ Thuận là ngăn nhất phải không mấy pác? ở Vĩnh Long có gì điểm nào hay thì tư vấn giúp em nhé! rồi từ Vĩng Long xuống Trà Vinh thì đi đường nào nhanh nhất các pác? trên đường có gì thú vị không a? xuống tới Trà Vinh là em có người bạn làm thổi địa ở đây rồi nên cũng khoẻ, nhưng mà trên đường từ Vĩnh Long xuống Trà Vinh có di chỉ Óc Om Bóc mà em không biết nó nằm đoạn nào.

Túm lại những đoạn em muốn đi đó các pác, với lại pác nào co biết nhà nghỉ hay chỗ nào ăn ngon bình dân thì cho em biết nhé, em lần đầu tiên phượt theo bản đồ nên không biết gì hết.

Mấy pác giúp em nhé!

Từ Bình Phước muốn xuống Bình Tả bạn phải đi theo QL1A đến An Sương rẽ phải đến ngã tư Hóc Môn (khoảng hơn 5Km) rồi rẽ trái theo TL9 (đường Nguyễn văn Bứa thì phải) đi khoảng hơn 10Km thì đến Đức Hòa , hỏi đường đến khu Bình tả người ta sẽ chỉ cho .

Sau đó bạn đến TT Đức Hòa theo tỉnh lộ (tớ quên tên rồi) về Bến Lức rồi theo Ql1A về Long An , nếu bạn thích phiiêu lưu hơn thì từ Đức Hòa theo TL 10 lên Hòa Khánh Đông theo đường N2 về Thạnh Hóa rồi theo QL62 về Long An (đi hết đường N2 quẹo trái)

Long An có vàm Nhật Tảo (nơi Nguyễn Trung Trực đánh chìm chiếc pháo hạm Espérence) , mộ Nguyễn Huỳnh Đức (hướng 1A) nhà trăm cột,pháo đài Rạch Cốc (hướng QL50), có đám lá tối trời, có đèn đỏ .... nhiều lắm bạn chọn đi rồi tớ chọn tuyến cho .

Từ Long An về Tiền Giang nếu muốn lành thì theo QL1a , không thì về Tầm Vu rồi qua đò Chợ Vinh về Tiền Giang sau đó theo QL50 về Mỹ Tho cũng thú .

Từ Mỹ Tho (thủ phủ của Tiền Giang) bạn cứ theo QL1a sẽ đến Cai Lậy. Chợ nổi Cái Bè rất hấp dẫn có đò ra đấy. Hình như là có đò về Cù Lao An Bình (Vĩnh Long) không cần qua cầu Mỹ Thuận đâu , nhưng theo tớ thì bạn nên qua cầu Mỹ Thuận một lần cho biết (niềm tự hào của miền Tây Nam Bộ mà)

Trước khi theo Ql1a về Cai Lậy bạn hãy qua cầu Rạch Miểu ghé thăm cù lao Thới Sơn

Từ Vĩnh Long xuống Trà Vinh thì có 2 đường :
1/- Theo QL53 khoảng hơn 50Km
2/- Theo đường tỉnh 902 cặp sông Tiền (qua 1 phà) chiều dài xa hơn 1 tý

Nhà nghỉ thì ở miền tây cũng không có gì đặc biệt , bạn cứ ghé đâu cũng được hỏi giá trước là tốt nhất.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back