What's new

[Tổng hợp] Thông tin cột mốc biên giới Việt - Trung

Chào mọi người,
Quỷ muốn tìm hiểu thông tin sau về cột mốc biên giới, các anh chị, bạn bè trên phượt nếu biết thì chỉ giùm nhé.
1.Cột mốc nào ở tọa độ cao nhất số với mực nước biển? Độ cao bao nhiêu?
2.Có cột mốc nào đặc biệt khắc trên vách đá, hay vật liệu nào khác ngoài đá hoa cương và theo chuẩn hay không?
3.Làm cách nào đi cột mốc cuối cùng ở cửa Sông Bắc Luân, vì cột mốc này đặt trên phao nổi.
4.Nhân tiện quỷ muốn làm tổng hợp danh sách các cột mốc. Để những người yêu thích cột mốc biên cương có thông tin dễ dàng đi. Mọi người ai đi được chỗ nào rồi thì cung cấp thông tin và chia sẻ hình ảnh nhé.
Cảm ơn tất cả.

Re: Hỏi thông tin về cột mốc biên giới

Thông tin và hình ảnh của bác quý hóa quá, tks!
Em mới lên thăm lại Cửa khẩu Hữu Nghị cách đây 3 tuần.
Trước đây khi lên thăm mốc được phép đi đến đúng đường biên, tại cột Km0 QL1, rồi thoải mái sang trái lên mốc 1116, sang phải mốc 1117; nhưng lần này BP hướng đẫn chỉ được thăm mốc 1116, đi lên theo dốc mới làm mà chân dốc tít bên mình.
Hình như đi theo đoàn, có giấy giới thiệu mới được sang thăm mốc 1117.
Vậy là em phải làm quả ảnh kiểu như này... :(

Bạn xin biên phòng vào đấy chụp hay làm giấy thông hành đi qua đấy. Mình đi đợt cuối năm ngoái làm giấy thông hành quan cửa khẩu hữu nghị, lúc đi chụp cái 1116, lúc về chụp cái 1117 chẳng thấy ai nói gì. Nhưng có cảm giác, mấy cửa khẩu ở Lạng sơn không được thân thiện so với cửa khẩu ở các tỉnh khác.

Thêm mốc 790 và 791 cạnh Trạm kiểm soát BP Cửa khẩu Pò Peo (xã Ngọc Côn, Trùng Khánh, Cao Bằng) để bác Quỷ chủ thớt tổng hợp.
Hai mốc 790, 791 nằm ngay cạnh nhau ở hai bên đường thông sang bên kia, cách một đoạn lại có chi chít mốc phụ (ví như xa xa mốc 790 trong ảnh cũng có). Nghe anh bạn BP ở trạm nói đây cũng là khu vực nóng khi phân định để cắm mốc.

Bạn xin biên phòng vào đấy chụp hay làm giấy thông hành đi qua đấy. Mình đi đợt cuối năm ngoái làm giấy thông hành quan cửa khẩu hữu nghị, lúc đi chụp cái 1116, lúc về chụp cái 1117 chẳng thấy ai nói gì. Nhưng có cảm giác, mấy cửa khẩu ở Lạng sơn không được thân thiện so với cửa khẩu ở các tỉnh khác.

@axionov_nd:
Khi qua trạm em chỉ báo là khách du lịch lên thăm mốc, các lần trước cũng vậy, mỗi lần vừa rồi là không được sang mốc 1117 thôi.

Nếu topic chỉ đề cập các cột mốc biên giới ở khu vực miền Bắc thì để ở box Miền Bắc, và tên topic cần đổi cho rõ ràng hơn.

Nếu bạn chủ topic Quycoctu muốn topic dành cho tất cả các cột mốc suốt dọc biên giới từ Móng Cái đến Hà Tiên thì topic sẽ phải chuyển vào box Khám phá - khu vực Phượt theo chủ đề.

Nếu topic chỉ đề cập các cột mốc biên giới ở khu vực miền Bắc thì để ở box Miền Bắc, và tên topic cần đổi cho rõ ràng hơn.

Nếu bạn chủ topic Quycoctu muốn topic dành cho tất cả các cột mốc suốt dọc biên giới từ Móng Cái đến Hà Tiên thì topic sẽ phải chuyển vào box Khám phá - khu vực Phượt theo chủ đề.
Lúc đầu quỷ chỉ có ý định lấy thông tin các cột mốc ở Khu vực miền bắc, song vì có nhiều hình ảnh thông tin quý giá của mọi người chia sẻ nên tiếp nhận. Để thuận lợi chắc nên chia thông tin cột mốc các vùng khác nhau. Vậy phiền Chitto đổi tên topic này là: "Thông tin các cột mốc Biên giới Việt Nam - Trung Quốc" để trong mục Miền Bắc.
Còn về thông tin các cột mốc Việt Nam, Lào, Campuchia chắc sẽ mở chuyên mục khác sau.
Thanks Chitto.
Quỷ

Cho em hỏi luôn, mốc phụ có tác dụng gì? và tại sao lại cắm mốc phụ?

Mốc phụ cắm ở giữa các mốc chính tại những đoạn có địa hình phức tạp, những đoạn đường biên giới khó xác định trên thực địa. Mốc phụ sẽ được các nhóm phân giới, cắm mốc căn cứ tình hình thực địa để bổ sung khi cần thiết. Một điểm lưu ý là tuy phân định mốc chính và mốc phụ nhưng giá trị pháp lý 2 loại mốc là như nhau. Trong hồ sơ mốc giới không yêu cầu mốc chính phải khác về hình dáng kích thước so với mốc phụ.

Về Mốc Việt trung mình cũng biết sơ sơ một chút đưa mấy cái ảnh chia sẻ cùng mọi người
Đường biên giới Việt trung có tất cả 1379 cột mốc bắt đầu từ mốc không số ở APC và kết thúc bằng 3 cột mốc 1376, 1377, 1378 ở cửa sông bắc luân.
Trừ mốc APC là mốc 3 cạnh ra thì có tất cả 14 mốc có quốc huy trong đó có 10 mốc do Việt Nam xây dựng, 4 mốc còn lại do trung quốc xây dựng đặt tại cửa khẩu quốc tế và quốc gia được VN và trung quốc thừa nhận, hiện giờ 2 bên mới chỉ thừa nhận nhận những cửa khẩu sau:
Cảm ơn bạn chia sẻ thông tin, quỷ đính chính một chút như sau:
Số thứ tự cột mốc khác với tổng số cột mốc. Vì ngoài mốc chính còn có mốc phụ, mốc đôi, mốc ba.
Theo thống kê của Uỷ ban biên giới Quốc gia - Bộ ngoại giao số cột mốc biên giới Việt Trung như sau:

Thêm mốc 790 và 791 cạnh Trạm kiểm soát BP Cửa khẩu Pò Peo (xã Ngọc Côn, Trùng Khánh, Cao Bằng) để bác Quỷ chủ thớt tổng hợp.
Hai mốc 790, 791 nằm ngay cạnh nhau ở hai bên đường thông sang bên kia, cách một đoạn lại có chi chít mốc phụ (ví như xa xa mốc 790 trong ảnh cũng có). Nghe anh bạn BP ở trạm nói đây cũng là khu vực nóng khi phân định để cắm mốc.

Khu vực Pò Peo này có 5 mốc chính nằm ngay gần nhau. Bác lên đây rồi có chụp được hết không? Đợt trước đi Bản Giốc về muộn quá, em không đi qua Pò Peo được

Last edited:

Cảm ơn bạn chia sẻ thông tin, quỷ đính chính một chút như sau:
Số thứ tự cột mốc khác với tổng số cột mốc. Vì ngoài mốc chính còn có mốc phụ, mốc đôi, mốc ba.
Theo thống kê của Uỷ ban biên giới Quốc gia - Bộ ngoại giao số cột mốc biên giới Việt Trung như sau:

Cám ơn thông tin của Bác quỷ. Em nghĩ tính mốc theo số sẽ tập trung hơn, như mốc 16 chẳng hạn, có 3 mốc 16(1), 16(2), 16(3) thì gọi chung là mốc 16 và hướng dẫn ở phía dưới từng mốc cụ thể.
Mà vấn đề Bác quỷ hỏi hôm trước là có mốc nào đặc biệt nằm trên vách đá hay dạng khác không thì có lẽ là không đâu vì hai bên Việt Nam và Trung Quốc làm mốc chặt chẽ lắm. Mấy mốc cổ thì có chứ mấy mốc bây giờ bằng đá như nhau hết.
Ở cửa sông Bắc luân về lý thuyết có thể thuê thuyền của dân chài ra mốc, nhưng khu vực đấy nhạy cảm, mặc dù hai nước đã ký kết cho tàu thuyền đi lại tự do khu vực cửa sông bắc luân nhưng chắc khó thuê được thuyền ra đấy.
Còn mốc nào cao nhất, (đây là em đoán thôi nhé). Em đoán trên đỉnh Pusilung sẽ có cột mốc nào đó ở độ cao khoảng 3000m. Vì theo lý thuyết khi cắm mốc ở những cao điểm đều phải có mốc để phân chia. Nhưng khu vực Pusilung dân thường không có cơ hội tiếp cận thì phải.
Các bác có ảnh nào quý, hiếm post lên cho anh em đi. thank các bác

Khu vực Pò Peo này có 5 mốc chính nằm ngay gần nhau. Bác lên đây rồi có chụp được hết không? Đợt trước đi Bản Giốc về muộn quá, em không đi qua Pò Peo được

Đúng là khu vực Pò Peo mốc chính phụ chi chít, nhưng tiếc dạo em đi chưa "nghiện mốc" nên chụp ít quá, mà đấy là tối hôm trước ngủ đồn BP, sáng ra thoải mái thời gian đấy.
Chắc chắn em sẽ sớm quay lại đây, để còn phục hận sau khi dính bệnh "nghiện mốc"!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back