What's new

[Tổng hợp] Thông tin cột mốc biên giới Việt - Trung

Chào mọi người,
Quỷ muốn tìm hiểu thông tin sau về cột mốc biên giới, các anh chị, bạn bè trên phượt nếu biết thì chỉ giùm nhé.
1.Cột mốc nào ở tọa độ cao nhất số với mực nước biển? Độ cao bao nhiêu?
2.Có cột mốc nào đặc biệt khắc trên vách đá, hay vật liệu nào khác ngoài đá hoa cương và theo chuẩn hay không?
3.Làm cách nào đi cột mốc cuối cùng ở cửa Sông Bắc Luân, vì cột mốc này đặt trên phao nổi.
4.Nhân tiện quỷ muốn làm tổng hợp danh sách các cột mốc. Để những người yêu thích cột mốc biên cương có thông tin dễ dàng đi. Mọi người ai đi được chỗ nào rồi thì cung cấp thông tin và chia sẻ hình ảnh nhé.
Cảm ơn tất cả.

Chinh phục 99,9% Cực Bắc thật sự.
Trước tiên, xin cám ơn các bác đã cho những thông tin quý giá về địa điểm này ở các post trước. Đặc biệt phải kể đến như bác quycoctu, axionov_nd, QuocThai và quoctuankid (đặc biệt ở post #138 của thread này).

Nói đến Cực Bắc VN, mọi người thường nghĩ ngay đến cột cờ Lũng Cú, nhưng nơi này còn cách Cực Bắc thật sự 3,2 Km theo hướng Bắc. Xa thêm chút nữa, mọi người hài lòng với mốc 428, nhưng mốc 428 vẫn còn cách Cực Bắc thật sự 1,4 Km theo hướng Bắc. Vậy nên, nhờ các thông tin mà các bác trao đổi, nhóm mình đã "gan dạ" đâm đầu xuống Cực Bắc thật sự.

Nơi sông Nho Quế bắt đầu uốn ngang và đi xuống (điểm bấm GPS)

Chúc mọi người sớm chinh phục 100% Cực Bắc thật sự.

Nhỡ mà biên phòng bắt được là cũng phức tạp phết đấy bác nhỉ!
Cho em hỏi bác ghi tracklog bằng app gì đấy ạ?

1234 ạ :D

Hi các bác/chú/cô/gì/anh/chị/em.
Em theo dõi các bài viết về mốc từ rất lâu rùi mà chưa đi được bao nhiêu ạ. Dạo này thời gian có rảnh rỗi được chút xíu nên cũng muốn đi check mốc tí ạ.
Em muốn check mốc 66 và 67; ai có kinh nghiệm cho em xin cái review với ạ. mốc 66 thì em đọc thông tin có thể tự đi được còn mốc 67 chưa biết đi kiểu gì ạ
Tks all

^^ sẵn sang giúp bạn trong điều kiện có thế của mình !

Chào mọi người, em vừa đi Hà Giang về, check được các mốc 419, 421, 422, 423, 424, 425, 426, 427 và 428, còn các mốc 420 và 429 cũng có chút thông tin, nhưng hết thời gian rồi nên về. Hẹn dịp khác.
Em ít khi quan tâm mốc, nhưng giờ bắt đầu thích rồi :)

bạn ơi, đi HG có những cột mốc nào? thời gian bao lâu thì đủ để check hết được các mốc đó?

Liên quan đến mốc 1378, 1377.
Ai đi Trà cổ hay cố gắng đến 2 mốc này, để đi được không khó.
Đầu tiên là vào đồn biên phòng Trà Cổ (mang theo giấy tờ tùy thân) trình bày nguyện vọng. Nếu họ có thuyền ra thì tốt, không có thì xin BP cho đi nhờ ghe thuyền của dân ở khu vực gần đó họ trở ra (mình vừa đi về 3 người họ lấy 300k), ở đây rất nhiều thuyền của ngư dân khai thác thủy san ở khu vực này.
Tuyệt đối:
- Không được tự ý đi không xin phép qua BP, vì bên TQ họ cũng soi cột mốc này 24/24h với phương tiện rất hiện đại. Nếu có thấy dâu hiệu lạ, bên đó sẽ gọi điện sang hỏi, nếu vi phạm thì sẽ rất rắc rối đó nha.
- Không được dùng bất cứ gì để đánh dấu, ghi lại gì ở cột mốc này (thấy BP phàn nàn là có nhóm nào đó ra dùng sơn xịt lên đó (người Việt nha) và BP ta phải ra sơn lại nguyên trạng)
Đây là tracklog đường đi ra mốc.
https://ridewithgps.com/routes/15201248

bạn ơi, đi HG có những cột mốc nào? thời gian bao lâu thì đủ để check hết được các mốc đó?

Từ 172 - 518, bao gồm các mốc phụ, bắt đầu từ Pà Vầy Sủ (Xín Mần) đến Sơn Vĩ (Mèo Vạc), tính sơ sơ là gần 400 mốc
Mấy mốc của tranquocvan đi thì là các mốc ở Lũng Cú thôi, đi trong 1 ngày là hết rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,129
Latest member
anphatloc_group
Back