What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Bắc Âu

Hè năm rồi tớ có lên kế hoạch đi bốn thành phố của 3 nước Bắc Âu (Đan Mạch, Na Uy, Thụy Điển) cuối cùng không thành vì thời gian không cho phép. Tớ gửi cái lịch trình lên đây bathanh53 tham khảo nhé. Lúc đấy tớ định đi và về từ Hamburg (Đức), nếu muốn bạn cứ thay Hamburg bằng Paris là xong. Đi tàu cũng có cái hay của nó là đỡ tốn tiền khách sạn (nếu đi đêm) và dọc đường ngắm cảnh rất đẹp. (Xin lỗi vì thông tin dưới đây bằng tiếng Anh)

Saturday 26. July: train Hamburg - Copenhagen
26. July - 28. July: Copenhagen (2 nights)
Monday 28. July: train Copenhagen - Gothenburg
28. July - 30. July : Gothenburg (2 nights)
Wednesday 30. July: train Gothenburg - Oslo
30. July - 31. July: Oslo (1 night)
Thursday 31. July - Friday 01. August: night train Oslo - Stockholm (1 night)
01. August - 03. August: Stockholm (2 nights)
Sunday 03. August: train Stockholm - Hamburg

The total costs for long-distance trains: 249 Euros (a normal Interrail Global Pass for 5 days in 10 days). If you are under 26 years old, it costs only 159 Euros.

Cảm ơn bạn Avril rất nhiều. Mình cũng đã từng lang thang ở TBN và Ý rồi nên cũng đã quen với việc đi HK giá rẻ và ngủ hostel. Chương trình của mình cũng chỉ là đi cho biết, nên chỉ đến thủ đô, vào mấy chõ nổi tiếng tí, chụp vài cái ảnh rồi đi thôi, ko vào bảo tàng đâu vì kiến thức về văn hóa, kiến trúc ... chả có tẹo nào.

Mình sẽ nghiên cứu kỹ thêm lịch trình và mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trên 4R này.

Bạn Avril77 cho mình hỏi tí :

Để đi tàu từ OSlo đến stockholm, mình phải trung chuyển ở Gothenborg à ? nếu muốn đi tàu tiếp đến Stockholm thì đi tàu gì, bạn giúp mình với

Mình sẻach trên web của tàu thụy điển www.sj.se có chuyến tàu đêm từ ga Oslo S đến Stockholm rất rẻ. nhờ các đại ca xác nhận giúp xem sweden train nó có đi từ oslo đến stockholm không vậy

cảm ơn các bác

Hãng www.nsb.no của Nauy chỉ có tuyến quốc tế Oslo S - Gothenburg. Nếu bỏ qua Gotherborg thì dùng hãng tàu của Thụy Điển bạn nq19832005 đã giới thiệu www.sj.se có chạy thẳng Oslo S - Stockholm

Gợi ý của bạn Đảo về di chuyển bằng tàu cũng là 1 lựa chọn để cân nhắc nếu giá cả hợp lý hơn và ko thấy chán khi chỉ dùng 1 phương tiện vận chuyển

Nếu bạn ko cư trú ở châu Âu thì ko mua được Interail pass mà phải mua Eurail pass . Interail ko có regional pass nhưng với Eurail bạn có thể mua loại giá trị 4 nước Bắc Âu, tối thiểu là 4 ngày giá trị 2 tháng, tàu hạng 2 giá 200 euro/người, người trên 25 tuổi và nhóm 2 người trở lên

http://www.eurail.com/eurail_scandinavia_pass?currency=eur

Chú ý câu này "This Pass also entitles you to extra benefits in Denmark, Finland, Norway and Sweden" trong trang trên. Thường mua các Rail Pass, bạn có thêm 1 số benefit vd giảm giá tàu biển (ship hoặc boat) và bus du lịch 25% to 50%

Tớ chưa bao giờ mua Rail Pass vì ko đi dài ngày hoặc khi tìm vé lẻ thì tổng vé mua lẻ lại rẻ hơn do khuyến mại

Link giá Interail Global Pass của bạn Đảo
http://www.interrailnet.com/interrail_global_pass_order?currency=eur

Một số thông tin về Oslo và Stockholm đã được bạn nq19832005 nhắc đến ở topic này Mình sẽ sắp xếp lại sau
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1995

1 số hình ảnh như đã hứa Phần lớn loanh quoanh bến cảng

Copenhagen (hình ảnh này giống góc nào đó ở Ams, Hà Lan ?)

Oslo

Stockhom (trong khu bảo tàng ngoài trời lâu đời nhất thế giới Skansen)

Helsinki

(Suomenlinna, di sản UNESCO, 1 trong những pháo đài biển đẹp nhất thế giới, chỉ chụp được cảnh này nếu đi tàu biển lớn)

(Nhà thờ lớn biểu tượng của Helsinki)

hi các bác

nếu mua vé đi tất cả 3 chặng đều của norwegian thì nó có chính sách dícount gì cho mình ko nhỉ ?

Paris-copenhagen
copenhagen - oslo
oslo-stockholm

CCh làm tớ thèm đi Bắc Âu quá. Biết chừng nào có điều kiện làm một cái tour 4 nước Bắc Âu cho nó thỏa thích. Hic hic.
Lần này mà đi thì chắc là sẽ chụp ảnh, ngó nghiêng nhiều hơn. Trước đây cứ xuống sân bay, về khách sạn, đi ăn tối hoặc đến mấy nơi nhảy múa chút rồi về. Và thường là ngày nào cũng bia :) Rảnh rang thì đi ra khu trung tâm, đưa cái mặt vô mấy cái nhà to to nhờ bạn bấm phát. Đúng là :T

hi các bác

nếu mua vé đi tất cả 3 chặng đều của norwegian thì nó có chính sách dícount gì cho mình ko nhỉ ?

Paris-copenhagen
copenhagen - oslo
oslo-stockholm

Chắc chắn là KHÔNG . Hãng giá bình dân mà, khuyến mại nữa thì họ teo mất

Mình thích mục tra vé trên web của norwegian hơn là kiểu của ryanair. Khi mình tra vé, tất cả giá của các ngày khác trong tháng đều hiện ra để mình có thể đổi bay ngày khác rẻ hơn nếu muốn (hoặc vào tra mục Low fare Calendar). Còn kiểu của ryanair là cứ phải click "next day"/"previous day". Ghét

Giá vé quảng cáo trên norwegian.no và 1 số hãng hk khác ngay trang đâu lúc mình tra hiện gia là giá đã bao gồm thuế và lệ phí - > ko cảm giác bị lừa vì nhiều lúc giá quảng cáo là thấp nhưng đến những đoạn booking tiếp theo mới lộ ra một số khoản phải trả khác

@bác vntuyen: bác sẽ có cơ hội quay lại Bắc Âu :)

Em thì vẫn góp ý là quả tour của bác chủ topic gấp gáp quá, bác nên nhớ là đi máy bay cũng mất khá thời gian vì phải đến sân bay sớm để làm thủ tục. Di chuyển từ sân bay vào thành phố ít cũng mất 30-45 phút. Đường xá đi lại và các địa điểm trong các thành phố bác chắc cũng chưa nắm chắc, sẽ mất thời gian tìm.
Đến nơi còn tìm hotel, ổn định ăn ở. Đi tàu đêm thì có nhược điểm là sẽ mệt mỏi cho ngày hôm sau vì dù sao ngủ trên tàu cũng không thể sướng bằng.
Mùa hè rất đẹp, có thời gian kề cà nằm chơi trên bãi cỏ xem dân tình sưởi nắng thích lắm đấy bác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back