What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Campuchia (phần 2)

Bạn này đi giống mình hồi T3, cũng 1 tuần đi cả 2 tỉnh, cơ mà mình đi Sihanoukville và Koh Rong trước rồi mới đi Siem Reap. Có đôi lời với bạn là xác định sẽ khá mệt nhé, tính ra tổng quãng đường gần 40 tiếng trên xe bus, từ HCM đi còn ko có xe giường nằm, phải ngồi từ 6.30 sáng mà 7h tối mới tới Sihanoukville (nếu bạn đi HCM-SR quãng tgian sẽ dài hơn, vì từ Phnom đi SR xa hơn), ngồi đến tê liệt luôn ý huhu ;(

Từ SR đi Sihanouk hay Sihanouk đi SR mình recommend 1 hãng là Olympic, quãng đường này tưởng xa nhưng hóa ra lại nhẹ nhàng nhất với bọn mình. Xe giường nằm khá tốt và (cảm giác) sạch, đi đêm, ngủ 1 giấc là tới nơi. Nhưng nó là giường nằm đôi, tức là 1 giường nằm 2 người, nên nếu bạn đi 1m mà ko muốn nằm cùng người khác thì có thể mua 2 chỗ ($15/giường/chiều). Nếu bạn là nam thì ko sao nhưng là nữ thì họ vẫn có thể xếp nam nằm cạnh bạn đấy ^"^

Bạn có thể nhờ tuk tuk chở đến agent để mua vé của hãng này, vì đây cũng là điểm xe xuất phát.

Cảm ơn bạn rất nhiều!
Mình đi 2 vc. Với thời gian này theo bạn có nên chỉ ở Shihanouvill không? Ngoài ra bạn có thể chia sẻ thêm về khách sạn và những nơi đang đi nhất của Siem Riep vì mình chỉ ở đó trọn ven 1 ngày vì thời gian di chuyển quá nhiều!

Last edited:
Nhóm em tháng 10 lên lịch đi Cam - shihanouk ( 5 ngày 4 đêm ). Nhờ các anh chị chỉ giáo :
Ngày 01 : - Hà Nội SG : Đến Sg lúc 8h45 .
Em dự định sẽ bắt xe đi Phnopenh - Shihanouk luôn liệu kịp không ạ ?
Em đi vào 27./10, về Hn từ SG chuyến đêm ngày 31/10.

Nhờ mọi người chỉ giáo cho cái sườn lịch trình đi sao hợp lý ạ ?

Em cảm ơn nhiều ạ.

Cảm ơn bạn rất nhiều!
Mình đi 2 vc. Với thời gian này theo bạn có nên chỉ ở Shihanouvill không? Ngoài ra bạn có thể chia sẻ thêm về khách sạn và những nơi đang đi nhất của Siem Riep vì mình chỉ ở đó trọn ven 1 ngày vì thời gian di chuyển quá nhiều!

Nếu chỉ ở Sihanoukville mà ko ra đảo (Koh Rong, Koh Rong Saloem) thì bạn có thể ở thêm 1 ngày để tắm biển nghỉ dưỡng, chỉ là biển Siha thì ko đẹp như ra đảo :) Hoặc bạn có thể dành 1 ngày thêm đó ở lại SR trước khi chuyển tới Sihanoukville.

Ở SR mình recommend bạn ở Bou Savy Guest House, có bể bơi khá đẹp, bán đồ lưu niệm rẻ hơn ngoài, gần chợ đêm, quãng đường tới Angkor cũng khá ngắn. Nếu chỉ có trọn vẹn 1 ngày để đi Angkor thì rất đáng tiếc, vì khó có thể đi hết các đền chính.

Nếu bất đắc dĩ chỉ có 1 ngày, thì mình có thể suggest lịch trình như sau:

- Sáng dậy thật sớm, 4h xuất phát, đến Angkor Wat hoặc Phnom Bakheng ngắm bình minh

(+ Angkor Wat: nếu ngắm bình minh ở đây sẽ nhìn đc bóng tháp in xuống nước, giống như trong ảnh bạn hay nhìn thấy
(+ Phnom Bakheng đc đánh dấu trên bản đồ là điểm ngắm hoàng hôn, nhưng mấy bác tuk tuk ở đấy bảo mình là buổi chiều dân tình chen nhau lên đấy ngắm hoàng hôn rất đông nên thật sự là chả ngắm đc gì, chỉ chen chúc, mà đền đó có thể nhìn đc 4 phía nên bạn hoàn toàn có thể ngắm bình minh rất đẹp ở đó)

- Hết bình minh thì đi theo thứ tự các đền sau: Ta Prohm -> Takeo -> Angkor Thom -> Bayon -> Angkor Wat (nếu chưa đi buổi sáng) Cố gắng đến Angkor Wat sớm tầm 4h để trèo đc lên cái tháp cao nhất. Mình ko nhớ tầm 4.30 5h là cái tháp ấy đóng, nv an ninh sẽ đi lùa du khách xuống, nhưng nếu may mắn bạn vẫn có thể nhìn mặt trời lặn từ đỉnh tháp đó, zồi hết giờ thì đứng dưới ngắm hoàng hôn từ Angkor Wat cũng đẹp lắm ^^

Hi vọng bạn sẽ có chuyến đi khỏe và vui :)

Bạn @jerany cho mình hỏi từ Sihanouk đi SR thì mình có thể mua vé của hãng là Olympic là mình mua ở đâu nhỉ :) giờ xuất bến là mấy giờ ở sihan và tới siemriep là mấy giờ sáng. Cám ơn bạn rất nhiều :))

Tháng sau mình định đi Siep riep 3 ngày, cho hỏi là nếu muốn thăm làng người Việt hoặc trường tiểu học của học sinh ở khu Biển Hồ thì đi bằng cách nào vậy ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back