What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Đà Nẵng

Bạn cứ hình dung khí hậu Huế & Đà Nẵng gần giống Hà Nội ấy, nhưng mùa đông đỡ lạnh hơn, hè bớt oi hơn. Muốn đi vào dịp khí hậu lý tưởng mà khách không đông thì hơi khó, cứ hễ thuận tiện thời gian biểu cho mình thì đi có hơn không. Mùa bão thường trùng với mùa đông, nhưng trong điều kiện khí hậu biển đổi thất thường như thế này thì cũng may rủi lắm, như năm rồi bão về có vẻ hơi sớm. Nếu được thì cuối tháng Giêng, khách đi chơi Tết cũng vãn vãn rồi, trời bớt lạnh đi cũng hay.

Đi vào mùa đông dễ bị mưa, nhất là mưa Huế. Và còn vì trời sương mù quá lên đèo Hải Vân hay Bà Nà, đi dọc bán đảo Sơn Trà không đẹp. Mùa đông biển động, ra cù lao Chàm hay tắm biển cũng không lý tưởng lắm. Nhưng mùa mưa ngồi lì ở Hội An ngắm phố cũng vui vui. Càng về cuối đông đầu xuân, sẽ có nắng ấm. Đi dịp này trên những nẻo đường miền Trung còn thấy những căn nhà mà, trước sân có dăm cội mai vàng thật cao, to, hoa vàng rực.

Mùa đông ở ĐN rất buồn,trời âm u suốt ngày bạn à! Còn mùa hè thi nắng,nếu muốn đi chơi thì mùa hè là đẹp nhất :)

Cần ghi thêm như sau:
1. Thời gian đẹp nhất để đi: tháng 3 - tháng 5 hàng năm. Tránh đi vào tháng 12, tháng 1, vừa lạnh, sương mù dày đặc không thấy gì.
2. Giá phòng và thức ăn trên Bà Nà cao, nếu ở lại vài ngày nên chuẩn bị túi tiền kha khá chút không thì không còn đường về hihihi...
3. Vé cáp treo: 200K/người cho chuyến lên và xuống. Thời gian đi khoảng 15-20 phút.
4. Giá phòng: 750K/đêm loại phòng Lệ Nim (3 sao nhưng không có bồn tắm, phòng nhỏ).
5. Hướng dẫn: kiếm bác Tỵ ở khu Lệ Nim. Mình quên số phòng của bác này nhưng đây là người rành Bà Nà nhất.
6. Ăn uống: có nhà hàng, món ăn thấp nhất 50K/phần. Chất lượng nấu ăn: tàm tạm. Không nên gọi món bún bò vì rất dở.
7. Lửa trại: có phục vụ lửa trại trên Bà Nà, giá 500K/lần (không có âm thanh và ánh sáng), 1000K/lần (có âm thanh, ánh sáng).

Đà Nẵng - Hội An - Huế - Đi 14/4 về 18/4

Ngày 1:

5pm Có mặt Đà Nẵng : Nhận phòng khách sạn. Tắm rửa xong khoảng 6.30 thuê xe đạp hay xe ôm đi cầu Sông Hàm ăn tối chơi ở đó khoảng 9pm về. Về lại đi ngắm bãi biển Mỹ Khê về tối.

Chi phí: Taxi từ sân bay: 100k
Phòng khách sạn: 300k
Ăn tối: 100k
Thuê xe: 100k
Tổng công: 600 k

Ngày 2: Buổi sáng dậy lúc 5am ra bãi biển Mỹ Khê chụp ảnh, tắm. Khoảng 9am về trả phònh khách sạn bắt xe đi Bà Nà chơi. Chiều 3pm về., khoảng 4h bắt xe bus đến Hội An. 6h có mặt tại Hội An, ăn tối đi chơi Hội An về đêm ngủ Hội An

Xe bus 2 chiều: 150k
Ăn sang: 50k
Cáp treo: 540k
Ăn trưa: 90k
Ăn tối: 90k
Xe bus đi Hội An: 120k
Phòng ngủ Hội An: 250k
Tổng cộng: 1 290K

Ngày 3: Đặt Tour đi CLC. Chơi cả ngày ở đó. (Có thể thuê lều ngủ lại). Buổi tối về Hội An chơi hay chơi ở CLC.
Chi phí:
Tour CLC: 1 140
Thuê Lều trại (về khách sạn): 300
Ăn trưa trong tour
Nếu ngủ lại hôm sau mất thêm: 200k tiền đi lại
Tổng chị phí: 1 790k

Ngày 4: Sáng dậy 7h đi thăm Hội An ban ngày, trưa khoảng 10h thuê xe máy đi Thánh Địa Mỹ Sơn . Khoảng 5h có mặt tại Hội An bắt xe đi Huế. Vào Huế lúc 8pm. nhận phòng khách sạn ăn tối, nghỉ ngơi mai đi chơi.

Chi phí:
Vé thăm quan: 100k
Ăn trưa: 100k
Thuê xe máy(cả xăng): 260k
Vé thắng cảnh: 60k
Vé xe bus đi Huế: 150k
Khách sạn Huế: 250k
Tổng chi phí: 1070k
Ngày 5.

Buổi sang đi chơi khoảng 3 điểm, buổi chiều khoảng 2 điểm. Chiều 5h có mặt bến xe bus về Hà Nội,

Chi phí: Thuê xe máy: 260k
Ăn trưa: 100k
Ăn tối 100k
Vé về Hà Nội : 510
Vé thắng cảnh: 100k
Tổngchi phí: 1 120

Tổng tiền: 5 870 + mua quà = 6 000 000k

Chuyến này mình đo 3 người. cả bố mẹ và mình nữa

Vậy cho mình hỏi muốn đi du lịch ĐN thì đi vào tháng mấy là đẹp nhất vậy bạn? Mình định tháng 5 hoặc tháng 6/2010 sẽ đến ĐN 4 ngày 3 đêm, xuất phát từ SG, chắc chắn sẽ nhờ sự tư vấn từ bạn. Cảm ơn trước nhé.
Thiên Bình

Theo mình từ nay tới cuối tháng bạn đi ĐN là sẽ thuận lợi được nhiều,thứ nhất thời tiết vẫn đang mát mẻ,hầu như không mưa,biển trời trong xanh,đẹp lắm.

Tiếp nữa là 26,27,28/3 có tổ chức bắn pháo quốc tế như mọi người đã biết,3 ngày đó bạn có thể thỏa sức khám phá ĐN,Ngũ Hành Sơn,bán đảo Sơn Trà.Và rất ngẫu nhiên 29/3 lại là 14/2 âm,bạn có thể đi Hội An để thưởng ngoạn điều mà ai cũng ao ước khi tới phố Hội,và một gợi ý nho nhỏ là trước đó bạn vẫn đủ 1 chuyến đi Cù Lao Chàm.

Theo mình nếu bạn có quỹ thời gian từ 3-4 ngày thì nên chuẩn bị balo và sẵn sàng về ĐN thôi(c)

Về Thắng cảnh Đà Nẵng, các bạn nên đi Bà Nà, Ngũ Hành Sơn, đường biển từ cầu Thuận Phước đến Hội An, Trà Kiệu, Thánh địa Mỹ Sơn...

Đã nhất là chạy xe máy vòng quanh bán đảo Sơn Trà ( tớ mới đi sáng nay), trên đường đi được nhìn thấy khỉ, nai ( may quá không gặp hổ), trên đỉnh bán đảo còn có cho thuê kính viễn vọng để ngắm cảnh toàn thành phố nữa:
picture.php

Về các món ăn thì các topic khác đã nói nhiều rồi....

Bạn cho tớ hỏi ngắn gọn thôi, là từ cửa Đại đi Huế có những phương tiện gì với, kèm cả contact thì quá tốt.
Cảm ơn bạn,

Từ Cửa Đại đi Huế, cách tốt nhất và rẻ nhất như sau:

Đi xe buyt Hội An- Đà nẵng, sau đó đón xe Đà nẵng Huế. Chạy 2 chuyến/ giờ.

@chaugiabao: thanks Pác đã có nhã ý giúp đỡ ACE thông tin về DN

e đã book vé VN Airlines SN-DN (29/4) và DN-SG (3/5) xong rồi, từ DN e sẽ lên Prao (huyện Đông Giang) theo đường HCM đi Phong Nha và về theo QL1A về DN, vậy pác cho e hỏi 1 số thông tin:

- địa chỉ thuê xe máy uy tín ở DN, giá cả (thuê trong 6 ngày) ?????
- từ Sân bay DN về Sông Hàn ngoài phương tiện Taxi có xe buýt hay xe ôm gì không?
- nghe nói Hội An có tổ chức rước đèn lồng nhưng mình không biết ngày nào trong tháng ???

cảm ơn Pác nhiều nhé :)

từ Sân bay mà về Sông Hàn hình như không có xe buýt thì phải, mà tốt nhất là đi taxi cho tiện vì nó chỉ tầm 2-3km là cùng, còn nếu ko bạn cứ đi bộ ngắm phố phường cũng được ( ra tới cổng Sân bay chỉ việc đi thẳng hết đường Nguyễn Văn Linh trước mặt là tới sông Hàn)

Em cũng đi Đà Nẵng trong tháng 5 chính xác là ngày 25/5 em đến Đà Nẵng ăn chơi một tí đến chiều thì đón xe ra Huế ( or tàu lửa ). Em cũng chưa có thông tin gì phương tiện đi lại cả, bác nào có thể cho em thông tin về giá cả xe cộ or tàu lửa cũng được. Mong sớm nhận được phản hồi từ thổ địa ở đó, cám ơn (beer)

Em cũng đi Đà Nẵng trong tháng 5 chính xác là ngày 25/5 em đến Đà Nẵng ăn chơi một tí đến chiều thì đón xe ra Huế ( or tàu lửa ). Em cũng chưa có thông tin gì phương tiện đi lại cả, bác nào có thể cho em thông tin về giá cả xe cộ or tàu lửa cũng được. Mong sớm nhận được phản hồi từ thổ địa ở đó, cám ơn (beer)

Tàu thường đi Huế từ ĐN cỡ 36K ( update năm trước ;))! ). Thuê xe ở Huế 60K/ngày,rất rẻ,bạn đến đường Hùng Vương nhé! Còn Đn thì đến đường Trần Cao văn,giá thì tớ ko rõ vì chưa thuê lần nào,mà chắc hơn Huế vài chục!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back