What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

nghĩa là nếu b có mua đồ ở lotte trog seoul, hoặc mall khác, mấy nhãn hiệu nước ngoài thì k đc lấy lúc mua, chỉ đc trả tiền lúc đó rồi đưa số pp + mã chuyến bay thì tới ngày bay b ra sbay đến điểm pick up của mall đó rồi mới lấy đc đó
Đúng rồi, ý mình hỏi giống vầy nè. Tức là mình mua đồ ở Shinsegae ở Myeongdong thì có được phép nhận hàng ngay không? Mình không mua qua app, mình tới trực tiếp quầy lựa xong, trả tiền rồi lấy hàng thì có cho lấy không hay bắt ra sân bay mới được lấy ạ?

Đúng rồi, ý mình hỏi giống vầy nè. Tức là mình mua đồ ở Shinsegae ở Myeongdong thì có được phép nhận hàng ngay không? Mình không mua qua app, mình tới trực tiếp quầy lựa xong, trả tiền rồi lấy hàng thì có cho lấy không hay bắt ra sân bay mới được lấy ạ?

Nếu là hàng của Hàn bạn đc nhận khi mua luôn, còn hàng của nước ngoài bắt buộc nhận trong sân bay bạn ạ.

Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là khi mình làm hồ sơ xin visa bên LSQ thường yêu cầu mình nộp kèm booking vé máy bay, chỉ cần booking có chỗ rồi đem kết quả in ra là được trong trường hợp mà mình k xin được visa thì k mất tiền vé máy bay, vậy làm sao để có bản in ra đấy, cả nhà chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks.

Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là khi mình làm hồ sơ xin visa bên LSQ thường yêu cầu mình nộp kèm booking vé máy bay, chỉ cần booking có chỗ rồi đem kết quả in ra là được trong trường hợp mà mình k xin được visa thì k mất tiền vé máy bay, vậy làm sao để có bản in ra đấy, cả nhà chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks.

Bạn book vé máy bay của Vietjet hoặc Vietnam airline, chọn chế độ thanh toán sau, khi đó hãng sẽ gửi vé chờ (booking) cho bạn và tự hủy sau 24h nếu bạn không thanh toán. Bạn in cái vé chờ đó ra là xong thôi

lên web vietnam airlines booking, bạn chọn thanh toán sau, VNA sẽ gửi 1 email cho bạn, bạn in ra và nộp cho LSQ thôi

Hi mọi người, mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình lần đầu xin visa hàn quốc. Tâm trạng cũng lo lắng nhưng mình làm theo hướng dẫn của các bạn trong topi thì pass qua 2 đứa.
Mình đi xin visa vào t2 vì thứ 6 đi 9h hết số, rút kinh nghiệm t2 6h sáng có mặt(vì mình nghe nói t2 rất đông, cũng hơi lo lắng vì còn đi làm, sợ qua buổi lại phải nghỉ làm) lúc mình tới thì cũng lác đác chục người rồi, chưa xếp hàng gì cả. Tầm 6h30 là mọi người bắt đầu xếp hàng( 3 hàng). Mình mừng thầm vì nhẩm nhẩm là người thứ 9 cơ. Nhưng anh công an nói ai bốc số chưa được giải quyết ngày hôm qua thì cho vào trước, thật ra chắc tầm 4,5 người thôi, còn lại thì toàn là cò không à, nên lúc vào bốc số mình là số 26 lận. Nên về vấn đề thời gian, ai không có nhiều thời gian như mình thì nên đi sớm để giải quyết hồ sơ sớm.
Lúc vào phòng lên lầu 1 thì có các chú bảo vệ hướng dẫn tới lượt và có 1 chị người hàn(nói tiếng việt sõi) bấm số, lúc bấm số các bạn bảo với chị hướng dẫn là em xin visa du lịch và bấm số mua tem. Chị sẽ bấm cho 2 số, ra ghế ngồi chờ số lượt lên quầy thôi ạ
Còn về phần hồ sơ chuẩn bị, mình chuẩn bị theo danh sách của 1 chị tham khảo trên mạng. Chuẩn bị y chang, không thừa gì cả( hồ sơ thì chắc có quá nhiều comment hướng dẫn rồi nên chắc mình giản lược tí).mình chỉ note lại ý chính chắc có khá nhiều bạn thắc mắc: Chứng minh tài chính thì mình làm sổ trước ngày mình đi xin visa đúng 2 ngày ngày,kỳ hạn 3 tháng, 100tr, 2 ngày sau mình lên nộp hồ sơ. Còn chứng minh công việc thì mình có: hợp đồng lao động( hợp đồng mình mới qua thử việc đúng 5 ngày và là hợp đồng 1 năm thôi) và đơn nghỉ phép. Riêng bạn mình thường trú ở trong nam, nơi sinh lại ngoài bắc. Thì chuẩn bị thêm chứng minh thư công chứng(do ngoài dự kiến nhưng bạn mình cầm hờ theo cmt công chứng chứ không dịch thuật gì cả, lại là bản cắt A5 nhưng chị quầy vẫn nhận nên may quá) Tất cả hồ sơ minh xếp theo đúng thứ tự. Nên lúc đưa hồ sơ cho chị nhận hồ sơ, thì rất nhanh tầm 1-2 phút là mình có giấy hẹn, không phỏng vấn gì cả( chắc là quá đông).
Mình cũng không nhận cuộc gọi nào từ DSQ để phỏng vấn gì cả
Ngày lên hẹn thì chỉ cần ghi số ngoài cổng và đặt giấy hẹn lên quầy bữa trước nộp hồ sơ thôi ạ. Trường hợp mình đi 1 nhóm 2 người , hôm đó bạn mình k đi nhận được nên bạn đó gửi cho anh trai đi nhận dùm,lúc mình gọi lên đại sứ quán hỏi trường hợp mình như vậy thì sao, thì họ nói là chuẩn bị hộ khẩu, giấy khai sinh của anh trai và của bạn mình, nhưng lên quầy nhận thì họ chỉ hỏi sổ hộ khẩu và chứng minh thư người nhận dùm để so thôi.
hồ sơ mình có viết sai chính tả và thiếu 1 số thông tin nhưng không quá nghiêm trọng nên có lẽ cũng khá may mắn
Dịch thuật thì mình dịch ở công ty tanvietsaigon, giá 40k/trang, và công chứng 50k 1 bản. Tầm 1 ngày là xong tuỳ theo yêu cầu các bạn
Mình thấy có lẽ xin visa hàn quốc lúc này có lẽ dễ dàng hơn nên các bạn tự tin đi xin nhé đừng qua cò cho mắc( tầm 120usd í) bạn nào cần thông tin thêm hoặc cần mẫu gì thì cứ email mình gửi cho nhé.

các bạn cho mình hỏi: mình xin visa lần đầu tiên mà mình chỉ không có mục thứ 3. Tất cả cái khác có đủ: có thẻ platium shinhan bank 100Tr ( nghe nói chỉ cần có thẻ này là miễn chứng minh tài chính ), có xác nhận số dư của ngân hàng VCB 1 tỷ, có giấy nhà các thứ... Nhưng passport chưa có bất kì visa nào mà chỉ đi quanh các nước không visa như singapore, malaysia, thái thôi. Không biết là khi được miễn chứng minh tài chính thì có cần chưng minh công việc không? nhờ các bạn tư vấn giùm, thanks.

@nicholas_1083: Nếu đã có 1 tỷ trong ngân hàng VCB thì mình nghĩ bạn nên xin theo dạng tinh giảm hồ sơ, như vậy thì bạn không cần quan tâm mục việc làm nữa

- Lưu ý là 1 tỷ này bạn phải gửi trong ngân hàng ít nhất là 6 tháng nhé. Khi nộp hồ sơ chỉ cần xác nhận số dư, photo sổ gốc (mang số chính theo cho họ đối chiếu) và đơn xin visa là xong. Việc passport trắng không vấn đề gì nha bạn vì bạn mình cũng nộp dạng tinh giảm với pp trắng và pass như thường. (Mình nghĩ các đối tượng được tinh giảm là đã thuộc mục có điểm nổi trội và được ưu tiên hơn so với bình thường rồi nên pp trắng không là vấn đề đâu)

- Việc có thẻ Platinum của Shinhan bank cũng được tinh giản hồ sơ như trên nhưng bạn phải mang theo sao kê chi tiêu thẻ trong 1 năm cho họ xem. Trường hợp bạn mới mở thẻ và chưa có lịch sử chi tiêu ấn tượng (chứng tỏ bạn có khả năng tài chính tốt) thì mình vẫn cho rằng bạn nộp sổ 1 tỷ nhanh và dễ dàng hơn ^^

các bạn cho mình hỏi: mình xin visa lần đầu tiên mà mình chỉ không có mục thứ 3. Tất cả cái khác có đủ: có thẻ platium shinhan bank 100Tr ( nghe nói chỉ cần có thẻ này là miễn chứng minh tài chính ), có xác nhận số dư của ngân hàng VCB 1 tỷ, có giấy nhà các thứ... Nhưng passport chưa có bất kì visa nào mà chỉ đi quanh các nước không visa như singapore, malaysia, thái thôi. Không biết là khi được miễn chứng minh tài chính thì có cần chưng minh công việc không? nhờ các bạn tư vấn giùm, thanks.

kiếm chỗ nào nhờ họ làm cái hdld là dc mà, ^_^
mình đang có đứa e mới thi đại học năm nay xong, đang đợi ra năm đi du học, giờ muốn xin visa mà có cách nào ko mọi người

Hàng Duty Free này là hàng mua ở trong sân bay ( đã qua an ninh) mà bạn. Có nghĩa là khi bạn vô sảnh chờ boarding ấy, vô hàng shop tha hồ mà quẹo lựa. Vô đó thì thích mua gì đó mua :v ko bị cân đong đếm :v

bạn ơi, cho mình hỏi cái hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép thì chỉ cần 1 bản tiếng việt có dấu và chữ kí của công ty + 1 bản dịch tiếng anh ko cần chữ kí, dấu và công chứng đúngko bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,132
190,428
Latest member
phogahanoi205
Back