What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Re: Hàn Quốc cuối thu

Mình vừa mới lấy visa về , ko phải lấy dc rùi nên mình nói quá hay j đâu nhưng xin rất dễ ko có j phức tạp hết mình nộp 1 lần và có ngày hẹn là đến lấy ko phải phỏng vấn hay bổ xung j hết Cũng có thể do mình năm nào cũng lượn hộ chiều dấu ầm ầm nên dễ chăng, các bác chuẩn bị như e la ok, nhà e 2vc 1 e bé 6t
1. Đơn e lấy trên ưeb ảnh 3*4 nền trắng áo có cổ cho lịch sự
2. Hợp đồng lao động có dấu của cty, mức lương ,đơn xin nghỉ có dấu nếu làm ở chỗ làm ko có bản song ngữ thì phải mang đi dich thuật, bảng lương sao kê tk 3 tháng của ngân hàng ko cần dịch vì song ngữ, nếu ko trả lương qua thẻ thì phải chứng minh dc thu nhập hàng tháng
3. Sổ hộ khẩu , cmt , đăng kí kết hốn,giấy khai sinh của e bé phải mang đi công chứng và dịch thuât, trong tờ hướng dẫn họ bắt phải qua phường, quận để công chứng rồi mới dc mang đi dich, mình làm 1 nửa công chứng ở quận và 1 nửa ở văn phồng vẫn ok( nhưng mình khuyên nên ra quận làm cho rẻ sau đó mang đi dich tiết kiệm dc khối)
4. Về sổ tiết kiệm nếu đủ 3 tháng thì ok nhưng nếu ko đủ 3 tháng đến ngày đi nộp thì mang theo bản công chứng dich sổ đỏ hoặc đăng kí xe ôt ( của mình tính đến ngày nộp chưa đủ 1 tháng nên lo lắng mang theo em đăng kí ôt thê là ko vấn đề) sôt tiết kiệm thì ra ngân hàng bảo họ cho 1 bản xác nhận là đang gửi tiền ở đó bằng tiếng anh và đóng dấu của ngân hàng là ok bảo họ là để xin visa là họ biết và mình copy sổ tiết kiệm ko cần dấu hay công chứng j nộp kèm hô sơ.
5.vé máy bay , lịch trình đi lại ở HQ ( mình chỉ ghi nagyf 1 đi , ngày 2 đi ko ghi cụ thể như nhiều bạn) booking ks
Nhà mình 2 vc nhưng chỉ làm khai 1 người đi làm thôi cho giảm bớt giấy tờ thủ tục, e bé mà đi học thì cũng ko cần giấy xin nghỉ học
Chúc các bác may mắn
bác cho em hỏi phần bôi đỏ
tức là mình chỉ cần công chứng bth ở phường rồi đem đi dịch là xong. phần dịch không cần công chứng đúng ko ạ
vì đắt mỗi khoản dịch công chứng .
em đang cbi hồ sơ để tháng 11 này đi

@lilac: Nếu xin visa thành công thì mình sẽ đi vào cuối tháng 10 và đầu tháng 11. Theo tư vấn của bạn thì chắc mình sẽ đi Najangsan :) Bạn hướng dẫn mình cách đi đến đó nhé.
Có 1 vấn đề nữa mình còn đang đắn đo quá, là không biết có nên đi jeju hay không? Kế hoạch ban đầu của mình là:
- 30,31/10 và 1,2/11 sẽ ở seoul hoặc đi 1 số vùng lân cận
- 3/11: Đảo Nami
- 4/11: Hiking
- Còn lại 2 ngày 5,6/11 thì mình đang suy nghĩ là nên đi jeju hay lựa chọn 1 địa danh khác gần và tiết kiệm hơn (7/11 mình sẽ về VN).
Bạn tư vấn cho mình với nhé.

có ai biết tàu điện/xe buýt ở Seoul và Jeju chạy từ mấy h sáng đến mấy giờ thì hết không?

ở Jeju thì bạn xem link này thử xem, tiếng Hàn cơ mà nhìn bản đồ với tuyến số cũng dễ hiểu
http://blog.naver.com/jejubnf/220475569835

Ở Seoul thì tàu điện chạy từ 5h hoặc 5 rưỡi tùy line, chuyến cuối tầm 12h, bus cũng tương tự vậy :)

@meoluoi_ngudong:

Đi núi Naejangsan như sau nhé:
Bạn đi tàu/bus đến Jeongeup (nên ngủ lại 1 đêm), rồi bắt xe bus 171 (xe bus TP), đón ở hướng ngược với trạm Train & cùng chiều với trạm Bus. Xe đi cứ để xe đi, xe đi đến khi dừng là chân núi Naejangsan.

Bus/train từ Seoul đi Jeongeup khoảng 3h. Train thì có thể đón ở Yongsan Station hoặc Yeongdeungpo Station, bus có thể đón ở Central City Terminal hoặc Dongseoul Central Terminal.
Ngoài ra thì có thể ghé Jeonju tham quan jeonju hanok trước rồi mới đi Jeongeup (vì 2 TP này cách nhau chỉ khoảng 1h đi bus thôi). Mọi người thường ngủ ở Jeonju rồi sáng sớm dậy đi bus đến Jeongeup rồi đi núi Naejangsan. Nhưng mình thì khuyến khích đến Jeongeup ngủ 1 đêm, các motel ở gần mấy trạm tàu/bus Jeongeup khá rẻ & dễ tìm.

Em muốn hỏi cả nhà một chút, bọn em không thể nào đặt được vé Jeju Air trên web của hãng, hỏi đại lý thì đại lý bảo không đặt chặng đó. Thế thì làm cách nào được nhỉ? Em đặt mua từ Seoul đi Jeju.

@chị Lilac ơi, em có tìm lại post Hong Kong của chị nhưng không thấy đâu, chị còn link không ạ? Em cảm ơn chị.

Em muốn hỏi cả nhà một chút, bọn em không thể nào đặt được vé Jeju Air trên web của hãng, hỏi đại lý thì đại lý bảo không đặt chặng đó. Thế thì làm cách nào được nhỉ? Em đặt mua từ Seoul đi Jeju.

@chị Lilac ơi, em có tìm lại post Hong Kong của chị nhưng không thấy đâu, chị còn link không ạ? Em cảm ơn chị.

Bạn mua thử của Easterjet xem. Mình mua của hãng đó vẫn thanh toán bình thường nhé.

Ủa, lạ nhỉ. Mình vẫn mua được bình thường, mua trực tuyến gửi vé qua mail mà nhỉ ? phần National bạn chọn HQ đi, để VN là k được đâu.

Mình đăng ký làm member của Eastar Jet thì không có vấn đề gì, phải đăng ký member mới đặt được vé khuyến mãi. Nhưng đến lúc thanh toán thì không thành công, lúc đầu tiền bị trừ khỏi thẻ (mình dùng thẻ Visa) nhưng bị cancel và hoàn lại ngay lập lức, mình nghĩ là do lỗi đường truyền Internet chứ hi vọng không phải là lỗi khác, đọc đâu đó là nên mở cái trang này bằng trình duyệt Internet Explorer, phải có đường truyền ổn định nữa. Hi vọng thử lại sẽ book được. Jeju air thì có nhiều vé rẻ hơn, nhưng cái đợt tháng 3 năm sau mình định đi thì chưa giảm, Eastar Jet đang bán khoảng dưới 60k won cho tháng đó, mà dạo này KRW đang lên nên mình ráng đợi vậy

Mọi người có ai từng book hostel ở Seoul hay Jeju không? Jeju thì nên ở đoạn nào nhỉ? Không biết cái đảo đó có to như Saigon không nhỉ hay tơ hơn? Mình muốn đi xem hoa cải với hoa anh đào là chính chứ chắc không đi leo núi với cưỡi ngựa đâu. Có ai từng ăn thịt heo đặc sản Jeju chưa (nghe người ta gọi là heo đen ăn phân gì đó, mà chắc chỉ ngày xưa thôi chứ giờ không nuôi kiểu đó nữa), giá cả thế nào chia sẻ cho mình với

Ủa, lạ nhỉ. Mình vẫn mua được bình thường, mua trực tuyến gửi vé qua mail mà nhỉ ? phần National bạn chọn HQ đi, để VN là k được đâu.

Vậy hả bạn. Mình cứ đến phần thanh toán là bị đẩy lại về trang điền thông tin thẻ. Chỗ chọn National là ở phần nào nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back