What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia (phần 2)

Tia Nắng

Quạ Đen
Chủ đề về thông tin du lịch Indonesia xin được tiếp tục tại đây.

Trân trọng cảm ơn sự đóng góp và chia sẻ của mọi người cho diễn đàn!

Mọi thông tin cũ, các bạn có thể xem lại tại [Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia.

Xin lỗi vì sự bất tiện này

Trân trọng!

Những điều bạn nên biết trước khi đi

1 - Hộ chiếu: còn hiệu lực hơn 6 tháng, và ít nhất một trang trống.

2 - Thị thực visa: phượt tử mang hộ chiếu Việt Nam được miễn thị thực visa khi nhập cảnh vào Indonesia tối đa 30 ngày.

3 - Bảo hiểm du lịch: nhiều phượt tử quên điều này nhưng thực tế "ngày dài lắm chuyện phong ba, sa chân nhỡ bước. . ."

4 - Tiền tệ: đồng nội tệ của Indonesia là đồng Rupiah. Bạn nên đổi trước khi đi (Hà Nội có phố Hà Trung, Sài Gòn thì có Bến Thành - An Đông), còn nếu thấy khó quá thì bạn có thể đổi tại sân bay lúc đến Indonesia.
Lưu ý khi đổi tại Indonesia, bạn nên yêu cầu họ đổi ra mệnh giá lớn loại 50,000 và 100,000 IDR cho dễ kiểm soát lượng tiền. Không biết vì nguy do căn cơ ở đâu mà họ hay "đếm thiếu" lắm đấy, chắc tại học toán dở :D
Nhưng nếu bạn là tay đếm tiền cừ khôi siêu hơn cả máy thì chắc không là vấn đề gì lắm nếu muốn đổi tiền mệnh giá nhỏ :))

5 - Hành lý: khi di chuyển bằng đường hàng không hành lý cần được bảo quản chặt chẽ, tư trang quý giá như laptop, điện thoại di động, trang sức có giá trị, máy ảnh, tablet, đồng hồ, ví/bóp có chứa tiền, các vật dụng có giá trị khác luôn mang theo mình dưới dạng hành lý xách tay; tuyệt đối không nên để trong hành lý ký gửi [1]. Chúng ta có khá nhiều nhà ảo thuật gia làm trong ngành hàng không ở hầu hết các quốc gia đấy (NT)

6 - Di chuyển: hầu hết và tiện lợi nhất để đi từ Việt Nam sang Indonesia là bằng đường hàng không. Tuy nhiên bạn vẫn có thể đi bằng đường biển từ Singapore và Mã Lai (Malaysia) sang Indonesia.

***Phút giây cảnh giác***

Hiện đang có một số phượt tử báo cáo về tình hình đi đến Makassar bị Hải quan Indonesia gây khó dễ bằng văn bản tiếng Indonesia không có tiếng Anh để tham khảo với nhiều lý do và đòi hỏi phải có $2,000 đô-la Mỹ (USD) tiền mặt để kiểm tra. Theo những gì Mod điều tra thì $2,000 USD trên là số tiền tương đương với 25,000,000 Rupiah dành để phạt du khách ở lại quá hạn cho phép mà thôi. Do đó, đối với trường hợp trên, các bạn nên có chút kỹ năng tiếng Anh hoặc tiếng Bahasa Indonesia giao tiếp để mạnh dạn yêu cầu họ làm việc lại về vấn đề trên hoặc yêu cầu gặp ĐSQ Việt Nam để xử lý như nhóm phượt đã làm.
Thông tin thêm là tình trạng tham nhũng tại Indonesia tương đối cao và phức tạp, nên việc nhũng nhiễu du khách cũng không phải là trường hợp hiếm [2]. Các bạn cũng nên để ý hơn khi du lịch tại đây.

Bài viết: Togean island xanh hư ảo - Muốn đi là phải thật...MÁU

Chú thích:

[1] Khách đi chuyên cơ cũng mất hành lý (nguồn Vnexpress) [http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...y-3235962.html]
[1] A Reminder to Never pack your valuables in checked baggage [http://www.cntraveler.com/stories/2015-04-16/why-you-never-pack-your-valuables-in-checked-baggage]
[2] Xếp hạng của Indonesia theo Tổ chức minh bạch[http://www.transparency.org/country/#IDN]
[2] Tham nhũng tại Indonesia theo The Economist[http://www.economist.com/news/asia/...-task-cleaning-up-government-damnable-scourge]

Last edited:
Hỏi đáp thông tin Indonesia

Sắp tới mình cũng có việc đi jakarta vài ngày. Bạn cho mình hỏi thủ tục ở hải quan sân bay cần những gì và có khắt khe qua ko?
Tại tiếng anh của mình rất tệ, hơn nữa lại lần đầu tiên và đi 1 mình cũng khá lo lắng

Re: Hỏi đáp thông tin Indonesia

Sắp tới mình cũng có việc đi jakarta vài ngày. Bạn cho mình hỏi thủ tục ở hải quan sân bay cần những gì và có khắt khe qua ko?
Tại tiếng anh của mình rất tệ, hơn nữa lại lần đầu tiên và đi 1 mình cũng khá lo lắng

Cán bộ nhập cảnh ở Jakarta khá thân thiện. Bạn chỉ cần chuẩn bị địa chỉ mà bạn sẽ ở tại Jakarta vì họ sẽ có thể hỏi đến.
Form nhập cảnh đã bỏ, chỉ còn form hải quan về hàng hóa phải điền, sẽ được phát lúc trên máy bay. Sau khi làm thủ tục nhập cảnh là đến thủ tục soi chiếu hành lý thì có người thu tờ khai này. Xong thủ tục này thì chào mừng bạn đến với Jakarta. Có thể đi bằng xe bus hoặc taxi Blue Bird. Hiện tại ở Jakarta đã có Uber, ai đã có tài khoản Uber thì cứ gọi mà đi cho rẻ, nhưng lưu ý Uber ở Jakarta đến khá chậm do đường sá hay bị kẹt. Nếu thấy thời gian chờ hiển thị trên app là 4-6 phút thì coi như cứ phải đợi 20-30 phút trở lên.

Thông tin mới cho những ai đến Indo mà phải quá cảnh tại KL, bây giờ đã có thể đi thẳng vào transit hall mà không cần nhập cảnh vào Malaysia, nếu chỉ có hành lý xách tay, và không có nhu cầu lượn lờ khu vực sân bay. Trước kia cứ tính thời gian giữa 2 chuyến bay ít nhất phải là 2 tiếng thì bây giờ chỉ cần 1 đến 1 tiếng 30 phút là an toàn.

Mình chưa đi du lịch Indo, nếu đi 1 tuần, lúc qua Hải Quan Indo, tối thiểu phải mang bao nhiêu tiền mặt?

Last edited:

Mình cũng lo lắng như bạn

Mình chưa đi du lịch Indo, nếu đi 1 tuần, lúc qua Hải Quan Indo, tối thiểu phải mang bao nhiêu tiền mặt?

Mình cũng lo lắng như bạn

Bạn vào Indo qua cửa khẩu nào? Mình nhập cảnh tại Jakarta, Bali đều không bị hỏi gì cả. Chỉ duy nhất ở cửa khẩu Makassar là bị yêu cầu đưa ra 2000$ thôi, nhưng sau khi mình chứng minh được mục đích nhập cảnh là đi du lịch thì họ cũng cho nhập cảnh và không cần phải trình tiền mặt.

Hôm tới mình cũng sang Bali 1 tuần, nhờ các bạn cho mình hỏi 1 chút kinh nghiệm: mình muốn mang theo ớt tươi khi vào Indo thì có bị cấm cản gì không?
Nếu bị cấm thì mình có thể mua được ớt tươi tại Bali không?
Vụ này chắc chưa có bạn nào hỏi, hihi...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back