What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
@diroibiet: Luc truoc anh walking from Gambir to Backpacker area Jaksa street het khoang 20phut.
Yogja thi vao khu Backpacker Sosrowijayan street, gan train station, gan Malioboro. 2h sang hostel nao chua di ngu thi vao.

Hi diroibiet,

Ga Gambir là nơi shuttle bus từ sân bay sẽ dừng, rất tiện lợi. Từ ga Gambir đi bộ đến khu Tây balo Jalan Jaksa chỉ khoảng hơn 10 phút đi bộ, bạn ra ga, rẽ phải và hỏi người ta sẽ chỉ đến khu đó.

Từ ga Yogja đến khu balo khoảng 5p đi bộ, ra khỏi ga rẽ trái, đi vài mươi thước sẽ thấy bên tay phải các con hẻm nhỏ dẫn đến khu Tây balo Sosrowijayan. Trong các con hẻm đó có rất nhiều khu nhà nghỉ bình dân. Còn nếu bạn sợ các con hẻm đó thì cứ đi thẳng tiếp sẽ gặp đường lớn Malioboro, rẽ phải đi một khúc sẽ đến đường Sosrowijayan. Tôi từng lang thang bia bọt ở đó lúc khoảng gần 1am thì thấy hầu như các hostel đều đóng cửa, trừ các hotel lớn. Do vậy, nếu bạn không muốn ngủ ở ga chờ trời sáng (như tôi đã từng, trên các hàng ghế chờ, cũng khá yên tĩnh và an toàn vì chung quanh có nhiều quầy bán hàng của người dân địa phương) thì bạn nên đặt phòng trước và gọi điện nói họ chờ. Bạn cân nhắc nhé, vì một khi bạn vác balo ra khỏi ga rồi thì sẽ không vào lại được (vì không có vé).

@diroibiet: Không có chuyến train Jakarta Yogjar khác hả em, sao đến Yogja 2h sáng. Khả năng không có phòng cao lắm.
Malioboro là Trung tâm Yogja, ngay đó là phố Backpack đó, gần ga luôn. Thấy hostel nào còn mở cửa thì vào.
Yogja cũng có biển, đi public bus khoảng 1 tiếng. Tắm cho mát.
Bali thì là biển để dân Úc chơi lướt sóng, ai cũng mang ván lướt ra biển. Nếu để tắm thì về Biển Quy Nhơn or Nha Trang. Gần thì Cần giờ cát cũng đen đen vậy. Nhưng Bali đẹp cũng nên đi 1 lần cho biết!

Last edited:
@Cara: hahaha cara đi về viết report đọc nghe nhụt chí mấy anh hùng muốn đi Indo rồi! Thôi thì an ủi là đi nhiều biết nhiều mà cara. Indo đúng là không bằng Sing Thái Mã thật nhưng thôi kệ cũng có cái hay của nó.

Với Jakarta các bác nhớ phương tiện di chuyển tốt nhất của nó là Buýt transjakatar, nó có line riêng ko bị kẹt xe, có trạm lên xuống hơi giống mấy cái skytrain luôn đó nhen hahaha.

Monas thì nhớ là nắng cháy da.

Kế bên monas có cái bảo tàng quốc gia cũng rất hay các bác nên vào xem.

Istiqla đúng là rất đáng xem đấy các bác ạ, vào đấy sẽ biết thế nào là thánh đường hồi giáo lớn nhất đông nam á.

Bali thì các bác nên dành 2 ngày đầu cho Ubud, 2 ngày sau cho Kuta rồi ra sân bay về luôn, nếu có tiền thì nên đi tour ra đảo xem rồng komodo độc đáo nhất thế giới.

Có một chỗ các bác phải đi khi làm plan đến indo đó là đền Borobudur và núi lửa Bromo.

Tháng 9 này em đang tính đi Bali 1 chuyến cho biết đây biết đó, đi vội chắc phải đặt vé Jetstar đắt khủng khiếp :(

Nhưng chỉ tới Bangkok thui mà bay rõ lâu, transit ở Sing. Ai có kinh nghiệm vụ transit này ko cho em xin cao kiến với ạ?

Với cả từ Jakarta về Bali em thấy có hãng Lion Air thì đi hãng đó ổn ko ạ? Nếu đi train thì có tiết kiệm đc hơn ko ạ?

Em cảm ơn cả nhà!

Mấy anh chị cho em hỏi là mình tới Bali có cần xin visa không ạ?

Chẳng là tháng 12 tới em sẽ được đi chơi Bali với người quen.

Em xin cám ơn!

@nicoletong

Hì train đi bali thì chưa đi bao h, chắc nicole lộn là ship hả?
Lion air nội địa thì giá rẻ, an toàn nhưng giống y chang jetstar việt nam luôn, cứ ra rả chuyến bay đến trễ, sửa chữa kỹ thuật...hahaha. AA cũng khá ổn và hình như điệp khúc này ít hơn. Book nội địa Indo thì rất nhiều hãng bay nhưng 2 thằng này là ổn nhất về độ an toàn (tiền nhiều thì book garuda luôn cho nó máu, đảm bảo ko trễ), đi với mấy thằng giá rẻ thì nhớ canh vụ trễ giờ nhé ko khéo ko kịp về jakatar để về đấy.

Mà nếu định đi jakatar trước thì tại sao phải bay Jetstar nhỉ. ở SG thì cứ AA mà book thôi, bay thẳng đến Jakarta mà ở đấy chơi ít ngày rồi qua bali cũng ok mà.

@vtee

Cần em! mà visa này không phải do nhà nước cấp mà do gia đình cấp! hahaha nói đùa tí cho vui chứ ko cần visa em ạ.
Đến bali em nên lên vùng núi (ubud) ở trước (khoảng 2 ngày) để khám phá văn hóa, sau đó di chuyển về vùng biển (kuta) ở 2 ngày để tắm biển ăn chơi nhảy múa rồi ra sân bay về.

Tháng 9 này em đang tính đi Bali 1 chuyến cho biết đây biết đó, đi vội chắc phải đặt vé Jetstar đắt khủng khiếp :(
Nhưng chỉ tới Bangkok thui mà bay rõ lâu, transit ở Sing. Ai có kinh nghiệm vụ transit này ko cho em xin cao kiến với ạ?
Với cả từ Jakarta về Bali em thấy có hãng Lion Air thì đi hãng đó ổn ko ạ? Nếu đi train thì có tiết kiệm đc hơn ko ạ?
Em cảm ơn cả nhà!
Bay nội bộ trong Indo thì Lion Air hay Garuda, Air Asia đều là những hãng khá thông dụng, giá vé hình như tầm tầm nhau.
Sao bạn phải transit ở BKK vậy ? Mình bay thẳng SGN - Jakarta rồi Jakarta - Bali bằng Air Asia.
Không nên đi train or bus sang Bali, vì chỉ đến 1 trạm cuối đảo Java, sau đó phải dùng ship để qua Bali. Theo mình, tốt nhất vẫn là flight.

Mấy anh chị cho em hỏi là mình tới Bali có cần xin visa không ạ?

Chẳng là tháng 12 tới em sẽ được đi chơi Bali với người quen.

Em xin cám ơn!
Nếu người quen của bạn cũng quốc tịch VN thì miễn Visa.
Có rất nhiều nước khác được hưởng chế độ Visa on arrival, cho nên search thông tin kỹ nhé.

@diroibiet: Không có chuyến train Jakarta Yogjar khác hả em, sao đến Yogja 2h sáng. Khả năng không có phòng cao lắm.
Malioboro là Trung tâm Yogja, ngay đó là phố Backpack đó, gần ga luôn. Thấy hostel nào còn mở cửa thì vào.
Yogja cũng có biển, đi public bus khoảng 1 tiếng. Tắm cho mát.
Bali thì là biển để dân Úc chơi lướt sóng, ai cũng mang ván lướt ra biển. Nếu để tắm thì về Biển Quy Nhơn or Nha Trang. Gần thì Cần giờ cát cũng đen đen vậy. Nhưng Bali đẹp cũng nên đi 1 lần cho biết!
Vì em sea rch trên web train của họ thấy mỗi chuyến ấy, nếu có chuyên s xuât phát ở jar trễ hơn thì đến jogya sáng sớm là hay nhất.

@all: có bạn nào bo ok tou r 2 ngày từ jogya-mt bromo-bali chưa cho mình xin thôngtin thực tế với! Thấy các bạn khoai tây chê tour này quá, mà mình muốn tiết kiệm thời gian và thấy cũng rẻ hơn là vừa đi train và bu s. Thanks

Last edited:
@diroibiet:Malioboro khu gần nhà ga,mấy hẻm nhỏ nhỏ ăn thông nhau giống mấy hẻm khu Đề Thám-Bùi Viện cho dân backpack ở SG,không đến nỗi thiếu phòng đâu,nhưng vì là khu đạo hồi nên mới nhìn hơi sờ sợ,vô trong Tây đầy trong đó thì hết sợ.Tới Yogja rồi thì lựa chỗ mà book tour vì có nhiều đại lý khác nhau mà,chọn chỗ trả tiền mà chọn nhầm thì chê chứ sao!Ở Yogja nên đi xe bus nội đô cho biết!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,780
190,177
Latest member
hay88oficial
Back