What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Xin hỏi về du lịch Malaysia

Thứ 1 hỏi về vé, nếu như Air Asia gửi mail confirm thì okie rồi, bũa nào đi in vé đó ra, nhớ in cả 2 lượt hải quan VN và Mã có hỏi thì show lượt về.

Thứ 2 Vào bên trong hỏi nhân viên hảng Air Asia làm thủ tục ở quầy nào
Khi làm thủ tục thì show cho hải quan tờ in đó người ta xuất vé cho, chưa co kinh nghiệm nhiều thì đi sớm 2 tiếng giờ bay nhé, và vào khu bên trong sớm chút.

Thứ 3 Mình có 1 đề nghi, sao ngày thứ 1 ko ở KL đón giao thừa luon, ra khu tháp đôi chơi.
Đến sáng thứ 4 hay đi Malacca chơi 1 đêm sáng thư 5 từ Malacca ra thẳng sân bay.
Mình chưa đón năm mới ở Malay ko biết ở KL hay Malacca chổ nào vui hơn, nhưng thấy bạn đến KL lúc 18h30 loay hoay thủ tục xong cũng phải 20h mới ra khỏi rồi phải đón xe đi malacca chưa kể trường hợp chưa có xe đi liền hoặc ko có xe, bạn cũng phải mất ít nhất 2 tiếng ngồi xe. sợ lỡ mất thời khắc giao thừa.
Cái lich trình này tùy bạn

rãnh thì Add nick sky: nhtphong, mình sẽ chia sẽ những gì mình biết tại KL với bạn

Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

Chào các bạn.
Xin các bạn tư vấn và xem giúp lịch trình chuyến đi sắp tới của mình có khả thi và hợp lý không nhé:
Ngày 1: Tp.HCM – Sin ( ngủ đêm tại sân bay)
Ngày 2: Dạo chơi Sentosa đến chiều đi tàu cao tốc qua đảo Batam – Indonesia và nghỉ đêm tại đây
Ngày 3: Tham quan đảo Batam trưa về lại Sin và đi thẳng qua Johor, nghỉ đêm tại đây
Ngày 4: Tham quan Johor
Ngày 5: Đi Mersing và nghỉ đêm tại đây
Ngày 6: Ra đảo Tioman
Ngày 7: ở đảo
Ngày 8: Về Mersing và đi Kul
Ngày 9: Tham quan Kul
Ngày 10: Về lại Tp.HCM
- Theo các bạn với thời gian vậy có đủ để đi tàu xe không? Nhất là ngày 2 và ngày 3.
- Các bạn tư vấn kỹ giúp mình phương tiện di chuyển và lịch trình của các phương tiện.

Nhân tiện cảm ơn bạn Thik – di – choi đã hướng dẫn mình cụ thể đường đi đảo Tioman luôn nhé.

Chúc các bạn trên diễn đàn một năm mới tràn đầy hạnh phúc.

@kevintan:

1. Vé của bạn ok rồi.
Trước khi đi, bạn vào trang: http://checkin.airasia.com để làm check in online, sau đó in boarding pass (kèm vé nếu cẩn thận - chỉ cần in trang đầu tiên của cái file bạn nhận đc thôi, ko cần in hết, tốn giấy).
Rồi khi đi thì ra sân bay, đến quầy làm thủ tục của Air Asia (Check in counter), đến quầy nào ghi là check in online hoặc Drop Luggage (nếu bạn có hành lý ký gửi), để họ đóng dấu rồi vào trong để bay.
Khi về cũng làm y chang vậy.

2. Đúng như bạn LadyQ nói, Malacca là phố cổ (dạng phố cổ Hội An đó), chứ ko phải biển. Nếu bạn thích đi biển ở Malay thì có thể tham khảo Langkawi, Penang hoặc đọc bài viết này của bạn Nam River:
https://www.phuot.vn/threads/113290-Perhentian-Island-Malaysia-Thiên-đường-biển-cả

3. Nếu di chuyển ở KL thì cứ tàu điện, bus & đi bộ. Còn nếu bạn muốn dễ dàng đi thì có loại bus Hop On Hop Off, bạn search google sẽ ra thông tin, bản đồ cũng như giá cả. Còn ở các TP khác thì hầu như chỉ có bus, taxi & đi bộ.

4. Khách sạn.
Nếu mới lần đầu đi nước ngoài & chưa quen ở dorm (ở chung với ng lạ) thì bạn có thể xem xét 1 số ks sau:
- KL: 88 Inn, The Nest.
- Malacca: Tang House.
Còn nếu bạn muốn thử ở dorm thì cứ lên mạng search hostel. Sẽ có rất nhiều hostel giá cả ok cho bạn lựa chọn. :) Khi chọn thì nên đọc review xem ngta nhận xét gì về hostel đó rồi lựa. Mình hay đọc review ở Tripadvisor.

@luudanchua:

Mình chưa đi Batam nên ko biết sao. Nhưng xem qua lịch trình, thấy bạn đến đó lúc đêm, rồi trưa đã về lại Sing. Nghe rất mệt & chắc cũng chẳng tham quan gì đc nhiều, lại tốn tiền tàu cao tốc.
Nếu đc, bạn nên bỏ qua đảm Batam, dành thgian tham quan Sing & từ tốn đi sang Johor để đi đảo Tioman.

@kevintan:

@luudanchua:

Mình chưa đi Batam nên ko biết sao. Nhưng xem qua lịch trình, thấy bạn đến đó lúc đêm, rồi trưa đã về lại Sing. Nghe rất mệt & chắc cũng chẳng tham quan gì đc nhiều, lại tốn tiền tàu cao tốc.
Nếu đc, bạn nên bỏ qua đảm Batam, dành thgian tham quan Sing & từ tốn đi sang Johor để đi đảo Tioman.
Cảm ơn bạn lilac đã góp ý, vậy mình sẽ điều chỉnh kế hoạch bằng cách đi máy bay từ Singapore qua thẳng Tioman luôn để có nhiều time trên đảo,
1. Vậy bạn cho mình hỏi thăm có hãng nào bay trực tiếp từ Sin qua Tioman không nếu được cho mình xin link để book vé luôn
2. Thủ tục xuất và nhập cảnh nếu đi như vậy có rắc rối gì không?.
3. Lịch trình tàu cao tốc từ Sin qua Batam như thế nào?
Chân thành cảm ơn các bạn.

Last edited:
Re: Xin hỏi về du lịch Malaysia

Thứ 1 hỏi về vé, nếu như Air Asia gửi mail confirm thì okie rồi, bũa nào đi in vé đó ra, nhớ in cả 2 lượt hải quan VN và Mã có hỏi thì show lượt về.

Thứ 2 Vào bên trong hỏi nhân viên hảng Air Asia làm thủ tục ở quầy nào
Khi làm thủ tục thì show cho hải quan tờ in đó người ta xuất vé cho, chưa co kinh nghiệm nhiều thì đi sớm 2 tiếng giờ bay nhé, và vào khu bên trong sớm chút.

Thứ 3 Mình có 1 đề nghi, sao ngày thứ 1 ko ở KL đón giao thừa luon, ra khu tháp đôi chơi.
Đến sáng thứ 4 hay đi Malacca chơi 1 đêm sáng thư 5 từ Malacca ra thẳng sân bay.
Mình chưa đón năm mới ở Malay ko biết ở KL hay Malacca chổ nào vui hơn, nhưng thấy bạn đến KL lúc 18h30 loay hoay thủ tục xong cũng phải 20h mới ra khỏi rồi phải đón xe đi malacca chưa kể trường hợp chưa có xe đi liền hoặc ko có xe, bạn cũng phải mất ít nhất 2 tiếng ngồi xe. sợ lỡ mất thời khắc giao thừa.
Cái lich trình này tùy bạn

rãnh thì Add nick sky: nhtphong, mình sẽ chia sẽ những gì mình biết tại KL với bạn

Mình đi ngay mùng 1 tết lun bạn nhtphong ơi chứ hông phải đêm giao thừa. Mình cũng định đi giống như bạn nói nhưng đám bạn của mình bay sang Malaysia vào mùng 3 tại Kuala Lumpur nên mình phải ở đó vào mùng 3 đến mùng 5 cả đám bay về VN.
Mình đã add nick bạn trên sky. Nếu bạn có thời gian xin chỉ dạy kinh nghiệm giúp. ;))

- Về vấn đề máy bay: Mình chưa đi hãng này bao giờ nên sẽ không tư vấn cho bạn. Bạn có thể tìm thêm thông tin ở các nguồn khác, ví dụ như trang baynhe.vn. Nhiều người quen của mình đã bay AirAsia thường xuyên cũng thừa nhận là giá tiền không hề rẻ hơn các hãng khác và trong quá trình bay có rất nhiều bất tiện.

- Điểm thu hút khách du lịch ở Malacca là các khu du tích, đô thị cổ đã được UNESCO công nhận là Di sản văn hóa thế giới; chứ không phải là du lịch biển. Cá nhân mình thấy thực ra cũng không đặc sắc lắm. Du lịch biển ở Malaysia thì nổi bật nhất là đảo Langkawi, đảo Tioman; bình dân hơn thì có Port Dickson.

- Đi lại trong KL tiết kiệm nhất là đi bằng xe buýt và tàu điện (LRT và monorail). Xe bus cho khách du lịch nổi tiếng nhất ở KL là KL Hop-on Hop-off. Đường đi của xe có gần 20 điểm dừng, bạn có thể lên xe và xuống xe ở bất cứ điểm nào. Vé có giá trị trong 1 ngày.

Thanks bạn LadyQ nhiều nhá đã nhiệt tình giúp đỡ mình. Mình sẽ tham khảo thêm.

@kevintan:

1. Vé của bạn ok rồi.
Trước khi đi, bạn vào trang: http://checkin.airasia.com để làm check in online, sau đó in boarding pass (kèm vé nếu cẩn thận - chỉ cần in trang đầu tiên của cái file bạn nhận đc thôi, ko cần in hết, tốn giấy).
Rồi khi đi thì ra sân bay, đến quầy làm thủ tục của Air Asia (Check in counter), đến quầy nào ghi là check in online hoặc Drop Luggage (nếu bạn có hành lý ký gửi), để họ đóng dấu rồi vào trong để bay.
Khi về cũng làm y chang vậy.

2. Đúng như bạn LadyQ nói, Malacca là phố cổ (dạng phố cổ Hội An đó), chứ ko phải biển. Nếu bạn thích đi biển ở Malay thì có thể tham khảo Langkawi, Penang hoặc đọc bài viết này của bạn Nam River:
https://www.phuot.vn/threads/113290-Perhentian-Island-Malaysia-Thiên-đường-biển-cả

3. Nếu di chuyển ở KL thì cứ tàu điện, bus & đi bộ. Còn nếu bạn muốn dễ dàng đi thì có loại bus Hop On Hop Off, bạn search google sẽ ra thông tin, bản đồ cũng như giá cả. Còn ở các TP khác thì hầu như chỉ có bus, taxi & đi bộ.

4. Khách sạn.
Nếu mới lần đầu đi nước ngoài & chưa quen ở dorm (ở chung với ng lạ) thì bạn có thể xem xét 1 số ks sau:
- KL: 88 Inn, The Nest.
- Malacca: Tang House.
Còn nếu bạn muốn thử ở dorm thì cứ lên mạng search hostel. Sẽ có rất nhiều hostel giá cả ok cho bạn lựa chọn. :) Khi chọn thì nên đọc review xem ngta nhận xét gì về hostel đó rồi lựa. Mình hay đọc review ở Tripadvisor.

Thanks bạn Lilac nhiều. Mình mún hỏi thêm 1 vấn đề là nếu đi từ Malacca sang Penang hoặc từ Kuala Lumpur sang Penang thì mất khoảng bao lâu. Mình đã tham khảo thấy rằng Langkawi biển rất đẹp nhưng không biết di chuyển như thê nào và đi mất bao lâu. Lịch trình mình không dài ngày nên khó khăn quá...

@kevintan:

Bus đi Penang bạn xem thông tin ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Từ Penang có phà qua Langkawi. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đi Langkawi thì nên đi máy bay & nên dành thgian ít nhất là 2 ngày. :). Lần đầu đi & với thời gian như của bạn thì bạn chỉ nên đi khoảng 2 nơi thôi (nếu đi biển). Chúc bạn đi vui.

@kevintan:

Bus đi Penang bạn xem thông tin ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Từ Penang có phà qua Langkawi. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đi Langkawi thì nên đi máy bay & nên dành thgian ít nhất là 2 ngày. :). Lần đầu đi & với thời gian như của bạn thì bạn chỉ nên đi khoảng 2 nơi thôi (nếu đi biển). Chúc bạn đi vui.

HI chị lilac, inbox chị đầy nhóc rồi, chị xóa bớt đi để e pm hỏi tí nha^^.

Thanks bạn Lilac nhiều. Mình mún hỏi thêm 1 vấn đề là nếu đi từ Malacca sang Penang hoặc từ Kuala Lumpur sang Penang thì mất khoảng bao lâu. Mình đã tham khảo thấy rằng Langkawi biển rất đẹp nhưng không biết di chuyển như thê nào và đi mất bao lâu. Lịch trình mình không dài ngày nên khó khăn quá...
Từ KL đến Penang đi ô tô mất 5 tiếng nhé bạn. Thực ra nếu nói cái tên "Penang" với người bản xứ chưa chắc người ta đã hiểu vì tên chính thức của bang đấy là Pulau Pinang.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,376
190,555
Latest member
khaituan000
Back