What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Myanmar

Các topic Myanmar trong diễn đàn:

Xúc cảm Myanmar của Ms. Toet
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=993

Myanmar trong tôi là bóng mặt trời by LinhEvil
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2032

Phi đội củ đậu và những hành trình xông đất Myanmar - by Black
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2761

(beer)

Bạn LinhEvil ơi, cho tớ hỏi 1 tí. Các bạn mua vé nội địa Myanmar ra sao? Giá rổ thế nào? Tớ nghe nói vé nội địa My hơi đắt fải k? Chi phí của 1 chuyến 10 ngày k kể vé mb từ VN sang là bn vậy bạn?

Một vài cái tips khi đi bụi bên Myanmar: Goden Rock, Bago, Ragoon, Mandalay, Bagan, I

Ngủ trên đỉnh Golden Rock, phòng đôi, khách sạn xịn giá chỉ 25 đô một đêm:
Từ lâu do tin tức sai lạc dân bụi mình trong diễn đàn này phải trả 40 hoặc 50 đô la nếu muốn ở trên đỉnh Golden rock một đêm cho KS xịn Mountain Top hoặc Golden Rock Hotel, một HDV bụi người địa phương quả quyết với tui rằng phòng xịn khép kín giá chỉ 20 đô la, hắn nói mình hù KS là KS kia giá chỉ vậy hoặc là tao chỉ đi bộ 10 phút qua bên kia ăn cơm nhà hàng và nhà hàng cơm sẽ cho ngủ ...chùa, tui chỉ mới hù với KS MT là bạn tao tuần trước ở bên GR hotel chỉ tốn 20 đô, anh chàng quản lý Ấn Độ OK nhưng nói vợ chồng tui phải share bath room, nếu chịu trả 25 đô thì được phòng xịn blah blah ... tui OK liền chớ còn chờ vòng vàng gì nữa phải không các bạn, tui post hình cái biên nhận để các bạn in ra và chìa ra hù nó khi bị làm giá :)

Lời nhắc nhở: Nhớ gởi bớt hành lý nặng dưới chân núi (sau khi xuống xe đò mui trần) cho nhẹ bớt và bảo anh phu khuân vác chờ cho đến khi mình có phòng, người trong nhóm đừng tỏ vẽ mệt mõi mà tụi KS được dịp làm giá

Lời nhắc nhở 2: Nhớ mang theo mì gói để ăn sáng vì sau khi leo lên núi bạn sẽ thấy cơ thể rất cần muối, hơn nữa bửa ăn sáng chùa của KS kiểu tây rất nhạt nhẽo, đưa gói mì cho họ trước khi họ dọn ăn sáng cho mình :)

Thôi bi giờ đi chọn tài liệu để viết về những mánh như du lịch ở Bago với xe ôm chỉ tốn 5 đô 1 ngày thăm túa xua đủ chỗ nhưng không phải trả tiền phí tham quan ...

tham quan Bago bằng xe gắn máy chỉ có 5 đô: (beer)

Last edited:
Hố hố cái này phải để Black vào đọc... May quá mình chưa đi Golden Rock... lần sau thử chiêu này xem sao. Trước khi thử mang theo cái lều cho chắc ăn...kẻo không mặc cả được thì tèo

Black đọc thì cũng zậy à , chả đi lại GR nữa đâu

Với lời nhắc nhở 1: Thực ra chắc bọn tớ ko đủ rắn, nhưng bọn tớ cũng bựa, hình như trả 45$/ 1 đêm / 4 người

Với lời nhắc nhở 2: Có mang mỳ gói, và lúc ăn sáng các bạn trợn cả mắt vì có 4 đứa ăn thay vì 3 - bảo thằng này bọn tao mới gặp ngoài cổng rủ ăn sáng cùng cho vui keke

Tham Quan Bago bằng xe gắn máy giá 5 đô la một người

Sau cuộc hành trình mệt mỏi từ Inle Lake xuôi nam tham quan Golden Rock chúng tôi nghĩ qua đêm đêm ở Bago trong Myananda guesthouse (tip: KS này đã tương đối xuống cấp dù được bầu chọn bởi Loney Planet (LP)), thức sớm vào quán (Hình 3) ăn sáng cách KS chừng 100m bên kia đường, nhâm nhi cafe với mấy cái bánh Ấn Độ thật ngon, đang ngâm kíu LP thì thấy một bàn tay đen thui dời cái dĩa bánh mới xề vô cuốn sách của mình, ngước lên thì thấy một một vị khách không mời mà đến gương mặt giống thần đèn Aladin (H1), thần đèn này tên Zaw Tun (ZT) mĩm cười thân thiện làm quen với tiếng Anh tương đối trôi chảy rằng nếu tôi cần tin tức gì thì anh ta có thể giúp. Có kinh nghiệm giao tiếp với vài hướng dẩn viên vẽ chuyện cho du khách tốn tiền và với bản tính cảnh giác cao độ cố hữu của người VN mình tui biết cách tốt nhất ứng xử với đối tác loại này là mình muốn A thì lại nói B, tui nói là vợ chồng tui sẽ đón xe đò đi tham quan Golden Rock sau bửa ăn sáng này, thế là Zaw Tun ra sức khuyến khích blah blah mong chúng tôi ở lại Bago thêm một ngày để tham quan, một trong những đề nghị là sẽ có 2 xe ôm chở vợ chồng tui tham quan tất cả các điểm nêu trong LP và v/c tui có thể cùng nấu ăn nghĩ trưa với gia đình anh ta và giá cả rất là phải chẳng chỉ có 5 đô một chiếc gắn máy bao luôn tài xế và hơn tất cả là chúng tôi không phải trả tiền phí tham quan 10 đô la mỗi người. Nhìn tướng bậm trợn của ông thần đèn tui cũng ơn ớn, bình thường 2 thằng như nó tui cùng có cách thoát thân nhưng nó mà khống chế bà xã mình thì tiêu, bà xã tui chỉ được cái ăn hiếp tui ở nhà chứ chuyện giang hồ thì chẳng biết gì. Tui đã từng thử mướn xe gắn máy ở Rangoon nhưng không ai dám cho mướn vì CSGT mà tóm được sẽ phạt 400 đô chưa kể phiền hà về pháp lý... tuy nhiên tui tính để thần đèn lái dẫn đường còn tui chở bà xã theo sau có gì dể bề đối phó khi có biến, tui đề nghị và không ngờ thần đèn đồng ý, tui hỏi bị CSGT ngừng thì sao? Zaw Tun nói đừng lo vì anh ta sinh ra ở đây và từng ... nhậu với nhiều nhân viên CS ở xứ này, cùng lắm thì giúp trả lại ZT 5 đô cho tiền mãi lộ, ZT nói đừng lo vạn bất đắc dĩ thì tui phải trả tiền phạt một cách "hợp pháp" ở ty CSGT 7 đô và lót tay 20 đô là xong tất, tui cảm thấy ZT coi tướng giang hồ nhưng có vẽ thành thật nên (theo tinh thần đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn) tui nói tui sẽ tip cho ZT 50% nếu mọi sự trót lọt để tui không phải trả 20 đô phí tham quan. Tui đề nghị chụp ZT và bảo anh ta chỉ vào những nơi sẽ tham quan trên bản đồ để tui chụp vài tấm hình để email báo nhóm bạn tui là tui sẽ đến Golden Rock trể hơn dự định, đó là cách tui ngầm bảo với ZT là tin tức cá nhân của ZT đã được người thân tui cập nhât, thật ra v/c tui chẳng có đám bạn nào trong chuyến đi .
Cả 2 tuần ở Miến không được lái xe gắn máy thật là cuồn cẳng, bây giờ ZT lái trước vợ chồng tui vi vu lái theo sau tha hồ tham quan đủ chỗ, lúc đầu để an toàn tui vượt qua ZT để vào quán nước mà tui đã chọn nhưng sau thấy ZT thật là Phật tử thuần thành, ZT có hướng dẫn vào tu viện mà ngày xưa ZT đã tu, ZT lạy tượng Phật và lạy vị sư trưởng một cách rất là thành khẩn, trong tu viện có tượng cha của bà Aung San Suu Kyi đang cởi ngựa và ZT cũng lạy tượng này một cách rất là thành khẩn luôn, tui không lạ vì có vẽ đám ZT ủng hộ bà Aung San Suu Kyi, một người bạn Ấn của ZT là dân đứng bến xe đò nói với tui hồi sáng sớm "This land belongs to our great-great ancestors but not to this military government" (Đất nước này được sở hữu bởi tổ tiên của chúng tôi chứ không phải của nhà nước quân phiệt này), anh chàng Ấn này nắm tay tui diễn tả lòng ao ước chừng nào dân Miến mới được tự do như dân Việt mình được đi đó đi đây, tui nói Việt Nam dân số gấp hai lần dân Miến nhưng diện tích đất Miến gấp 2 lần đất VN, khi cơ đồ thay đổi thì dân Miến tha hồ giàu như ở quê tui từ ngày bác Khải cho đắp đường nhựa tui chỉ cần cắt một rẻo nhỏ bán thì đi du lịch một năm cũng không hết tiền - sao tản mạn tùm lum vầy nè - trở lại chuyện ZT - ZT nhìn tui với đôi mắt cám ơn khi tui kẹp 20k tiền Việt trong giấy 1000 đồng tiền Miến cúng vào thùng phước sương ... quánh máy gần gảy hai ngón tay rồi tui tạm dừng nơi đây khi nào rảnh viết tiếp ... nói gọn là tui rất hài lòng cái tour bụi của ZT
Có thể bạn thắc mắc nếu muốn găp ZT thì làm sao? Nếu bạn vào Bago từ Rangoon thì khách sạn Emperor Motel (H2) ở bên trái đường, nếu quay mặt đối diện với KS thì quán ăn (H3) cùng đám xe ôm và quầy bán vé xe đò ở phía tay phải của bạn chừng 50 m, có vẻ ZT là xếp đám xe ôm người bạn Ấn của ZT là xếp bán vé bến xe đò, sẽ nói về người bạn Ấn này khi có dịp.

Hình 1: Thần đèn Zaw Tun:
http://i820.photobucket.com/albums/zz128/Chu6CuChi/2009phuot/tipsBago_2382.jpg

Hình 2:
http://i820.photobucket.com/albums/zz128/Chu6CuChi/2009phuot/tipsBago_2480.jpg

Hình 3: Trước quán ăn này là bến xe ôm:
http://i820.photobucket.com/albums/zz128/Chu6CuChi/2009phuot/tipsBago_2478.jpg

Hình 4: Tham quan tượng Phật nằm lớn nhất thế giới ở Bago bằng xe gắn máy
http://i820.photobucket.com/albums/zz128/Chu6CuChi/2009phuot/K90428Bago_1690.jpg

Last edited:
Chào các bạn

Lịch trình của mình như sau:

- 8h30 Tối 28/8 đi máy bay Airasia từ Nội bài sang BKK
- Nghỉ ở sân bay BKK, 7h15 phút bay bằng Airasia sang Yangon
- Ngày 29/8, thăm quan thủ đô Yangon
- Ngày 30/8, bắt tàu đi Golden Rock, tham quan Kyaikto
- Sáng ngày 31/8 bắt tàu đi Madalay
- Tối 31/8 và ngày 1/9 tham quan Madalay
- Chiều 1/9 bắt máy bay bay về Yangon
- Sáng 2/9 bay từ Yangon về BKK, chơi ở BKK
- Tối 2/9 bay từ BKK về HAN

Lịch trình cơ bản là như thế, còn chi tiết mình phải gửi mail, có nhiều địa điểm và các khoản chi phí nữa.

Có bạn nào đi cùng thì confirm cùng mình cho vui.

ĐT: 093 427 9009
Nick benhnoinhieu2006

Xin visa vào Myanmar

Em cũng không biết nhiều lắm về việc xin visa, em chỉ xin theo cách thông thường là vào để du lịch.

Visa fee là 20 USD, thời gian làm khoảng 3 ngày là xong, các bác nhớ khai đủ vào tờ khai visa, có 2 ảnh chụp.

Ngoài ra, visa có giá trị trong vòng 1 tháng, ngày bắt đầu là ngày mình nhận được visa. Ví dụ với em, hôm 28 em bay thì chỉ nên xin visa ngày 15 - 16 đến 20 lấy là vừa.

Địa chỉ cấp visa là Đại sứ quán Myanmar ở phố Kim Mã, các bác nhớ vào địa chỉ này
http://www.mehanoi.org.vn/
Để lấy form khai báo và đăng ký luôn.

Đổi tiền tại Myanmar

Đây là bài học đầu tiên mà em nhận ngay sau khi đặt chân xuông Myanmar, đó là việc đổi tiền.

Đầu tiên phải nói đổi tiền ở Myanmar là bất hợp pháp, vì vậy, khi đặt chân xuống sân bay Yangon, em tìm mãi mà không thấy quầy đổi tiền (khác với các sân bay khác trên thề giới mà em đã từng đi).

Sau khi lòng vòng, em thấy có 1 cái bàn nhỏ đặt trong góc khuất của sân bay, có dòng chữ " Money exchange" và em đổi.

Tỷ giá của Kyat Myanmar mà em nhận là 1 USD = 450 K(s).

Sau khi đổi xong, đến lúc về khách sạn và ra chợ Boyoke market em mới biết em bị mấy người ở sân bay đổi mất nhiều quá.

Tỷ giá của Kyat tại chợ Boyoke market chỉ là 1 USD = 1100 K(s).

Vì vậy, nếu các bác có sang thì đừng đổi ở sân bay, cứ bảo taxi đi đến chợ và nhìn ở cổng chợ thể nào cũng có mấy tên ra hỏi đổi tiền.

Còn việc đổi tiền cũng cẩn thận, mấy đồng chí đổi tiền đó hay có trò gấp tờ tiền làm đôi, vì tiền K (s) có giá trị cao nhất là 1000 K (s) nên các bác sẽ phải đếm nhiều tờ, nếu không chú ý là bị mất tiền luôn nhé.

Tìm mãi mới thấy cái topic này để post câu hỏi là hợp lý hơn cả, vì mấy cái khác đều là tràn trề xúc cảm.

Tình hình là khoảng tháng 11 này, nhà tớ có dịp rẽ qua Myanmar mấy ngày để hội thảo. Hội xong, thảo xong, nhà tớ có thêm dăm hôm để ngó nghiêng nhưng rất ngắn chứ không xông xênh chục hôm, hai chục hôm như các bạn. Thôi thì liệu cơm gắp mắm.

Sau nghiên cứu thông tin của các bạn tây ta, tớ chốt lại 3 điểm là: Yangoon, Madalay, Bagan/Inle lake. Nhưng vì chỉ có mấy ngày, muốn lắm nhưng xem đi xem lại cách thức di chuyển thì chỉ có thể đến được 1 nơi.

Yangoon thì tớ được host conference cho đi loanh quanh rồi.
Vậy, còn lại Madalay & Bagan, các bạn cho giúp tớ một cái tên cho sự lựa chọn vô cùng khó khăn này với.

Madalay hay Bagan???
Bagan hay Madalay???

Và ở đây thì đi đâu? Tớ chỉ có một buổi chiều hôm đến, chọn ngày thứ 2 và buổi sáng ngày thứ 3 ở Madalay hoặc Bagan thôi.

Tks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,374
190,554
Latest member
nguyenhuy18
Back