What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Nga

Nước Nga, ngoài Mos và Len ra thì:
Phía Bắc có Golden Ring với các nhà thờ, tu viện của đạo chính thống Nga, rất đẹp.
Phía Nam có thành phố biển Sochi cũng rất dễ thương.
Tất nhiên là còn nhiều nơi khác đáng để đi nhưng những nơi ấy để lại cho tớ nhiều ấn tượng nhất.

Nga tuyệt đẹp!

cả nhà ơi,
tháng 8 này có ai đi Nga ko?
Tôi là ngươi Nga 100% :D (girl) sống ở HN, đợt tháng 8 này sẽ về quê tham bố mẹ ở S-Peterburg, ai thích đi du lịch Nga đợt này thì welcome, có thể ở lại nhà tớ!
M bay về Nga 04/08, quay lại VN 31/08.

Nếu ai muốn hỏi thêm gì về Nga hay S-Peterburg thì cứ vô tư nhé!
Tháng 6-7-8 ở Nga là đẹp nhất!

Bạn Khmerka đi tháng 8 thì hơi muộn nhỉ, giờ tớ đang ở Ukraine, chạy qua Nga có một đoạn mà không có đồng bọn để phượt ở đó, đi 1 mình thì tớ chạy qua tây Âu vậy, thôi hẹn lần sau tụ họp được vài người thì làm 1 nhóm đi Nga cho vui .

Tớ thích đi Nga cực! Thích nước Nga, người Nga từ ngày xưa khi còn học phổ thông, nhưng tới giờ vân xchuwa một lần tới đó được.

Hôm nọ đi Mỹ, trong đoàn khách mời của mình có 4 ông đã học và làm việc lâu năm ở Nga, và hiện nay vẫn thường quay lại Nga vì công việc. Mình có bảo "em muốn đi Nga chơi lắm, mà chưa đi được". Các ông ấy đều bảo nước Nga rất đẹp, nhưng không ai khuyên mình nên đi Nga vào thời gian này vì lý do an ninh (ý là tự mình quyết định chứ các ông ấy ngại ko dám ủng hộ :D )

Em đi St-Peterburg thì thấy rất yên bình, hoặc do điếc không sợ súng, ngày nào cũng 4-5h sáng mới mò vền đến nhà trọ. St. Peterburg cực đẹp, khí hậu mát mẻ, bây giờ vẫn muốn quay lại, ngại mỗi đi xin visa.

Chỉ có ở Mát thì ra đầu nhà đổ rác mọi người cũng lo, ra quảng trường Đỏ được đúng 2-3 tiếng mà cứ 15' mọi người lại phải gọi điện nhắn tin hỏi thăm sức khỏe và giục về nhà ngồi cho lành!

Chỉ ấn tượng là người Nga không "xởi lởi" như mình vẫn tưởng trong các quyển sách học tiếng Nga hồi phổ thông. Hoặc cách nói, ngữ điệu của họ rất "nặng", không ngọt ngào. Có thể bạn bè, người thân sẽ khác, nhưng chỉ tiếp xúc các ngành dịch vụ khách sạn/nhà hàng, ai cũng nói to, thái độ lạnh lùng, toàn tưởng bị quát, sợ cực ;)! (Còn tốt bụng hay không thì không tiếp xúc sâu em không dám nhận xét)

Không biết giờ đã thay đổi chưa, nhưng em đi thời Putin (2002) mà dịch vụ vẫn rất tệ. Xếp hàng mua tem dán vào postcards mất hơn 2 tiếng, xếp hàng mua vé tàu từ Mát đi St Peterburg hơn 3 tiếng. Được cái dịch vụ dở nên không đông khách du lịch như Tây Âu hoặc các nước châu Á, hiếm khi gặp các xe du lịch to, và hầu như không gặp đoàn khách Nhật nào.

Nga bây giờ kém an ninh thế sao? mình cũng mơ ước một lần nhìn tận mắt những gì đã được đọc về NGA... nhưng các bạn nói thế này thì... giấc mơ lại xa vời

Nga bây giờ kém an ninh thế sao? mình cũng mơ ước một lần nhìn tận mắt những gì đã được đọc về NGA... nhưng các bạn nói thế này thì... giấc mơ lại xa vời

Bạn đi được thì cứ đi đi. Chẳng sao đâu, mình vừa đi năm ngoái cũng chẳng thấy vấn đề gì. St Peter rất đẹp, 2 giờ sáng mình lọ mọ ra xem cầu mở thấy đầy người, chẳng sao cả. Với lại mùa này ngày dài đêm ngắn. 9h trời vẫn sáng trưng, chẳng lo gì đâu. Người quen tớ ở Mat cũng gọi điện giục về ời ời mà toàn 9h tớ mới về đến nhà (mà tớ đi 1 mình). Có hôm cảnh đẹp muốn làm 1 pô kỷ niệm, vẫy đúng 1 ku trọc đầu nhờ chụp hộ. Nó cũng chụp cho. Đúng là điếc ko sợ súng:))

M là người sinh ra và lớn lên ở Sankt-Peterburg vậy theo m nhận xét thì người ở Xanh hiền lành hơn, có văn hóa hơn Moscow, vì Moscow và Xanh như là HCM và HN đây..Xanh yên bình hơn, cổ xưa hơn, lãng mạn hơn...)

An ninh ở Spb thì vẫn ok, ý là nếu đi chơi bình thường và những nơi trung tâm thì ko có vấn đề gì hết...còn nếu đi xa xa các phố - ngõ đen tối thì bản thân người Nga cũng sợ ))). Từ bé đến giờ m cũng ko dám đi một mình ở khu lạ lạ xa trung tâm hehe

Tháng 8 ai thích đi chơi Nga nào, m làm hương dẫn viên cho :D

Bạn nào giờ sang Nga mà lỡ đêm trắng ở Saint Petersburg rồi thì chịu khó quá bộ lên phía Bắc một tí, cỡ Murmansk ấy, đêm lại trắng như thường :D. Mùa đông có Bắc cực quang nữa.

Xin visa Nga thì tự xin cũng được, không cần qua đại lý du lịch đâu, nhưng cái lằng nhằng nhất chính là cái invitation. Bình thường đi nước khác chỉ cần đặt khách sạn/trả tiền phòng khách sạn là được, chứ đi Nga thì cái khách sạn mình đặt sẽ phải issue cho mình một cái invitation, ghi rõ tên tuổi ông này bà này quốc tịch nào năm sinh tháng đẻ số hộ chiếu bao nhiêu, etc. có dấu má công an đàng hoàng, rồi mình mới đem cái invitation ấy đi xin visa được. Cái đại lí du lịch họ làm cho mình cũng là cái này thôi, chỉ rút ngắn công đoạn lại.

Cảnh sát làm tiền á? Sợ gì :LL. Ăn mặc gọn gàng sạch sẽ, trông cứ oai phong lẫm liệt vào cho tớ, đố thằng nào dám hỏi. Ờ, nhưng mà nhớ đi cách chúng nó một đoạn ra nhé :D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back